Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chú mồi giọng thổ của Mayrau!  (Đọc 3220 lần)

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: Chú mồi giọng thổ của Mayrau!
« Trả lời #20 vào lúc: 10/03/2011 08:40:40PM »
chúc mừng May rau co mồi hay. Con này đủ bài bản nhưng hơi chòi lồng phải khong bác. Nhưng xét toàn diện là con mồi hay  mồi hay lắm rồi. Chúc mừng bác May rau

Cám ơn bác, chú mồi này là chú êm lông nhất của em đó bác ạ, khi đấu với chim ngoài phần đa là nó ko xuống đáy lồng, chỉ đứng trên cầu quay đầu về phía bổi mà đấu.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

cugayviet

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 16/03/2011 09:12:15AM »
bác mày râu ơi,bác nhường lại con cu gáy trong lồng bẩy cho em nhé ,hay bác có con nào tương tự bán cho em một con được kg ạ .

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 18/03/2011 07:08:00PM »
bác mày râu ơi,bác nhường lại con cu gáy trong lồng bẩy cho em nhé ,hay bác có con nào tương tự bán cho em một con được kg ạ .
Xin lỗi cugayviet nhé, mình chỉ có mấy chú mồi để chơi và giao lưu với anh em cùng đam mê chứ ko có chú nào bán đâu bác ạ.

*

phuochuu

• Full Member
  • Thanks 2
  • Phước DakLak
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chúng ta cùng thảo luận !
« Trả lời #23 vào lúc: 12/10/2011 09:08:47PM »
Chúng ta thường nhìn tướng mạo đoán giọng gáy , bài bản của 1 con chim lần này em xin miêu tả dõ nước chơi của nó ra để anh em cùng phân tích đánh giá xem cách chơi đó ứng với điểm nào trong tướng mạo của con chim.
Mong các bác cứ thoải mái chỉ ra và bình luận những điểm tốt, điểm xấu trong tướng mạo chú chim này để anh em cùng trao đổi, học hỏi.
Em xin có vài lời góp vui. Trước tiên là em xin chúc mừng anh mayrau9018 sỡ hữu được một chú mồi hay và bài bản. Theo em thì nhìn và bộ cườm thì đoán được nó gù phóng và rước "cườm sa" còn cứng gù thì em cũng nhìn bộ cườm luôn "cườm nền đen và nhìu cườm lửa" Còn kèm dây thì em nhìn vào vảy chân, bộ lông cánh và lông qui của nó "Có vảy chẻ, qui đóng sâu đều sâu ra sau và lông cánh dài phủ tới quá đuôi ", Còn chậm sào em nghĩ là ở cái mỏ của nó "mỏ hơi to"; Còn chỉ dàm này quá tốt và khá sát bổi "nhỏ dài đều và chiếu thẳng ngay con mắt"; Cặp mắt đóng rất lì; Còn độ bền thì em nghĩ với cấp mình này cặp chân này là ok rồi "Mình dài ngực khá + chân to và tím móc nửa". A cho em hỏi con này kéo bổi nhập tàn rất mau phải không anh? Và bắt bổi hơn kén phải ko anh? Em cũng mới vào nghề cũng thích tham gia thảo luận có gì không phải xin anh bỏ qua cho em. Kính !

Cám ơn ý Bác đã có ý kiến thảo luận:
1, Nhất chí với bác về bộ cườm của con chim này ứng với khả năng gù phóng, gù dai của nó.
2, Nết chậm sào nhất chí với bác luôn về vụ mỏ nó to.
Anh bạn tặng em con chim này thích tông chim đấu dai chứ ko ham chim mau sào , theo quan điểm của bác ta chim chậm sào một chút sẽ thiên về nước hậu, nó chơi dai dẳng hơn con chim mau sào láu táu , (quan điểm đó nếu chỉ với con này thì đúng nhưng cái này em chưa có điều kiện kiểm chứng trên nhiều con khác nên ko giám khẳng định ) bác nào có đã kiểm chứng hoặc có kinh nghiệm về vụ này thì phổ biến cho anh em nghe với.
.......... mời các bác có ý kiến tiếp để chúng ta cùng nhau buôn dưa lê :D........
xin cảm ơn anh mayrau topic này thật hay!
Cảm ơn anh motngaybinhyen đã cho tui em biết cái tài của cugay qua đặc điểm hình dáng.
nhung anh ơi vì là em mới chơi nên chưa hiểu khái niệm của "cườm sa","cứng gù"
còn độ bền của chim phụ thuộc vào cấp mình và cặp chân (cấp mình và cặp chân như thế nào là nó bền xin a chỉ cho tui em với dc không ạ)
Phước_ĐăkLăk 0905363029
          Thích Cugay

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 12/10/2011 09:36:52PM »
Giọng thổ ấm gáy gù nghe êm ru, cộng với nước chơi già gù và thúc kèm dây liên tục làm cho người nghe dù chưa thấy mặt nhưng cũng cảm nhận nó là con chim miệt mài bền bỉ.
 Con này luôn lấy gù làm đầu đi rừng ko nhanh sào nhưng gù phóng nhiều, treo lên cây chưa gáy nhưng nghe bổi gáy gù là nó gù phóng, Khi đấu với bổi nó ko bao giờ thúc quá 5 câu mà ko kèm 1 2 dây gù, thường thì thúc trận 1 câu nó sẽ gù luôn 1 2 dây và cứ thế xoay theo hướng bổi chuyền mà chơi. Nhớ Có lần em và 1 người bạn đi cùng vì gặp bổi căng nghe mồi gáy nó tìm về ngay gần nên người bạn treo mồi vội bị lỗi cành thế (bổi ko cần nhẩy cầu tử mà vẫn sáp đc gần mồi) chạy vào chỗ núp bổi về ngay, khi thấy 2 con chơi rát quá nên ko nỡ đuổi đi để sửa kèo vả lại cũng muốn cho mồi chơi hết ga để thử "độ bền" :D  , trận đó con bổi cũng dữ, nó đấu và chuyền cành liên tục nhưng cứ đến cành thế lỗi là đứng lại đấu gù rùi lại chuyền ra xa, mồi cứ xoay theo hướng bổi mà thúc gù liên tục ko nghỉ tầm 45p mồi gù như thế mới bắt đc bổi.
Chúng ta thường nhìn tướng mạo đoán giọng gáy , bài bản của 1 con chim lần này em xin miêu tả dõ nước chơi của nó ra để anh em cùng phân tích đánh giá xem cách chơi đó ứng với điểm nào trong tướng mạo của con chim.
Mong các bác cứ thoải mái chỉ ra và bình luận những điểm tốt, điểm xấu trong tướng mạo chú chim này để anh em cùng trao đổi, học hỏi.

Rambo phải không Râu, mà nó bị mất 1 móng à??? các thứ khác mong được các bác khác nhận xét vì tôi có muốn cũng chả hiểu gì để nói ... _friend_ _friend_ _friend_ _friend_
Ham cu cò - thích Ngao tạng
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #25 vào lúc: 13/10/2011 03:45:42PM »
Mồi bác chủ thớt có nước chiểu đổ gù, mồm miệng cũng khá đây, tiếng tốt nhưng yếu gù và hơi lội lồng.

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #26 vào lúc: 13/10/2011 03:52:54PM »
COn mồi bác gù được tí chồng đấu " cà kăm ban đầu "  nhưng về sau sa cầu máy cánh, bài bản cũng được nói chung là đạt 40 % rồi bác ơi. chỉ bắt được bổi tơ và chim hiền hơi yếu bản lĩnh chút...nói chính xác phải ko cụ Nguyên.

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #27 vào lúc: 14/10/2011 10:48:56AM »
Hì hì bác này cũng kinh nghiệm vững vàng đó, ko sai chút nào cả, cấp mình ngắn nên nó lơi choi lồng là điều đương nhiên thôi. tại bói chim của cao thủ chỉ bói thế thôi, chứ bói hết bài rồi thì còn gì là thú vị bác nhể thôi em về đây.

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #28 vào lúc: 14/10/2011 04:29:32PM »
Đọc vài nhận xét của bác Thiện Bảo Lộc trên diẽn đàn thấy khá hay,rất thẳng thắn,có chính kiến không va chạm cao thủ hì(chứng tỏ bác này rất cao thủ).Mong bác tiếp tục đóng góp nhiều ý kiến,kinh nghiệm hay để anh em mới chơi học tập.Trở lại topic,e và các anh em đều rất hâm hộ mồi của anh MR,nhưng Bác nói mồi chỉ đạt có 40% thui.Vậy chắc chim mồi của bác phải đỉnh lắm(hoặc đã từng sở hữu).Mong bác up ảnh(video) của e nó lên cho mọi người chiêm ngưỡng,mở rộng tầm mắt.
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 14/10/2011 04:38:45PM »
Rambo phải không Râu, mà nó bị mất 1 móng à??? các thứ khác mong được các bác khác nhận xét vì tôi có muốn cũng chả hiểu gì để nói ... _friend_ _friend_ _friend_ _friend_

Con này là con khác chứ Không phải con rambo của em đâu bác Phong ạ!

*

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 14/10/2011 04:58:39PM »
Mồi bác chủ thớt có nước chiểu đổ gù, mồm miệng cũng khá đây, tiếng tốt nhưng yếu gù và hơi lội lồng.
COn mồi bác gù được tí chồng đấu " cà kăm ban đầu "  nhưng về sau sa cầu máy cánh, bài bản cũng được nói chung là đạt 40 % rồi bác ơi. chỉ bắt được bổi tơ và chim hiền hơi yếu bản lĩnh chút...nói chính xác phải ko cụ Nguyên.

Con mồi này là món quà một người bạn lớn tặng cho MayRau, nó là con chim thiên về gù nhưng ko có tẹo chồng đấu nào ( bác xem clip em nó ở trang trước nhé )

Con này cực ít lội lồng, nó là con chim khi đấu ít lội lồng nhất trong tất cả những con mồi mà mình đã sở hữu, dù đánh lụp hay đàn cò mỗi khi chim về nó cứ thúc 1 2 câu lại gù một  hai dây, bồi truyền bên nào nó quay bên đó gù. Có lần mình và người bạn thả nó vào đàn cò để đánh một con chim khó bắt ( đánh bằng lụp ko bắt đc ) địa thế lại khó khăn nên phải đánh đàn cò treo trên một cây tre lả nghiêng , con bồi về đấu gần tiếng đồng hồ nó cứ xoay theo bổi mà thúc và gù ko một lần bước xuống khỏi cầu đậu , người bạn đi cùng cũng phải thốt lên khen nết nó ngoan. Con bồi đó sau mình bắt đc mắt nó đỏ hồng như lửa , về nuôi vài hôm tặng cho một người bạn sau đó có người anh em về xin mang đi xa mất nên ko biết giờ nó thế nào.

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent