Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim cu này ăn gì hả các bác  (Đọc 5671 lần)

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim cu này ăn gì hả các bác
« vào lúc: 03/11/2014 08:22:42AM »
e chào các bác, các bác cho e hỏi e mới được cho 1 cặp cu cũng như màu này. mà về cho lúa nó không ăn gì hết. có bác nào biết cách nuôi nó cho nó ăn loại thức ăn nào chỉ giúp e với ạ e cảm ơn nhiều, vì thấy nó màu đẹp nên cầm về nuôi làm cảnh, mà nó k chịu ăn. hix hình ảnh minh họa của nó. vì e chưa chụp hình được nên mượn tạm hình ảnh trên google màu nó như vậy luôn.
« Sửa lần cuối: 03/11/2014 05:12:49PM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: chim cu này ăn gì hả các bác
« Trả lời #1 vào lúc: 03/11/2014 08:36:38AM »
Chim này tương đối giống với chim cu xanh vùng núi Quảng Ngãi, Quảng Nam, Bình Định...loại này ăn trái cây cụ ạ, quả sung, quả đa, quả cây sanh (si)....
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

cugay_quan9

• Hero Member
  • Thanks 36
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 03/11/2014 08:52:51AM »
Loại này trong Nam cũng nhiều lắm bác Hải ak.nó đúng là cu xanh đó bác.loài này chỉ ăn trái cây rừng thôi.còn nuôi tại nhà thì mình chưa thấy.
Đam mê là không phân biệt tuổi tác

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 03/11/2014 08:58:58AM »
Mình thấy trước tiên bạn kiếm trái Si, Sung cho nó ăn trước. Sau đó kết hợp bỏ một số loại trái cây phổ biến như Chuối, Bơ vào để nó tập ăn làm quen. Nếu tiến triển có thể tập ăn cám như chào mào luôn.  8->
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 03/11/2014 10:33:52AM »
trái sung thì e có thể tìm được chứ trái sanh(si) giờ không có a ah, mà trái sung to như vậy nó ăn dc hả anh, e sáng nay k thấy ăn gì, e vạch miệng nó ra nhét cám vào miệng nó.k biết có sao không. e có cho thử 1 chái chuối vào mà nó k ăn anh à. nhìn thì đẹp mà nó cứ đứng im k thèm ăn. được nhóc kia kỷ niệm 1 trống 1 mái, hỏi nó, nó cũng kêu là ăn gì nó chịu thua.mới bắt về. e chịu thua, nhìn đẹp vậy mà e k bỉt cho ăn gì các bác ah, vậy để e về tìm trái cây sung bỏ vào thử, mà bác à, trái sung to lắm sao nó ăn được cái miệng nó nhỏ lắm, hic. hay mình lấy sung chín hả bác

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/11/2014 10:41:58AM »
Bác lấy trái chín ý, tự  nó sẽ mổ ăn cho bác xem; nếu bác kiếm trái si không được thì bác tìm mấy trái loại họ hàng với trái đa, si, trái sung, trái vả...là nó ăn thôi. Nói đến chim này thì e cũng hay gặp mấy a vùng núi dăng lưới cũng hay bắt được lắm, ngày trước (2009) thấy họ bán có 15-20 ngàn một con; hôm vừa rồi thấy trong quán bán chim có một con, thấy vẫn sống bình thường, mà hình như họ còn cho ăn cám nữa; giá cả thì chẳng biết bán bao nhiêu vì e không nuôi loại này.
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim cu này ăn gì hả các bác
« Trả lời #6 vào lúc: 03/11/2014 06:37:48PM »
e đã tìm lấy bịch sung nhiều trái chín. Về đưa vào nó cũng k thèm an lấy miếng nào. hay e chưa chùm áo lòng. e mới lôi từng con ra nhét 1con chục viên cam cho gà. ui cho uống nước. k biết khi nào nó mới chịu ăn. hjx.cac bác chỉ giúp e với. cu xanh này khó nuôi hơn Chào mào quá ạ. hjx.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim cu này ăn gì hả các bác
« Trả lời #7 vào lúc: 03/11/2014 06:45:20PM »
e đã tìm lấy bịch sung nhiều trái chín. Về đưa vào nó cũng k thèm an lấy miếng nào. hay e chưa chùm áo lòng. e mới lôi từng con ra nhét 1con chục viên cam cho gà. ui cho uống nước. k biết khi nào nó mới chịu ăn. hjx.cac bác chỉ giúp e với. cu xanh này khó nuôi hơn Chào mào quá ạ. hjx.
Nuôi khó lắm chú Hải ah!!! Nó có chịu ăn đi nữa rồi thì cũng héo dần héo mòn thôi!!!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent