Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Niềm vui chưa trọn !!  (Đọc 965 lần)

tammykimpmh

• Sr. Member
  • Thanks 16
    • Xem hồ sơ cá nhân
Niềm vui chưa trọn !!
« vào lúc: 19/07/2013 06:33:48PM »
Tình hình là em vừa ghép thành công 01 đôi cu gáy . kết quả là 02 trứng nở ra 02 em rất xinh, 02 vợ chồng thay nhau nuôi con, con đã ra lông đầy đủ .Hôm qua hết lúa nên em mở cửa lồng bỏ lúa vào thế là con mái bay ra, bay đi mất luôn , em buồn quá thả luôn con trống, con trống lại không đi mà ở lại nuôi con, thấy tội làm sao<< sao em ra đi bỏ lại 02 đứa con thơ >>. Anh nào có kinh nghiệm nuôi gáy đẻ cho em hỏi con trống có đi luôn không .nếu nó mà đi thì chuyến này em lại khổ rồi, em phải xách 02 con non đem vào công ty mà nuôi.hu hu

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Re: Niềm vui chưa trọn !!
« Trả lời #1 vào lúc: 19/07/2013 06:43:49PM »
Tội nghiệp 2 đứa nhỏ.Thiệt là đauuuuuuuuu lònggggggggg.....  =(( =(( =(( Chia buồn cùng bác.
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 19/07/2013 07:02:49PM »
bác đợi vài hôm nữa xem con mái có về không .... em nghĩ theo bản năng thì nó sẽ về (có con nhỏ) ....
còn nếu nó không về thì xin chia buồn cùng bác !!!
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 19/07/2013 07:08:27PM »
Tâm ơi nuôi cho ăn ngày hai lần là  được rồi buổi sáng cho ăn no tối về cho ăn hai bữa nhỏ nữa là lớn như thổi ấy mà. Trước mình nuôi hai con còn đỏ hỏn chỉ sau hai tuần nó tự mổ thức ăn được.
Chúc Tâm nuôi thành công ! :d :d :d :d :d

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #4 vào lúc: 19/07/2013 08:32:55PM »
Tình hình là em vừa ghép thành công 01 đôi cu gáy . kết quả là 02 trứng nở ra 02 em rất xinh, 02 vợ chồng thay nhau nuôi con, con đã ra lông đầy đủ .Hôm qua hết lúa nên em mở cửa lồng bỏ lúa vào thế là con mái bay ra, bay đi mất luôn , em buồn quá thả luôn con trống, con trống lại không đi mà ở lại nuôi con, thấy tội làm sao<< sao em ra đi bỏ lại 02 đứa con thơ >>. Anh nào có kinh nghiệm nuôi gáy đẻ cho em hỏi con trống có đi luôn không .nếu nó mà đi thì chuyến này em lại khổ rồi, em phải xách 02 con non đem vào công ty mà nuôi.hu hu

bác cho em hởi con mái đó có thuần không bác cho cả lồng chim bố lẫn chim con ra ngoài con trống sẽ gọi con mái về nếu nó còn ở quanh đấy
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

tammykimpmh

• Sr. Member
  • Thanks 16
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 21/07/2013 02:35:11PM »
Tâm ơi nuôi cho ăn ngày hai lần là  được rồi buổi sáng cho ăn no tối về cho ăn hai bữa nhỏ nữa là lớn như thổi ấy mà. Trước mình nuôi hai con còn đỏ hỏn chỉ sau hai tuần nó tự mổ thức ăn được.

Da, em cảm ơn anh nhiều nhiều. Em thấy con trống này nó vẫn nuôi con và cho con ăn, hôm nay con nó tập bay rồi.

bác cho em hởi con mái đó có thuần không bác cho cả lồng chim bố lẫn chim con ra ngoài con trống sẽ gọi con mái về nếu nó còn ở quanh đấy
[/quote]

Con mái này thuần rồi bác, hôm qua nó có về nhưng chim trống đuổi bay đi luôn rồi. Khi nào cái máy ảnh em sửa xong se up lên cho các bác xem chim trống nuôi con.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 21/07/2013 03:23:17PM »

......................................

Minhtri chưa có kinh nghiệm nuôi cu gáy đẻ nhưng xin tư vấn một chút về cái vụ cho ăn mà phải mở cửa lồng  =)), đã khối chim hay bay  mất vì cái vụ này rồi. Nhà mình lấy cái phim chụp X-quang ko còn sử dụng nữa cắt thành hình như chiếc lá, lúc cho ăn thì dùng dụng cụ này xúc thóc, kê và ngô rồi lại rót vào coóng thức ăn qua nan lồng. Trừ lồng có bọc thép lưới ở ngoài thì mới đành  phải mở cửa. Còn nếu cho uống nước thì mình dùng một cái ấm trà cũ rót nước vào. Khi nào cóng nước bị bẩn, vẩn đục thì lúc dọn vệ sinh gỡ cái mẹt đáy lồng ra, rồi dùng vòi nước xối mạnh vào cho nước cũ trong coóng trôi ra hết, xong mới rót nước mới sạch vào. Nhiều bạn up lồng chim lên bán mà trông cái coóng nước mọc cả rêu ở bên trong ý  =)) =)) =)).

Cu mái bay đi, còn cu trống ở lại nuôi con.........quả là hiếm có  =)) =)) =))

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #7 vào lúc: 21/07/2013 05:14:32PM »

Da, em cảm ơn anh nhiều nhiều. Em thấy con trống này nó vẫn nuôi con và cho con ăn, hôm nay con nó tập bay rồi.

Con mái này thuần rồi bác, hôm qua nó có về nhưng chim trống đuổi bay đi luôn rồi. Khi nào cái máy ảnh em sửa xong se up lên cho các bác xem chim trống nuôi con.
[/qu

chim trống nuôi con đa phần tốt hơn chim mái , nếu con mái nào không chăm con thì kiểu gì cũng bị trống đánh tơi tả , trước e cũng có cặp nó đánh con mái suốt nên giờ cứ ấp nở được mấy ngày là phải để ý tách mái ra cho ncon trống nuôi con khi nào tách con ra thì ghép lại . hơi mất công một tý nhưng cũng phải làm vậy nếu không nó vặt trụi hết lông con mái
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

zquangthanh

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 23/07/2013 08:45:06PM »
Chia buồn cùng bác nhé. Con mái nó bạc lắm nó không về đâu, em cũng mới xổng con mái hix đành chịu. Chiều này mới sang nhà hàng xóm mượn con cái ở Điện Biên về ghép đẻ hjx

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent