Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Có phải cu mồi hay  (Đọc 5247 lần)

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
Có phải cu mồi hay
« vào lúc: 28/11/2013 11:47:35AM »
Hiện giờ mình có 6 em, 3 em mộc và ba em mồi cây. Hôm nay mình xin chia sẻ nước đánh của một em cho các bác sem có phải là cu mồi hay không nhé. em này mình nuôi được 8 năm rồi, nó có nước đánh như sau:
- Mang ra rừng cheo, nếu không nghe thấy cu rừng gáy thì nó rỗ vài tiếng rồi gáy gọi, còn nếu có cu rừng đang gáy mà cheo nó lên là ngay lập tức nó rỗ dất mau. cứ vài tiếng rỗ là đệm 1-2 tiếng gụ. nếu nó nghe thấy tiếng chim rừng ở gần hay tiếng vỗ cánh của chim rừng ở gần thì tốc độ rỗ của nó nhanh hơn dất nhiều, nước dút của nó thì ít có con nào mà không vào chung cây, khi chim rừng mà vào chung cây là nó gù nó gù trồng đấu( ngù đôi) có khi cả hồi nhưng có hồi gù chỉ vài tiếng đầu còn lại vài tiếng sau là trơn. chim rừng mà không lại gần mà chỉ chung cây thì nó không gù nữa mà nó rỗ dất mau, chim rừng mà vào đến cành thế là mồi gù ngay nhưng chỉ một vài hồi rồi sau đó lông nó su lên mặt nó nghiêng nghiêng gật gật sông nó mới lại gù tiếp nó đứng áp sát mặt lồng gù 1-2 hồi rồi men lại đít lồng rỗ vài tiếng rồi lại men ra mặt lồng gù(nó men ra sau lông rỗ đã có dất nhiều con nhảy) chim rừng mà chung cây khoảng 30p mà không nhảy là nó sa cầu máy cánh, lúc đầu nó rỗ dất mau còn sau thì thưa dần, đầu nó ngục xuỗng đáy lồng mà nó vẫn gù được, có lúc nó in không gù mà cũng không rỗ đến 2-3 phút song tự in nó lại gù,(nước gù này nó bát dất nhiều chim). nước sa cầu của nó không lâu chỉ khoảng 5-10 phút là nó lại trơi lại gần như lúc đầu.
Như vậy có phải là chim hay không các bác?

cugaybrvt

• Khách
Re: Có phải cu mồi hay
« Trả lời #1 vào lúc: 28/11/2013 03:51:35PM »
Sa cầu máy cánh mà có tái gù thì sát bổi đấy .
Chúc mừng bác có con chim như vậy ...
Nhưng riêng e thì loại đấy e không thích .

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #2 vào lúc: 28/11/2013 04:26:17PM »
Bạn ở ngoài bắc đúng không? mình có con mồi chơi y như bạn tả,nếu với chim bắc chơi thế thì hay nhưng với các bác miền nam thì lại không thích vì các bác miền nam thích con nào cứng gù mà gù dai gù xiết mới thích.Quan điểm của mình đã là mồi thì phải bắt đc chim,mà chim hay hoặc dở hoặc chim trận đến mấy đều nhập khẩu nhà mình thế mới là con mồi hay. Còn trong nc dụ bổi của mồi có rất nhiều nước dụ khiến người chơi cảm thấy thích,riêng mình thì thích con mồi biết lúc nhu lúc cương,tráo trở có nước chơi linh hoạt thôi.Chúc mừng bạn có chim mồi hay. _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/11/2013 09:02:13PM »
Mình cũng đồng ý với quyents83 về quan điểm cu mồi: đã là mồi thì tiêu chí đầu tiên fải là xích được bổi, dù bổi trận hay bổi dở, kể cả là chim sổng. Trước kia mình có một em mồi, nếu theo tiêu chí của các bác cao thủ mồi cây thì chắc nó thuộc hàng dở ẹc vì nó chơi chẳng có bài bản, chẳng có gì đặc sắc nhưng lại bắt bổi rất tốt. Em nó chơi như sau, khi đưa lên cội là gáy gọi bổi về. Bổi mà nhập cội, vào cành thế em nó đấu trực diện rất hời hợt thậm chí im lặng, nhưng cứ khi bổi nghỉ hoặc chuyền cành thì nó tua cho một tràng như súng liên thanh. Cứ thế lặp đi lặp lại cho đến khi bổi cay mũi quá là a lê hấp nhập hộ khẩu tù binh. Lạ một điều là chưa lần nào bổi bỏ em nó mà đi. Giờ em nó thành em cu khách già gáy chơi chơi
Đam mê cu gáy...!

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #4 vào lúc: 29/11/2013 01:59:16AM »
      Mình mới có cuộc thảo luận với bạn Quyent83 xong về vấn đề bạn ấy trao đổi trên chatbox mồi Nam gù siết quá ko bắt được bổi? Tiện thể topic này ra đời trùng hợp, mình xin mạo muội ae trả lời những thắc mắc của bạn chủ topic.
- Mang ra rừng cheo, nếu không nghe thấy cu rừng gáy thì nó rỗ vài tiếng rồi gáy gọi, còn nếu có cu rừng đang gáy mà cheo nó lên là ngay lập tức nó rỗ dất mau. cứ vài tiếng rỗ là đệm 1-2 tiếng gụ. nếu nó nghe thấy tiếng chim rừng ở gần hay tiếng vỗ cánh của chim rừng ở gần thì tốc độ rỗ của nó nhanh hơn dất nhiều, nước dút của nó thì ít có con nào mà không vào chung cây,
---> Con chim của bạn ko phóng, ko rước
 khi chim rừng mà vào chung cây là nó gù nó gù trồng đấu( ngù đôi) có khi cả hồi nhưng có hồi gù chỉ vài tiếng đầu còn lại vài tiếng sau là trơn.
---> Chim chung tàng mồi gù đó là điều quá tối thiểu
 chim rừng mà không lại gần mà chỉ chung cây thì nó không gù nữa mà nó rỗ dất mau, chim rừng mà vào đến cành thế là mồi gù ngay nhưng chỉ một vài hồi rồi sau đó lông nó su lên mặt nó nghiêng nghiêng gật gật sông nó mới lại gù tiếp nó đứng áp sát mặt lồng gù 1-2 hồi rồi men lại đít lồng rỗ vài tiếng rồi lại men ra mặt lồng gù(nó men ra sau lông rỗ đã có dất nhiều con nhảy) chim rừng mà chung cây khoảng 30p mà không nhảy là nó sa cầu máy cánh,
---> Con mồi thiên về dồn kèm thúc, trường hợp này gặp con bổi gù như điên như dại thì làm thế nào? Bạn đừng nói nó cũng gù theo như con bổi nha.
lúc đầu nó rỗ dất mau còn sau thì thưa dần, đầu nó ngục xuỗng đáy lồng mà nó vẫn gù được, có lúc nó in không gù mà cũng không rỗ đến 2-3 phút song tự in nó lại gù,(nước gù này nó bát dất nhiều chim). nước sa cầu của nó không lâu chỉ khoảng 5-10 phút là nó lại trơi lại gần như lúc đầu.
---> Mồi có trồi gù
      Trên đây, mình đã tóm gọn đúng như bạn diễn tả con chim mồi của bạn. Nói về con chim mồi cây, có rất nhiều vấn đề cần để nói… Đơn giản ở đây bạn chủ topic muốn đề cập tới cái hay. Mình phân tích như sau:
      Chúng ta đã chơi món mồi cây thì nên hiểu rõ : Thế nào là hay? Thế nào là hiệu quả? …Người ta vẫn thường nói thằng đó ăn nói hay ghê, 1 trận bóng hay…Nhưng sự đời ko đơn thuần như vậy, cái hay phải đi kèm tính hiệu quả thì mới đủ sức thuyết phục. Trở lại ví dụ trên: Thằng đó nói hay và thực tế nó đã làm được điều đó, 1 trận bóng hay với lối chơi cống hiến và có tỉ số… Trở lại vấn đề con chim mồi hay để cho chúng ta thưởng thức, mình nghĩ các yếu tố cần phải có như sau:
Nước tiền: chí ít nó phải có rước xa, rước gần
Nước trung: bổi chấm tàng, mồi phải biết kéo dây liên tục , con mắt láo liên nhìn con bổi khi bổi nhúc nhích mồi phải gù, bổi đứng ở trên kèm, nhây thì mồi phải kèm gù 1,2…dập như cái máy
Nước hậu: Con chim đã về gần thế hay vào thế---> mồi phải theo nhịp bổichứ ko phải đổ 1 bài như đã lập trình sẵn.Nhịp bổi ở đây là sao? Bổi thì khá nhiều loại nhưng với mình, mình chia làm 4 dạng như sau: Bổi gù, bổi bài bản, bổi nhây nhây, bổi chết.   
     Vấn đề nước hậu này mới thật sự là khó. Đúng chất 1 con mồi hay, nó sẽ thuyết phục nhiều dạng bổi, từ bổi sống cho tới bổi chết nghĩa là bổi trả treo hay ko trả treo mồi cũng hạ được.
Cái này ae đừng nói với mình: Lý thuyết thì như vậy chứ mồi thì làm gì có? Mình xin thưa ae đọc kỹ những gì ở trên thì ae sẽ thấy mình diễn tả còn khuyết nhiều so với lý thuyết. Bởi vậy mới nói cái hay, chứ còn đơn giản quá thì có gì hay, có gì để ae ta thao thức ngày đêm...

Trên đây, mình đã phân tích phần nào chi tiết về cái hay kết hợp với tính hiệu quả.
Phần tiếp theo, mình sẽ phân tích cái hay mà ko hiệu quả--->dở, cái hiệu quả mà ko phải cái hay---> chưa hẳn đã hay
    -    Cái hay của chim mồi cây mà ko hiệu quả
        Nó xuất phát từ những anh chàng với nước tiền tốt, đó là những anh Khống, phóng, rước mạnh mẽ, đưa bổi về bằng dây và dây. Vấn đề này mình đã phân tích trong 1 topic nào rồi ae nào cần thì tìm lại nha.
        Mình cũng thường tiếp xúc với các cụ, xưa kia đến giờ các bậc tiền bối nói có sai đâu:  “ Tiền phú thì hậu bần” Đây là những con chim ae ko khó để bắt gặp, vừa rồi mình cũng test dùm con mồi cho ông bạn, mình có kể trong nhật ký. Hôm đó có anh Hoàng nick Cugayvinhloc theo chứng kiến. Kết quả như thế nào ae đã rõ.
-   Cái hiệu quả mà ko phải cái hay--->chưa hẳn đã hay
       Loại này ae ko dễ nhưng ko khó lắm để ae sở hữu : Loại này nếu phân tích sâu thì cũng gặp khá nhiều vấn đề. Có thời gian mình sẽ phân tích cặn kẽ hơn.
Con thuộc dạng xa chiêu, gần thúc, sáp gù; xa chiêu, gần bài bản, sáp gù; xa chiêu, gần bài bản và bắt con chim bằng nước nguội…
     Tất cả các yếu tố ở trên mang lại hiệu quả như thế nào? Điều ấy ko thể thiếu cái đầu của người chủ khi chọn bãi, chọn thế đánh…cho phù hợp mọi đối tượng.
    Trên đây là chút kiến thức lượm lặt được mong phần nào giải đáp thắc mắc của chủ topic cũng như những ace còn bỡ ngỡ với môn mồi cây.
Xin cảm ơn chủ topic và ace.

Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/11/2013 09:01:16AM »
Cám ơn Anh Hiếu rất nhiều, các bài viết của anh rất bổ ích cho anh e mới vào mồi cây. Anh viết rất kỹ vè cách gọi các nước tiền,  nước hậu của con cu. Hôm trước có đọc bài anh em mới hiểu thế nào là Phóng, dước.
Bác có thể phân tích thêm về thế đánh và cách chọn bãi đánh với tùy biến con bổi khác nhau ko ah.

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 29/11/2013 12:22:13PM »
Cám ơn các bác đã cho ý kiếm. đúng là cái cảnh chơi cugay ít có người có chung quan điểm, trước đây em có hai ông sư phụ dạy em, hai ông ấy rất ít khi ngồi nói truyện với nhau được lâu vì cứ ngồi với nhau là lại tranh luận và to tiếng. một người thì chỉ thích chim (nhiều gù) và người kia thì ngược lại chim có nhiều nước đánh (bài bản) lúc nhu lúc cương. cả hai ông bây giờ không còn nữa. lúc còn sông một ông có một con em cũng hay mượn đi đánh, con này nó gù nhiều lắm chim rừng mà về chung cây là nó gù hết hồi này đến hồi khác, có những hồi dất dài. nghe nó gù thì sướng tai lắm, nhưng ngược lại thì nó lại bắt được dất ít chim, chỉ bắt được những con thật hăng của một vùng( chim quản đàn) còn lại những con khác chỉ về gần đấu vài tiếng là bay đi. không chỉ một con mồi đấy mà mấy con khác của ông đều như vậy. còn ông kia thì ngược lại, ông mà đi đánh chim thì không bao giờ về không mà chỉ được ít hay nhiều thôi. nói về nghề bấy cugay của ông ấy thì nhiều người chơi kính nể vì ông ấy có những con cu mồi đắt khách mà ít ai có.
Lúc còn sống ông ấy nói với em rằng(để có được một con mồi hay là rất khó nhưng lại rất dễ) để chọn được con chim mồi hay không phải là cứ ra rừng tìm những con gáy tiếng to,gù nhiều, lắm lèo nhiều tiếng...mà băt về nuôi làm mồi hay là không phải đâu, trong số đó cũng chỉ được một hai con thôi, còn lại là nuôi tốn thóc, mà phải bắt những con sau thì mới có mồi hay(đánh đắt khách). khi ra rừng ta để ý những con nào mà nó cất lên tiếng gáy là bị con khác đuổi đánh, nó bay đi chỗ nào cũng vậy, chỗ nào nó gáy là chỗ đấy có con đuôi đánh nó nhưng nó không sợ mà cứ gáy bình thường, những con chim như vậy dù nó có nhiều lèo, gù nhiều hay không  hay trơn... cũng phải bắt. bắt được những con chim như vậy thì sau này luyện nó thành mồi với hay, đi đánh mới bắt được chim rừng và loại cu rừng nào nó cũng băt được, cái quan trọng của con chim mồi là phải bát được chim rừng, nó bát nhanh hay trận ,băt ở nước gù hay ở nước dỗ sa cầu máy cánh là tính cách của từng con chim.
vậy theo em có 3 loại mồi. các bác xem loại nào hay và bắt được nhiều chim hơn nhé.
1. loại gù nhiều
2. biết nhu biết cương(lúc căng lúc chùng) bài bản
3. trơn [/color]
Lưu ý: bạn không được dùng chữ đỏ
« Sửa lần cuối: 29/11/2013 03:29:58PM gửi bởi ThôngXanh »

nampleiku

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 30/11/2013 04:23:42PM »
đọc mấy bài viết của các bác mà e quên cả ăn cơm..hheee :)) :))

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 03/12/2013 03:17:09PM »
Các cao thủ nhà mình đâu hết rồi? không ai đưa ra nước đánh của cu mình à?

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/12/2013 12:18:45AM »
Lúc còn sống ông ấy nói với em rằng(để có được một con mồi hay là rất khó nhưng lại rất dễ) để chọn được con chim mồi hay không phải là cứ ra rừng tìm những con gáy tiếng to,gù nhiều, lắm lèo nhiều tiếng...mà băt về nuôi làm mồi hay là không phải đâu, trong số đó cũng chỉ được một hai con thôi, còn lại là nuôi tốn thóc, mà phải bắt những con sau thì mới có mồi hay(đánh đắt khách). khi ra rừng ta để ý những con nào mà nó cất lên tiếng gáy là bị con khác đuổi đánh, nó bay đi chỗ nào cũng vậy, chỗ nào nó gáy là chỗ đấy có con đuôi đánh nó nhưng nó không sợ mà cứ gáy bình thường, những con chim như vậy dù nó có nhiều lèo, gù nhiều hay không  hay trơn... cũng phải bắt. bắt được những con chim như vậy thì sau này luyện nó thành mồi với hay, đi đánh mới bắt được chim rừng và loại cu rừng nào nó cũng băt được, cái quan trọng của con chim mồi là phải bát được chim rừng, nó bát nhanh hay trận ,băt ở nước gù hay ở nước dỗ sa cầu máy cánh là tính cách của từng con chim.
vậy theo em có 3 loại mồi. các bác xem loại nào hay và bắt được nhiều chim hơn nhé.
1. loại gù nhiều
2. biết nhu biết cương(lúc căng lúc chùng) bài bản
3. trơn
Bác cứ ra rừng bắt con luôn bị con khác đánh mà vẫn gáy gù chứ cần ba em trên làm gì mà hỏi.hi...
Còn theo mình thì chim hay không nhiều mỗi con một kiểu,nó không nằm trong nhóm nào và cũng không thuộc chuẩn mực nào cả mà đơn gian chỉ là nó hay thôi.và mình thấy sự thật là người cho là cao thủ chỉ biết đi mua chim hay có sẵn mà chơi còn người nuôi chim hay phần lớn là rất bình thường.mình nghĩ người có chim hay là do cái duyên là phần lớn(không tính bỏ tiền tìm mua,mà có mua được đôi khi cũng phải có cái duyên).còn cao thủ có thể lựa chim chơi được còn chấp nhận được chứ dám chắc là nó hay thì là nói...dóc.ma mình nghe mấy lão tiền bói cũng nói"mấy thằng chơi cu thằng nào cũng nói dóc nên tuyệt đối không gả con gái cho".hahaha...chim hay rất hiếm nha mấy bác không có nhiều như mấy bác nghĩ đâu.hãy tin tôi đi và tự mình kiểm nghiệm đi.hahaha...
« Sửa lần cuối: 04/12/2013 12:24:05AM gửi bởi CUGAYBINHDINH »
Bình Định Quê Tôi..!

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #10 vào lúc: 04/12/2013 08:31:13AM »
Mồi hay là đụng bổi kiểu nào chơi kiểu ấy, bắt bổi bằng rất nhiều nước và ko bao giờ bỏ gù, có nước gù kết thúc bổi khi cần.

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 04/12/2013 12:13:06PM »
Bác Mơ hoa nói rất đúng, mồi hay thì bổi nào nó cũng bắt được. nhưng không phải con nào nó cũng bắt bằng những hồi gù đâu mà những hồi gù của nó chỉ để bắt những con bổi căng, còn lại những con bổi nhát thì nó gù rất ít mà chỉ dỗ mau ra nhiều lèo, bổi lại càng gần thì tiếng dỗ của nó càng nhỏ.

Trước đây sư phụ mình có một con, lại bổi nào nó cũng bắt. mà có một điều thật kỳ lạ là không có con bổi nào thoát nổi nó, có nhiều những con bổi khôn và rất nhiều người bẫy mà không bắt được nhưng cứ mang nó đến là nó bắt, mà nó gặp những con bổi như vậy thì nó lại bắt rất nhanh.
Con chim này nó có hình dáng và dọng gáy và nước đánh như sau:
Ta nhìn trực diện(từ phía trước mặt nó) thì nó rất to và nhìn từ bên sườn( canh) thì nó lại dài và rất nhỏ về phần đuôi, đó là hình bắp chuối. trân của nó rất to và ngắn. cườm thì nhiều và dầy. còn về giọng gáy nó có tiếng gáy đặc thổ khàn nhưng tiếng gù và dỗ thì hơi pha một chút, đem nó ra rừng cheo thì tiếng đầu tiền của nó là tiếng gù nhưng hồi gù của nó không dài lắm chỉ 3-5 tiếng là cùng song rồi nó im cổ nó  vươn lên như nó nhìn thấy cái gì lạ vậy, tiếng gù của nó thì con bổi nào nghe thấy thì đều đáp trả, nó nghe thấy tiếng bổi rừng là ó gù những hồi gù rất dài, hồi gù này của nó những chư bổi hăng thì đều lao vào chung cây, khi bổi vào chung cây thì nó gù nhiều nhưng hồi gù của nó lại ngắn, chỉ 2-5 tiếng một hồi gù, giữa những hồi gù thì thi thoảng nó sen 1-2 tiếng dỗ. bổi mà vào đến cầu thì nó gù như có ma bảo vậy, bổi gù thì đầu nó cứ gật gật theo bổi nhưng không phát ra tiếng, bổi mà gù hết hồi là nó gù có  những hồi gù dài thê lê, mà không bao giờ nó gù tay đôi với bổi. nó bắt bồi nhanh lắm, còn những con bổi nhát thì nó lại dỗ và ra nhiều lèo ghe sương lắm, bổi ở sa thì tiếng dỗ của nó to bổi lại gần thì tiếng dỗ của nó phát ra nghe dất nhỏ. nó dỗ nhanh và tốc độ lắm. con ấy sư phụ mình nuôi nó được 8 năm thì bị tạy hàng xóm bắt chộm về thịt sư phụ mình tiếc quá sinh ra ốm gần 1 tháng mới khỏi.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/12/2013 12:37:43PM »
Bác Tu cugay tả con mồi của Sư phụ bác hay quá, con đó nhu cương như vậy thì con nào thoát được, rất tiếc là thằng hàng xóm nó ăn con đó. nếu tính giá trị thì nó đi tù mục xương bác ơi _khotro_
« Sửa lần cuối: 04/12/2013 12:39:14PM gửi bởi dungcu_hn »

quephuqh

• Chính thức
  • Thanks 6
  • Phan Văn Đình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • queohuqh
« Trả lời #13 vào lúc: 04/12/2013 01:10:41PM »
Con mồi như bác tucugay tả biết tìm đâu ra hả trời, trên thế gian này còn con nào vậy k nhĩ
có ngày bắt được liên cườm

cutitt

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 12/05/2015 10:00:29PM »
Ngâm ngi cau chuyện cung hay nhi các bác.cai gi mình choi minh mê thì là puy là giá trị.con nguoi kg thich thi cung chỉ cho vào nồi cháo thoi các bác nhỉ

anhnhatrang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 30/07/2015 01:50:46PM »
Tại sao ai cũng nói mồi của tôi hay, hi vì nó làm tôi hài lòng. nó hay theo ý của tôi. vậy đấy, nên nhiều bài bản hay ít gù gì cũng hay hết. Còn ai nói chim phải có cái này mới hay, cái kia mới hay thì xin lỗi nói cả ngày còn chưa hết. Mà nó chỉ là cái người ta mong muốn sở hữu dc 1 con như vậy chứ thật tế thì ko có con nào hoàn hảo. Dù sao khi ra trận các em nó cũng cố gắng bắt con bổi cho mình rồi, nên cứ chơi cái hay cho riêng mình các cụ ah.

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #16 vào lúc: 31/07/2015 07:48:43AM »
Con mồi như bác tucugay tả biết tìm đâu ra hả trời, trên thế gian này còn con nào vậy k nhĩ
Mồi hay thời nào cũng có hết, do mình chưa có duyên được gặp hoặc sở hữu nó mà thôi! _b_
Sống để đam mê cu gáy!

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 31/07/2015 09:02:55AM »
      Mình mới có cuộc thảo luận với bạn Quyent83 xong về vấn đề bạn ấy trao đổi trên chatbox mồi Nam gù siết quá ko bắt được bổi? Tiện thể topic này ra đời trùng hợp, mình xin mạo muội ae trả lời những thắc mắc của bạn chủ topic.
- Mang ra rừng cheo, nếu không nghe thấy cu rừng gáy thì nó rỗ vài tiếng rồi gáy gọi, còn nếu có cu rừng đang gáy mà cheo nó lên là ngay lập tức nó rỗ dất mau. cứ vài tiếng rỗ là đệm 1-2 tiếng gụ. nếu nó nghe thấy tiếng chim rừng ở gần hay tiếng vỗ cánh của chim rừng ở gần thì tốc độ rỗ của nó nhanh hơn dất nhiều, nước dút của nó thì ít có con nào mà không vào chung cây,
---> Con chim của bạn ko phóng, ko rước
 khi chim rừng mà vào chung cây là nó gù nó gù trồng đấu( ngù đôi) có khi cả hồi nhưng có hồi gù chỉ vài tiếng đầu còn lại vài tiếng sau là trơn.
---> Chim chung tàng mồi gù đó là điều quá tối thiểu
 chim rừng mà không lại gần mà chỉ chung cây thì nó không gù nữa mà nó rỗ dất mau, chim rừng mà vào đến cành thế là mồi gù ngay nhưng chỉ một vài hồi rồi sau đó lông nó su lên mặt nó nghiêng nghiêng gật gật sông nó mới lại gù tiếp nó đứng áp sát mặt lồng gù 1-2 hồi rồi men lại đít lồng rỗ vài tiếng rồi lại men ra mặt lồng gù(nó men ra sau lông rỗ đã có dất nhiều con nhảy) chim rừng mà chung cây khoảng 30p mà không nhảy là nó sa cầu máy cánh,
---> Con mồi thiên về dồn kèm thúc, trường hợp này gặp con bổi gù như điên như dại thì làm thế nào? Bạn đừng nói nó cũng gù theo như con bổi nha.
lúc đầu nó rỗ dất mau còn sau thì thưa dần, đầu nó ngục xuỗng đáy lồng mà nó vẫn gù được, có lúc nó in không gù mà cũng không rỗ đến 2-3 phút song tự in nó lại gù,(nước gù này nó bát dất nhiều chim). nước sa cầu của nó không lâu chỉ khoảng 5-10 phút là nó lại trơi lại gần như lúc đầu.
---> Mồi có trồi gù
      Trên đây, mình đã tóm gọn đúng như bạn diễn tả con chim mồi của bạn. Nói về con chim mồi cây, có rất nhiều vấn đề cần để nói… Đơn giản ở đây bạn chủ topic muốn đề cập tới cái hay. Mình phân tích như sau:
      Chúng ta đã chơi món mồi cây thì nên hiểu rõ : Thế nào là hay? Thế nào là hiệu quả? …Người ta vẫn thường nói thằng đó ăn nói hay ghê, 1 trận bóng hay…Nhưng sự đời ko đơn thuần như vậy, cái hay phải đi kèm tính hiệu quả thì mới đủ sức thuyết phục. Trở lại ví dụ trên: Thằng đó nói hay và thực tế nó đã làm được điều đó, 1 trận bóng hay với lối chơi cống hiến và có tỉ số… Trở lại vấn đề con chim mồi hay để cho chúng ta thưởng thức, mình nghĩ các yếu tố cần phải có như sau:
Nước tiền: chí ít nó phải có rước xa, rước gần
Nước trung: bổi chấm tàng, mồi phải biết kéo dây liên tục , con mắt láo liên nhìn con bổi khi bổi nhúc nhích mồi phải gù, bổi đứng ở trên kèm, nhây thì mồi phải kèm gù 1,2…dập như cái máy
Nước hậu: Con chim đã về gần thế hay vào thế---> mồi phải theo nhịp bổichứ ko phải đổ 1 bài như đã lập trình sẵn.Nhịp bổi ở đây là sao? Bổi thì khá nhiều loại nhưng với mình, mình chia làm 4 dạng như sau: Bổi gù, bổi bài bản, bổi nhây nhây, bổi chết.   
     Vấn đề nước hậu này mới thật sự là khó. Đúng chất 1 con mồi hay, nó sẽ thuyết phục nhiều dạng bổi, từ bổi sống cho tới bổi chết nghĩa là bổi trả treo hay ko trả treo mồi cũng hạ được.
Cái này ae đừng nói với mình: Lý thuyết thì như vậy chứ mồi thì làm gì có? Mình xin thưa ae đọc kỹ những gì ở trên thì ae sẽ thấy mình diễn tả còn khuyết nhiều so với lý thuyết. Bởi vậy mới nói cái hay, chứ còn đơn giản quá thì có gì hay, có gì để ae ta thao thức ngày đêm...

Trên đây, mình đã phân tích phần nào chi tiết về cái hay kết hợp với tính hiệu quả.
Phần tiếp theo, mình sẽ phân tích cái hay mà ko hiệu quả--->dở, cái hiệu quả mà ko phải cái hay---> chưa hẳn đã hay
    -    Cái hay của chim mồi cây mà ko hiệu quả
        Nó xuất phát từ những anh chàng với nước tiền tốt, đó là những anh Khống, phóng, rước mạnh mẽ, đưa bổi về bằng dây và dây. Vấn đề này mình đã phân tích trong 1 topic nào rồi ae nào cần thì tìm lại nha.
        Mình cũng thường tiếp xúc với các cụ, xưa kia đến giờ các bậc tiền bối nói có sai đâu:  “ Tiền phú thì hậu bần” Đây là những con chim ae ko khó để bắt gặp, vừa rồi mình cũng test dùm con mồi cho ông bạn, mình có kể trong nhật ký. Hôm đó có anh Hoàng nick Cugayvinhloc theo chứng kiến. Kết quả như thế nào ae đã rõ.
-   Cái hiệu quả mà ko phải cái hay--->chưa hẳn đã hay
       Loại này ae ko dễ nhưng ko khó lắm để ae sở hữu : Loại này nếu phân tích sâu thì cũng gặp khá nhiều vấn đề. Có thời gian mình sẽ phân tích cặn kẽ hơn.
Con thuộc dạng xa chiêu, gần thúc, sáp gù; xa chiêu, gần bài bản, sáp gù; xa chiêu, gần bài bản và bắt con chim bằng nước nguội…
     Tất cả các yếu tố ở trên mang lại hiệu quả như thế nào? Điều ấy ko thể thiếu cái đầu của người chủ khi chọn bãi, chọn thế đánh…cho phù hợp mọi đối tượng.
    Trên đây là chút kiến thức lượm lặt được mong phần nào giải đáp thắc mắc của chủ topic cũng như những ace còn bỡ ngỡ với môn mồi cây.
Xin cảm ơn chủ topic và ace.

a minh hiếu nói chính xác quá, bản thân em cũng đã chiêm nghiệm ra những điểm tương đồng mà a nói,tuy nhiên là do trình độ còn non nên chưa đạt đến đỉnh cao được, bản thân e chỉ mong có 1 con mồi có nước khống và rồi bổi về là kèm và gù chỉ như vậy mới ăn được những con bổi trận bây giờ.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

tucop

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 10/08/2015 04:32:35PM »
Chim hay là chim có nhiều nước dụ bổi các bác ak. Gặp Bổi dử nó làm dử. Bổi hiền hay bổi tơ nó làm từ từ. Quan trọng là phải làm cho con bổi ức chế. Có như vậy nó mới nhập hộ khẩu nhà chủ nó chứ. Thân

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 11/08/2015 05:22:08PM »
Hiện giờ mình có 6 em, 3 em mộc và ba em mồi cây. Hôm nay mình xin chia sẻ nước đánh của một em cho các bác sem có phải là cu mồi hay không nhé. em này mình nuôi được 8 năm rồi, nó có nước đánh như sau:
- Mang ra rừng cheo, nếu không nghe thấy cu rừng gáy thì nó rỗ vài tiếng rồi gáy gọi, còn nếu có cu rừng đang gáy mà cheo nó lên là ngay lập tức nó rỗ dất mau. cứ vài tiếng rỗ là đệm 1-2 tiếng gụ. nếu nó nghe thấy tiếng chim rừng ở gần hay tiếng vỗ cánh của chim rừng ở gần thì tốc độ rỗ của nó nhanh hơn dất nhiều, nước dút của nó thì ít có con nào mà không vào chung cây, khi chim rừng mà vào chung cây là nó gù nó gù trồng đấu( ngù đôi) có khi cả hồi nhưng có hồi gù chỉ vài tiếng đầu còn lại vài tiếng sau là trơn. chim rừng mà không lại gần mà chỉ chung cây thì nó không gù nữa mà nó rỗ dất mau, chim rừng mà vào đến cành thế là mồi gù ngay nhưng chỉ một vài hồi rồi sau đó lông nó su lên mặt nó nghiêng nghiêng gật gật sông nó mới lại gù tiếp nó đứng áp sát mặt lồng gù 1-2 hồi rồi men lại đít lồng rỗ vài tiếng rồi lại men ra mặt lồng gù(nó men ra sau lông rỗ đã có dất nhiều con nhảy) chim rừng mà chung cây khoảng 30p mà không nhảy là nó sa cầu máy cánh, lúc đầu nó rỗ dất mau còn sau thì thưa dần, đầu nó ngục xuỗng đáy lồng mà nó vẫn gù được, có lúc nó in không gù mà cũng không rỗ đến 2-3 phút song tự in nó lại gù,(nước gù này nó bát dất nhiều chim). nước sa cầu của nó không lâu chỉ khoảng 5-10 phút là nó lại trơi lại gần như lúc đầu.
Chúc mừng a có con mồi hay.Mấy cao thủ chắc mồi hay nhìu nên đối với họ con mồi a là ko hay lắm, nhưng đối với e và rất nhìu a e, con mồi a có nước bắt chim hay ( hy vong nó chơi theo bổi chứ đừng lập khuôn sẽ hay hơn nhìu).Chim mình cầm mình thấy hay là dc, kk cần quan tâm ai thấy hay ko đâu a.Mỗi nguời 1 cách chơi.Nói chung a thấy hay là dc  (*)(*) (*)(*)
Nhưng e nghe mấy lãi cu nói, mồi sa cầu thời gian ra mồi ko lâu. anh chơi trai nghiệm rồi đóng ghóp thực tế cho a e học hỏi.
Đam mê bất tận

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent