Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: chim mồi bỏ bổi  (Đọc 7270 lần)

thần đồng

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
chim mồi bỏ bổi
« vào lúc: 10/08/2012 10:28:42PM »
Kính chào tất cả các bác trong diễn đàn. em có 1 câu hỏi như sau mong các bác tư vấn và giải đáp giúp. em có chú mồi lỡ giọng thổ có lèo, chu, vấp đủ cả bắt được 2 chú chim xổng của 2 người quen.
Khi em mang đi rừng treo lụp nên chim gáy gọi ngay rất mau miệng gọi chim về, khi chim về chung cây chim lại có hiện tượng tròi lồng không gáy, gù gì nữa cả. khi chim rừng bay đi chú ta lại gáy gọi, thúc  bằng được chim rừng về và khi chim rừng chung cây lại tiếp tục như thế. Nhiều lúc đi đánh cu như thế em rất khó chịu, tức chỉ muốn đập phát chết luôn. xin hỏi các bác đây có phải là hiện tượng bỏ bổi không hay là do chim mồi quá nóng. mong các bác tư vấn và cho em 1 lời khuyên. em xin chân thành cảm ơn   _yahoo_ :-bd

tranlongkt

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: chim mồi bỏ bổi
« Trả lời #1 vào lúc: 11/08/2012 10:00:51AM »
Theo mình thì không phải, chim bỏ bổi thì nó đứng im hoặc rỉa lông rỉa cánh (điều này có thể do trong quá trình nuôi nhốt chúng thấy mặt nhau riết rồi quen).
Còn bắt được chim sổng ư, loại đó thường dễ bắt lắm vì chúng gù vài sạt là nhảy hoặc có con nhảy luôn mà không cần gù (vì mình đã từng bắt 2 con).
Còn chim như bạn nói thì theo mình do nó còn nóng chim nên quá hung hăng. Bạn có thể khắc phục khi đi bẫy nhiều và bắt được khoảng 10 bổi nữa là Ok.
Theo mình thì loại đó mới là hay sau này.
Vài ý cá nhân, mong bạn đừng cười.

camaucugay

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/08/2012 04:38:37PM »
mình củng có 1 con như vậy bắt đc 4 con bổi rồi nhưng mà vẳn nhảy lồng. ko biét bắt được nhiu con mới hết nhảy lồng đây nửa

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/08/2012 06:25:18PM »
sao bác giống mình thế lúc trước cũng co một em như thế nhưng chăng có cách nào cả. rất nhanh sào. thứ đó mình nuôi cảnh thôi. như được thời gian thì bị chim tật xin mất. nói thế bác đừng buồn nhé. chúc bác chăm nó thật tốt để nghe gáy ở nhà là vui rồi. nói thêm tí tính của nó la thế rồi. chẳng còn cách nào đâu bác àh. _zoo_

Nguyễn Văn Hiếu

• Sr. Member
  • Thanks 97
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/08/2012 10:10:08PM »
Chào thần đồng mình xin góp ý thế nầy nhé. chim bỏ bổi nói chung là rất nhiều nguyên nhân. theo mình có ai nguyên nhân chính. thứ nhất cu mồi của bạn xuất phát từ đâu?? nếu như chim con nuôi lên 90% là sẻ như thế ( chơi solo một mình còn đấu thì không biết chưa từng trải qua khi lớn lên) thứ hai chim bổi thế nào mới lựa lên mồi? khi một con mồi hay ít nhất phải đủ 3 nước 1 khởi động 2 tăng tốc 3 về đích.chim của bạn so ra chỉ có khởi động thôi còn thiếu hai nước còn lại( tuyển từ bổi lên mồi không kỹ) hồi trước mình đả từng trải rồi đánh gần thôi chứ đi xa kiểu nầy thì tức chết. vài lời nận xét có gì không đúng bỏ qua nha. thân chào
GIAO LƯU LIÊN TỈNH!@

khanhlinh

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/08/2012 10:41:38PM »
Mình nghĩ chim bạn chưa chắc phải bỏ bổi đâu , có thể là nóng chim nhưng tật này thì rất khó trị làm cho chủ nhân của nó tức trào máu đấy . tiến thoái lưỡng nan , gọi về được thì không đánh nữa , nhưng bay đi thì lại gọi về có tức không chứ ! tật này trên DĐ anh em đã luận rất nhiều , bạn thử nghiên cứu thực hiện xem sao . Chúc bạn thành công ! khi nào không thích thì alo mình nhé ! đủ bài bản làm cu khách vẫn tốt mà .!!!!
DT : 0908455102

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 12/08/2012 08:10:17AM »
Theo diễn tả của bạn thì chim của bạn không phải là bỏ bổi. Chỉ khi nào chim bổi về tàng gáy gù nhưng chim của bạn chỉ đứng im một chổ thì mới bỏ bổi. Nhưng chim của bạn do tính nóng nên chòi lồng muốn ra cắn, đá chim bổi. Theo mình đó là do tính nết con chim rồi, khắc phục được yếu điểm này rất khó. và cũng rất khó bắt bổi. cũng mai là bạn đã bắt được 2 em chim sẩy của người bạn.
« Sửa lần cuối: 12/08/2012 09:55:03AM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

thần đồng

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 12/08/2012 11:27:46AM »
em xin chân thành cảm ơn tới tất cả các bác. Mong các bác giúp cách làm thế nào với những chú chim mồi như trên cách khắc phục và cách làm. em xin chân thành cảm ơn. chúc các bác và gia đình luôn khỏe

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 12/08/2012 09:10:00PM »
Chào bạn
trường hợp của bạn nêu trên có rất nhiều nguyên nhân , nhưng theo tôi chim của bạn thuộc 2 loại sau :
- thứ nhất là : chim còn quá bổi chưa dám đấu gù trực tiếp khi bổi về chung cây mà chỉ khi bổi đi rồi mới chịu chơi ( con này nuôi làm mồi cây rất khó , loại này thường khôn nhà dại chợ .
- thứ 2 là : chim của bạn là chim nuôi từ con lên hay là bổi nhưng bắt hồi lúc chưa đủ cườm , nên bản lĩnh kinh nghiệm dụ bổi hầu như ko có , ko thấy bổi thì chơi ầm ầm bổi về thì đòi ra kén phá lồng , bổi đi thì lại gáy gù ầm ầm như cũ ...
bạn nuôi loại này chỉ đủ thêm tức và mất thời gian thôi .
bạn muốn hạn chế sự lội lồng của nó thì làm như sau :
trước khi đi bẫy bạn hãy cắt cánh thả nó ra cho nó đi lại cho mệt , rồi hãy cho vào lồng đi bẫy .
còn không khi đi bẫy bạn lấy lá cây bịt kín tất cả cái lồng lại cho nó ko thấy con bổi mà chỉ nghe con bổi về chơi lâu ngày cho nó quen , vẫn treo cầu tử cho bổi nhảy nếu được . Bắt được vài con như vậy thì nó sẽ bớt dần cái phá lồng .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/08/2012 08:48:05PM »
con này theo e thì ko phải là nó chưa dám đấu gù trực tiếp như bác cugayquangngai nghĩ đâu, nó chòi lòng đòi đá là nó ko sợ con bổi rồi, mà là do nó còn quá nóng chim,gọi về là chỉ muốn đá chết bỏ con bổi chứ nó ko biết rằng nhiệm vụ của nó là bắt bổi cho mình. bạn bẫy thêm vài con nữa là nó giảm dần tật đó thôi. con mồi bác như vậy ko phải chim dở đâu, bác nóng đập chết nó uổng lắm. mình chơi chim lâu, gặp cảnh nó chòi lòng còn nóng máu lên. huống j nó mới nổi lên chưa biết j, bác đập chết nó bác còn nóng hơn nó đấy hihihihi( chọc vui bác thôi)

cách bác cugayquangngai chỉ bác là cắt cánh, xả gió cho nó theo e là rất đúng, nhưng e hay làm khác bác cgqn là e xả gió hôm trước khi đi bẫy, vì theo e thấy xả rồi cho vào lòng đi bẫy luôn dễ bị máy cánh lắm bác.

bác cho e hỏi hình như con này có nhiều cườm vàng phải ko bác?

vài lời góp ý cùng ae, có j sai xót mong các cao nhân chỉ giáo thêm
Thân chào!
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

thần đồng

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/08/2012 09:07:46PM »
em xin chân thành cảm ơn tất cả các bác đã cho em lời khuyên. dạo này ở nhà em nó ít gáy quá chắc là nhớ rừng rồi. nhiều lúc muốn mang đi mà em nó cứ thế đâm ra nhiều lúc nản lòng. em xin chân thành cảm ơn các bác chúc gia đình luôn luôn mạnh khỏe, may mắn.
to phuong_kofk:
Đúng là em nó có nhiều cườm vàng bác ạ chiếm khoảng >1/3 khổ cườm. cảm ơn bác cho em lời khuyên bổ ích. trân trọng

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 31/08/2012 01:01:32PM »
Không bác thả vào lồng lớn chung với chim mái cho nó giải tỏa thử nhé . không thì cứ thả cho nó đi bộ chơi là bơt phá lồng

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 31/08/2012 03:15:51PM »
Các bác đánh giá con nầy là bỏ bổi thì quá vội trước khi phân tích. Và mình xin phân tích và chủ chim tự chim nghiệm nhé: Mồi của bạn là mồi thuộc hay lỡ, bao lâu chưa ra rừng, đã từng đánh bao nhiêu con bỗi. Nếu thuộc mà đánh thường xuyên như lính chiến thì đó gọi là bỏ bỗi còn lại chỉ là hiện tượng mồi quá nóng vì lâu không ra rừng thôi chứ có gì mà lo lắng mà đánh giá em nó bỏ bỗi, mồi lỡ thì chuyện đó là bình thường, con mồi của mình ngày trước còn có chiêu của Vĩnh xuân quyền nữa kìa kêu bỗi về đấu đã gù đã thì tung song long cước và hồ điệp song phi vào mặt lụp là con bổi bay mất dép, có lúc bổi mới về nó gù mà bỗi ko gù nó cũng dùng liên hoàng cước. chuyện đó là bình thường với những chú mồi mới chưa thuần và những em mồi rất lâu chưa ra chiến trận máu trong người sôi sục thôi. Cách trị rất đơn giản là cho em nó đi ra rừng thường xuyên bắt bỗi là hết . Thân chào _yahoo_ _b_
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

nvl32

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 31/08/2012 03:46:08PM »
Các bác đánh giá con nầy là bỏ bổi thì quá vội trước khi phân tích. Và mình xin phân tích và chủ chim tự chim nghiệm nhé: Mồi của bạn là mồi thuộc hay lỡ, bao lâu chưa ra rừng, đã từng đánh bao nhiêu con bỗi. Nếu thuộc mà đánh thường xuyên như lính chiến thì đó gọi là bỏ bỗi còn lại chỉ là hiện tượng mồi quá nóng vì lâu không ra rừng thôi chứ có gì mà lo lắng mà đánh giá em nó bỏ bỗi, mồi lỡ thì chuyện đó là bình thường, con mồi của mình ngày trước còn có chiêu của Vĩnh xuân quyền nữa kìa kêu bỗi về đấu đã gù đã thì tung song long cước và hồ điệp song phi vào mặt lụp là con bổi bay mất dép, có lúc bổi mới về nó gù mà bỗi ko gù nó cũng dùng liên hoàng cước. chuyện đó là bình thường với những chú mồi mới chưa thuần và những em mồi rất lâu chưa ra chiến trận máu trong người sôi sục thôi. Cách trị rất đơn giản là cho em nó đi ra rừng thường xuyên bắt bỗi là hết . Thân chào _yahoo_ _b_
Cụ Gấu nói quá chuẩn luôn! Em có con mồi lỡ cũng rất thích song phi. Tại vì lâu lâu mới được ra rừng nên nóng chim. Hy vọng thời gian nữa sẽ hết dùng Liên hoàn cước?

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent