Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chuyến đi thú vị.  (Đọc 2819 lần)

quocthinh1807

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chuyến đi thú vị.
« vào lúc: 03/12/2012 08:53:35AM »
Tuần trước ngày 25/11/2012 đi đánh cu mà không được em nào cả. Máy con "Bù Cắt"  nó canh cu mồi riết. Buồn buồn lấy máy điện thoại thử chim đa đa. Chưa được 5 phút nghe tiếng trả lời. Chim gáy rừng gáy ngọng.  (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*).Không đem theo chim mồi.  =(( =(( =(( =(( =((. Hẹn chú nó tuần sau tính với chú nó. Đi về mà lòng rất khó chịu sợ nó bị đánh mất. Công việc cuối năm lu bu quá không vừa đi làm vừa lo nghỉ về chú chim ngọng vì nó thuộc hàng hiếm, lâu lâu mới có một con. Cuối tuần thứ 7 lại có đám cưới. Quyết tâm nhậu ít để đi đánh chim. Chủ nhật ngày 02/12/2012 tranh thủ thức sớm đi đánh con đa đa này cho bằng được. Tới chổ đánh lúc 6h00 sáng tranh thủ gài bẫy chim, 6h30 chim mồi bắt đầu gáy, khoảng 5 phút sau chim rừng trả lời. Tiếng gáy em nó làm tim mình đập liên hồi, phải canh em nó thật kỹ sợ em nó chết vì bẩy bằng thòng lọng và cả lưới nửa. Em nó đấu đến 7h thì em re, đứng ngòi không yên, chờ khoảng nửa tiếng đồng hồ nửa mà như cả thế kỷ. Quyết tâm đi thăm bẩy, _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_. ka ka chú nó dính vào lưới rồi, nhưng mà bắt được tổng cộng hai em trống lận không biết em nào gáy ngọng cả. Thôi quyết tâm nuôi cả hai em nhưng mà có em trong đó có một em thật đặc biệt chắc khó đụng hàng lắm. Chơi chim đa đa cũng lậu nhưng chưa gặp bao giờ. Đáng chim cu tới trưa cũng chẳng được con nào cả. Cứ sợ con chim đa đa nó chết cứ kiểm tra hoài. Tới 11 giờ trưa quyết định đi về, thu hoạch như thế quá đủ rồi, cả năm mà thu hoạch 1 chú như vậy là trên cả tuyệt vời.
Hình ảnh chú chim đa đa cựa lạ mới thấy, mỗi bên chân có hai cái cựa. (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chuyến đi thú vị.
« Trả lời #1 vào lúc: 03/12/2012 09:33:45AM »
chào bác quocthinh1807 nghe bạn diễn tả về 2 chú bổi đa đa làm mình thích thật. chưa 1 lần nhìn mặt con đa đa ở ngoài ra sao nữa. ước gì được đi theo bạn 1 lần đễ mục thị cho biết với người ta về cái thú chơi này. nghe nói khi đa đa nó về mồi - bổi chơi dữ lắm. nghe tiếng nó kêu mà say đắm bước đi không muốn nổi. con bổi 1 chân 2 cựa đó thấy phê thật. nhìn thấy mà muốn nuôi liền ak. bác quocthinh1807 quê ở đâu vậy?cho em xin cái số điện thoại để có dịp chuyện trò với bác về cái thú chơi này. sẵn đây xin tiện hỏi bác quocthinh1807 có bán bổi đa đa không? nếu có xin bác chia lại cho mình 1 chú đa đa để thỏa chí cái đam mê này. chân thành cảm ơn bác quocthinh1807 .chúc bác quocthinh1807 ngày càng thu phục thât nhiều bổi đa đa giọng ngọng, giọng cà lăm...nhé!

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 03/12/2012 09:49:27AM »
Chúc mừng anh thu nhập được hàng hiếm.
Cố mà nuôi hai em nha anh.
File đa đa anh tự làm hả.
 :-bd :-bd :-bd :-bd
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 03/12/2012 11:59:18AM »
Ôi em ra chợ thấy bọn nó suốt, mà nghe nó gáy điếc tai quá anh ạ........... Anh chơi lâu thấy nó có gì hay vậy, tiếng xé cả tai, có gì anh chia sẻ thêm nhé

quocthinh1807

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 03/12/2012 02:23:33PM »
Xin chào Anh LAM BA LONG!
Đi đánh đa đa thì hợi cực một tý. Mình thường đi lúc 3h30 sáng, đi tới nơi thì khoảng 5h30 phút. Ra rừng thì tuỳ mùa, mùa này là mùa nghịch nên đa đa rừng không kêu phải có đa đa mồi kêu trước hoặc có đa đa china (máy kêu), mùa này mồi mà kêu được cũng hơi khó vì là mùa nghịch, còn mùa thuận thì khoảng tháng 3, tháng 4 ra rừng đa đa kêu um trời. nó kêu cả 01 km còn nghe. Còn khi con bổi về đấu thì chim mồi nó kệt nhiều và cào lồng đồi đá, phải nính thở,  tai nghe vì khi nó bị dính mà không bắt kịp thì nó dể chết lắm (thông thường người ta bẩy chim bằng thòng lọng). Chơi chim đa đa cũng giống như cu vậy, phân ra bài bản. Nuôi nó thì hơi cực nó khó dạn lắm. Nuôi hơi lâu kêu nửa, tiếng gáy của nó nếu để lỗ tai gần thì nghe ù tay. Nếu nhà có con trẻ nhỏ và người già thì hơi bị phiền lắm. Tới mùa đa mồi nó gáy thì từ sáng tới chiều. Mấy Ông ở TPHCM không dám nuôi đâu. Mình ở Bình Dương, số điện thoại:0907223300 còn đa đa bổi thì thường mình đem nhậu hết có con nào hay thì để chơi thôi, còn đa đa ngọng hay cà lăm thì mình có tổng cộng 03 con bổi. Ra rừng mà gặp đa đa ngọng cà lăm thì phải bắt cho bằng được.

Xin chào Anh cugayliencuom2010!
Mình có file đánh đa đa bằng máy nửa, mình tự làm để dụ con đa đa mồi kêu. Mình có 02 con mồi có con phải có máy nó mới kêu, còn một con thì phải có người dụ nó kêu.

Thank!

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
  • Văn Vô Đệ Nhât - Võ Vô Đệ Nhị
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/12/2012 02:31:51PM »
Con nầy từ địa phương nơi em gọi là gà gô đó ạ hjhj , nó cũng nằm trong dòng âm hưởng đồng quê thanh bình giữa trưa hè đó ạ hjhj , nhưng mỗi tội nó gáy to wa hjhj. chúc mừng chủ thớt hjhj .

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 03/12/2012 07:09:40PM »
Black francolin in VN.mp4

nếu ở nhà riêng đất rộng hãy nuôi nha mấy vác

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/12/2012 10:45:14PM »
Ôi em thích con này lắm ai bày em cách nuôi với ạ mua ở đâu nuôi chim bỗi hay chim tơ thì tốt nhất em nuôi để nghe kêu thôi em thích cái tiếng nó lắm lắm luôn

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 04/12/2012 10:00:32AM »
cảm ơn bác nha, nhờ bác mà mình mới biết về chim đa đa đó, hồi đó đến giờ chỉ nghe trong ca dao, bài hát thôi, mình cứ tưởng là nó không có thật, nay mình đã được chứng kiến và còn nghe cả giọng của nó nữa. Thế gác nó có dễ không vậy bác? ở nơi bác ở chim đó có nhiều không? quê em ở Đồng Tháp, nhưng trước đến giờ em chưa thấy nó, cũng chưa nghe tiếng của nó lần nào cả. Chúc bác vui, khỏe!

quocthinh1807

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/12/2012 10:02:29AM »
Xin chào cugaytanphu!
Nuôi nó cũng dể thôi. Cũng gần giống như cu vậy. Theo mình thì nuôi chim da da chọn con gáy ở rừng mà nó đấu với con mồi từ sáng tới chiều nếu bắt được con này nên nuôi tốt nhất, chim tơ thì càng tốt đặc biệt là mùa nghịch vì ít con gáy mùa nghịch lắm(chim càng trận nuôi càng tốt). Nuôi nó nên phủ áo lòng 2/3 gần tới lúc thay long thì cho nó ăn dế hay sâu cũng được. Gần tới mùa vào khoảng tháng 2,3 cho nó ăn dế hay sâu sẽ gáy rất sung. Nuôi con tơ thì mau dạn nhưng chưa chắc mùa nghịch nó gáy (màu nghịch vào khoảng tháng 10 tới tháng 2 năm sau). Lúc trước mình có nuôi một con tơ mùa nghịch không gáy tiếng nào, nó thì dạn khỏi chê, dạn còn hơn mấy em mồi nửa. Có mấy người đánh lưới bắt chim đa đa còn rất tơ nuôi.
 =o) =o) =o).   

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 04/12/2012 12:39:17PM »
Ra chỗ Thuận Kiều, ngay chỗ ngã tư với châu văn liêm, gần bệnh viện chơ rẫy, bán đủ loại to bé có đủ hết em ạ

quocthinh1807

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 04/12/2012 02:38:40PM »
Xin chào nguyenvinhnghi!
Gác chim đa đa cũng hơi khó vì phải đoán được nó chạy luồn nào và phải làm luồn cho nó chạy. Chổ mình lúc trước cũng có nhưng bây giờ phải đi trên 60 chục cây số lận. Đa phần chim đa đa tương đối dể bắt nó có những đặc diễm nhất định để bẩy nó. Chim tơ thì cực kỳ dể đánh còn con già thì hơi khó lắm, nhiều khi đi về tai không. Mình đánh cu kèm theo đánh đa đa, đẻ có cái đem về, đi vài chục cây số mà về tay không buồn lắm. Chim đa đa phân bố ở đồng bằng rừng nhiệt đới, không sống ở miền sông nước đâu. Mình đánh chim đa đa tìm thú vui thôi. Có những người họ dùng lưới đuổi bắt nên dính cả con lớn nhỏ, trống mái. Thông thường thì khó đánh được con mái lắm trừ khi tới mùa sinh sản, con mái không kêu được. Chim đa đa thường gáy dưới đất hiếm khi gáy trên cây lắm (mình chỉ nghe có 1 con gáy). "Chim đa đa đậu nhánh đa đa" hình như chỉ có trong bản nhạc thôi  :)) :)) :)) :)). Theo mình nhận xét con đa đa nhỏ con nhưng tiếng kêu của nó đố con nào sánh bằng.
 (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/12/2012 04:17:41PM »
đa đa là gà gô, sống ở ruộng đồng, đồi thấp nơi có trồng những loại quả hạt như lạc, vừng, đậu, ngô... thường gáy vào dịp tết thanh minh đến đầy mùa mưa, nhưng người ta thường đánh vào tháng 5 âm vì để đa đa đẻ và nuôi con , đánh chỉ chim trống, mái ít gặp, thường đánh bằng do. đặc biệt càng nắng càng gáy..để mau dạn người thì cho ăn ít, nhiều lần .siêng chơi, cho ăn trên tay, thịt tươi, thằn lằn, ccào cào , dế như nuôi ga, còn gáy thì do may mắn, chỉ gáy từ tháng 3 âm đến tháng 6 âm thôi và phải đặt đất , sát tường nơi nhiều người qua lại, cho ăn trên tay cho thức ăn ít cho nhiều lần, hay chơi với nó bằng cách búng tay, và mồm nói "tắc" Pkhi cho uống nước phải ngậm vào mồ rồi nhổ vào cóng nước", lấy tay thò vào lồng chim, rờ chim nhớ phải từ từ nếu chim phản ứng tích cực thì tiếp tục, tiêu cực thì chỉ được ép 1 tý thôi là dừng lại
http://i883.photobucket.com/albums/ac40/Minhy05128/P270410_155901.jpg

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 05/12/2012 09:03:56AM »
cảm ơn các bác, nhờ các bác mà mình biết thêm về một loài chim mới nữa. Ở bác đi gác xa quá nhỉ, quê em thì đi vài 3 cây số là có điểm gác cu rồi, có khi vài trăm mét cũng có nữa. Nhưng ở quê em lúc này nhiều người đi gác cu lắm, có nhiều con bổi khôn lắm, mồi đưa nó về nó chỉ đậu trên cây rồi đứng nhìn mãi mà không chịu lên tiếng, đến khi nào chán thì về thôi chứ nó tuyệt đối không xuống các bác à. Chúc các bác nhiều niềm vui trong cuộc sống!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent