Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !  (Đọc 96471 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !
« Trả lời #360 vào lúc: 25/05/2015 09:45:09AM »
Chúc mừng Duy nhé! Dạo này có thời gian rảnh thì cố gắng viết nhật ký gác cu cho AE cu thủ không có điều kiện đi cũng có cái cảm giác qua từng bài viết nhé!  _zoo_
Chào Vũ
cảm ơn Vũ nhé dạo này công việc cũng thư thả tý , nhưng ko có đủ thời gian để đi rừng cả ngày nên đành đi gần nhà chừng 10km đổ lại thôi , chim cũng hơi trận tý nhưng hên xui thôi ah , treo mồi trúng cội thì cũng vẫn có cơ hội " sử dụng túi rút " hiii  :d thường xuyên
nghe nói chuẩn bị bẫy được em " cu mái " phải ko ta ?
chúc mừng Vũ nhé _zoo_ _zoo_ _zoo_ !
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #361 vào lúc: 25/05/2015 09:51:27AM »
Chúc mừng anh, siêng post bài cho anh em đọc vui anh hi.
chào bạn
cảm ơn bạn , rảnh rỗi mới đi bẫy được mới có bài viết bạn ah hiii
chúc bạn sức khỏe  _zoo_ _zoo_
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #362 vào lúc: 25/05/2015 09:54:01AM »
Bữa nay vào chính vụ nên anh em cu thủ làm ăn phát đạt hè. Chúc mừng chúc mừng. bat tay
chào bác
ở miền trung nay là vào giữa mùa bẫy rùi mà bác , tranh thủ đi tìm chú bổi hay về đổ lúa hầu hạ nó chứ hiii
cảm ơn bác  _zoo_ _zoo_
thân chào !
Em cũng bắt được lũ khủ rồi mà chưa có con nào ra hồn cả.
chào bác
bác bắt ít thôi còn để dành chứ bắt hết về sau lấy đâu mà sài hả bác ?
thân chào !
Chỗ em cu nó vừa đệ trình chính phủ xin thành lập đô thị loại một, mật độ dân số khoảng 600cu/km2. Tập trung chủ yếu là ở các ruộng lúa. Nói chung là mật độ quá cao, kinh tế không phát triển được, vì vậy trình độ dân trí thấp, chỗ em cu mới phổ cập tiểu học, vì vậy dễ dàng lừa bắt, còn vùng các bác mật độ thấp, kinh tế phát triển, cu có điều kiện nâng cao dân trí, nghe nói có vùng cu còn phổ cập sau đại học, còn nhìn chung là phổ cập đại học  :))
hiii vậy ở chỗ bác thì bác là bá chủ rồi còn gì , tha hồ mà lựa bổi về hầu hạ nó hiii
chúc bác sức khỏe !
thân chào !

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #363 vào lúc: 25/05/2015 12:19:28PM »
Hic, hôm nay em đi một chút bắt được 3 con, bắt dễ quá nên không bắt nữa mà chuyển sang bẫy quốc. Hình như bác cugayquangngai cũng chơi món này thì phải. Cu thì nhiều nhưng để chọn được một con ưng ý thì khó lắm bác ạ.
Cần gì phải kí.

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #364 vào lúc: 25/05/2015 01:40:06PM »
Hic, hôm nay em đi một chút bắt được 3 con, bắt dễ quá nên không bắt nữa mà chuyển sang bẫy quốc. Hình như bác cugayquangngai cũng chơi món này thì phải. Cu thì nhiều nhưng để chọn được một con ưng ý thì khó lắm bác ạ.

Bác ở khu vực nào mà bổi rừng nhiều và sung quá vậy? Anh em cu thủ giờ tìm được chỗ gác như bác chắc cũng đỏ(có khi mù) con mắt mất. Chúc mừng bác,
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #365 vào lúc: 25/05/2015 02:53:21PM »
chào bạn
bạn bắt đất hay cây mà kinh khủng thế ? bắt cây mà như thế thì chổ bạn chắc chim như ong quá hiii . Món Quốc tôi cũng có chơi nhưng ko đam mê bằng cugay bạn ah .
thân chào !

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #366 vào lúc: 25/05/2015 03:18:21PM »
Đất cũng có mà cây cũng có bác à. Chỗ em mật độ cu là 600cu/km2, số liệu của Tổng cục thống kê mới cung cấp. :))
Cần gì phải kí.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #367 vào lúc: 28/05/2015 03:39:25PM »
Đất cũng có mà cây cũng có bác à. Chỗ em mật độ cu là 600cu/km2, số liệu của Tổng cục thống kê mới cung cấp. :))
chào bạn
thế chổ bạn cu nhiều mà ít cu thủ thì bạn là " bá vương " ở đó rồi còn gì hiii, nếu như số liệu bạn nói thì chim non sinh ra là dư sức bù đắp cho số lượng bạn bắt rồi còn gì heeee
thân chào !

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #368 vào lúc: 28/05/2015 04:43:46PM »
Ái dà; 600con/km vuông thì quả là sướng, chỉ cần treo cu lên là nó về cả đàn

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #369 vào lúc: 29/05/2015 11:35:51AM »
Ái dà; 600con/km vuông thì quả là sướng, chỉ cần treo cu lên là nó về cả đàn
Đúng rồi bác, cu chỗ em giống tam quốc chí vậy, mỗi lần có cu lạ đến thì cu ngoài phải dành nhau ra trận, y như Quan Vũ, Trương Phi, Triệu Tử Long dành nhau ra trận vậy. Nói tóm lại là phải đấu vòng loại mới được vào đấu với mồi.
Cần gì phải kí.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #370 vào lúc: 01/06/2015 05:24:17PM »
Gác cu nơi" Nghĩa Địa" núi An Long xã Đức Nhuận huyện Mộ Đức tỉnh Quảng Ngãi  ngày 30/5/2015 =)) =)) =))
Đã lâu không được đi rừng nên tay chân cũng ngứa ngáy khó chịu do công việc bận rộn không thế đi xa được , thôi thì đi xa không được ta lại phải đi gần cự ly ngắn chừng 10km trở lại thôi . Chuyến gác cu lần này nhân tiện đi thăm mộ luôn nên đem theo cặp mồi Thổ Chê& Đức Phú đi dợt cho bớt lửa , địa điểm là núi An Long nơi có phong cảnh đẹp với cánh đồng lúa và đất trồng hoa màu , xem kẽ là nhà dân nơi đây thường xuyên có những chú bổi hay về cư ngụ .Nhưng là chiến trường ế ẩm vì những tay giật lưới , đánh giò hoạt động liên tục và đôi khi cũng có cả lụp cây nhưng rất ít , nên hiệu suất bắt bổi tương đối thấp , nhưng cũng cứ thử vận may xem sao .
Xuất phát từ nhà đến nơi là hơn 7g sáng , đứng im lắng nghe thử có cugay hay không thì phát hiện cũng có vài cặp đang đấu gù phía xa trên giông núi , mau chóng lên mộ nhân tiện cũng tìm cội gác luôn , đi bộ tới nơi thì có em thổ kèm khá tiếng tốt đang nằm trong lùm cây lá tràm mà chơi , mình nhanh chóng nhẹ nhàng bước tới tìm cội treo là 1 cây bạch đàn cách bổi chừng 25m , lần này Thổ Chê được ưu tiên ra trận trước nhanh chóng cho mồi vào vị trí , mồi nghe tiếng bổi liền thúc kèm lót , đổ sạc gù mình vội vàng bước mau về chổ nấp ở ngôi mộ gần đó , mồi kèm lót trở giọng rút bổi liên hồi với chất giọng thổ rền khá có duyên , con bổi nghe tiếng lạ nên cũng chơi lại với tốc độ nhanh hơn , mồi rút bổi liên tục sau chừng 15p tranh đấu từ xa cuối cùng bổi cũng phải nhập tàn , mồi gù tiếp đón nhiệt tình , bổi gù đáp lại nhưng vừa tới gần thế thấy lồng đã vội giật mình bay lên ngọn cây đứng thúc kèm , có vẻ nhợ lụp mồi Thổ Chê dưới này kéo gù liên hồi , hồi kèm lót sau đó dặm vô vài sạc gù cố gắn rút bổi xuống .Với chất giọng thổ rền êm và ấm trong chừng 5p con bổi buộc phải nhào xuống sáp lá cà gù tay đôi với mồi 2 con solo chừng mỗi bên gần 20 sạc gù thì bổi nhảy lụp " Phạch " xong phim 1 chú hii :d
nhanh chóng làm vài kiểu cho nóng  _yahoo_
cội treo

bãi đánh

hình ảnh em bổi :

gần hơn tý

nhanh chóng thu dọn làm công việc chính , nhưng cũng treo mồi gần chổ mình làm mồi gáy gù dữ quá đấu qua đấu lại được 1 hồi mình quan sát trên phía đối diện có em thổ về đám keo lá tràm rậm trong đó thúc kèm dày quá nghe phê quá , nhanh chóng làm cho xong công việc nhanh chân lội qua đó , lại phải nhẹ nhành tiếp cận , chọn được cội ưng ý cây keo lá tràm thế cũng đẹp cách bổi chừng 40m , lần này cho mồi Đức Phú ra trận thử sức .Móc mồi mồi làm việc với những tiếng thúc kèm , thúc gù vài sạc rút bổi , bổi nghe tiếng lạ trong bụi kéo gù liền vài sấp , mồi kéo gù vài sạc sau đó chuyển qua kèm lót , thúc kèm , bổi cũng chơi lại nhịp độ nhanh hơn trước , 2 con cò kè hơn 30p thì bổi mới chịu bay về nhập tàn mồi đón tiếp với những sạc gù liên hồi , bổi đứng trên ngọn nhìn lức láo 1 hồi rồi mới thúc , rồi kèm rồi đổ gù mồi rút mạnh với những tiếng thúc tiếng kèm , giao đấu chừng 10p thì bổi chuyền cành áp sát mồi gù , 2 con solo tay đôi chừng hơn 5p gù với khoảng 15 sạc gù mỗi bên thì bổi nhảy cái " Phạch " thế là được 2 chú hee
_yahoo_
làm vài phát nữa
cội đánh

chân dung em bổi

Kèo thứ 3 cùng treo 2 mồi lên solo mà đụng phải em bổi này các bác ah
Thổ Chê gặp bổi đá lụp phía sau Clip :
https://www.youtube.com/watch?v=xFWYQiBvdBQ
cảm ơn anh em đã theo dõi
thân chào !
PS : sao nó không hiện clip nhỉ ?
Mong BQT trợ giúp
thank !
« Sửa lần cuối: 04/06/2015 09:21:42AM gửi bởi cugayquangngai »

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #371 vào lúc: 01/06/2015 05:46:15PM »
Bữa nay ngày rằm mà cũng cũng không tra cho các em nó à cụ ơi. Cho các em nghỉ ngơi sơi nước với chơ  :)) :))
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #372 vào lúc: 01/06/2015 06:37:08PM »
Bữa nay ngày rằm mà cũng cũng không tra cho các em nó à cụ ơi. Cho các em nghỉ ngơi sơi nước với chơ  :)) :))
Thì Rằm Cụ ấy mới ra mộ NHưng tiện thể cho 2 em nó đi cùng luôn đó!!!! Cành thế Wa nghiệt.....!!! Chúc mừng Cugayquangngai!!!!!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #373 vào lúc: 01/06/2015 07:16:58PM »
chào bác
cái này em đi bữa thứ 7 ngày 30/5 bác ah , do hôm nay đi làm có mạng mới up lên được thôi hiii
chúc bác luôn vui vẻ
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #374 vào lúc: 01/06/2015 07:37:08PM »
Thì Rằm Cụ ấy mới ra mộ NHưng tiện thể cho 2 em nó đi cùng luôn đó!!!! Cành thế Wa nghiệt.....!!! Chúc mừng Cugayquangngai!!!!!
chào bác
đây là hình ảnh em đi dợt ngày 30/5 đó bác ah hii
thân chào !

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #375 vào lúc: 02/06/2015 12:05:00AM »
Duy dạo này có duyên với bổi quá nha! Mồi mới hay sao vậy? Bổi ở đây thấy có vẻ còn hăng quá chừng, cũng thấy có vẻ chưa thay lông. Bổi và mồi Đạ Lạt thì đang ra lông chắc chừng tháng nữa thì khô và cũng còn đang bầy đàn nên chưa được ngon lành. Chúc mừng chủ nhân và mồi chiến  _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #376 vào lúc: 02/06/2015 07:30:53AM »
Chúc mừng Duy,,,đi gần mà lụm 1 cặp là OK rồi,,,?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #377 vào lúc: 03/06/2015 09:33:16AM »
Duy dạo này có duyên với bổi quá nha! Mồi mới hay sao vậy? Bổi ở đây thấy có vẻ còn hăng quá chừng, cũng thấy có vẻ chưa thay lông. Bổi và mồi Đạ Lạt thì đang ra lông chắc chừng tháng nữa thì khô và cũng còn đang bầy đàn nên chưa được ngon lành. Chúc mừng chủ nhân và mồi chiến  _zoo_
chào Vũ
nói chung là dạo này lên tay nên độ sát bổi cũng khá cao Vũ ah hiii , chim ở mình cũng đang làm lông nhưng chưa phải mùa thay lông chính nên bổi vẫn căng nếu như đánh đúng cội nó ở .Với lại hiện tại đang đào tạo lên mồi mấy chú bổi tuyển lựa lúc trước , giờ ra rừng nó làm cũng được lắm với lại độ sát  bổi cũng cao con bổi nào chịu về đấu mà láu táu là coi chừng vô túi rút liền hiii , lứa này đào tạo được vài chú chơi cũng ưng ý lớp trẻ lên thay dần cho thế hệ đàn anh đi trước , xài hàng mới nó hấp dẫn hồi họp hơn hàng cũ Vũ ah hii ( cũng như cái vụ thích đi tìm của lạ đó kaa  =)) =)))
chúc Vũ luôn mạnh khỏe  _zoo_ _zoo_ _zoo_
P/S : chừng nào có tin vui nhớ thông báo để anh em chúc mừng đó nha  (*)(*).
thân chào !
« Sửa lần cuối: 03/06/2015 09:37:17AM gửi bởi cugayquangngai »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #378 vào lúc: 03/06/2015 09:43:47AM »
Chúc mừng Duy,,,đi gần mà lụm 1 cặp là OK rồi,,,?
chào anh
cái này là hên xui thôi anh ah , có khi đi gần gần chổ gần nhà dân vườn rau bãi ăn lại bắt được bổi . Còn đi núi có khi cả ngày lại không đụng bổi luôn đó , vì giờ rừng núi bị tàn phá quá trời , chim không có chổ sinh sống làm tổ như ngày xưa nữa anh ơi , đi gần nhà cũng có rừng núi bãi ăn có cây để làm tổ , còn giờ núi rừng tan hoang trơ trọi , chim không có đất sồng lấu đâu mà tồn tại chứ , ngày trước đi núi lỗi lần về là từ 2 chú trở lên , mấy năm nay phá rừng quá có khi đi 1 ngày ko có con bổi về nhập cây đấu nữa đó chứ , bây giờ tụi giật lưới hoạt động mạnh quá , thêm đánh giò đất với đàn cò nữa , cứ đặt bẫy dưới thung lũng có lúa thức ăn , chờ bổi bốn phía sườn núi bay xuống tập hợp ăn uống gáy gù là chúng cất 1 mẽ , hầu như không xót em nào cả nghĩ mà chán  :(
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #379 vào lúc: 04/06/2015 02:36:48PM »
nhờ sự hướng dẫn của BQT ( Mod ) CuAK nên mình làm thử
up lại Clip Thổ Chê ( con bổi đá lụp ) xem sao
youtu.be/xFWYQiBvdBQ

thank CuAK nhiều  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent