Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Món quà đầu năm!  (Đọc 3761 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Món quà đầu năm!
« vào lúc: 31/01/2014 02:31:49PM »
Năm nay do bận rộn, thời gian đi đánh ít quá nên chưa tuyển được bổi xuất sắc, có 1 con tạm được bắt được từ đầu mùa, đã để dành làm quà nhưng tự an ủi là mùa gác còn dài. Con này thì bác Thiện BL và 1 vài anh em đã có nhận xét tốt về nó. Khi bắt thì thấy cũng được. Có kèm, lèo, gù  khá cứng, chiêu đồng, thúc thổ giọng khá rền, gù thổ và đặc biêt  gù khá miên man, con thổ tiệm vàng không bắt được nên giở mồi đất( Mồi chiến) của bác VH. Đã nuôi hơn tháng, chưa thấy mở miệng. Nay xuất ra làm quà tặng đầu năm, anh em diễn đàn nếu ai lỡ nhận nó ráng chăm sóc dẫu có dỡ thì cứ coi như là 1 kỹ niệm nhé ( Hình cho nợ đến ngày mai).
Có câu này chả phải là câu đối, đầu năm vui là chủ iếu  :)) :)) :)) , ai chọi lại chuẩn theo đánh giá của anh em ( Chốt lại ngày 10/02/2014 dương lich nhỉ, tùy các bác thôi  :d :d :d ) nhanhot xin gửi tới trong thời gian gần nhất, dẫu dỡ, dẫu xấu thì cùng là 1 chút thành tâm đầu năm:

Dẫu yêu, dẫu quý( Qúy ) phải tiễn Rắn, Xuân đã cận( Giáp) đón Giáp Ngọ, mong Mã đáo thành công
« Sửa lần cuối: 01/02/2014 04:17:48PM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Món quà đầu năm!
« Trả lời #1 vào lúc: 31/01/2014 02:56:26PM »
thôi thì đầu năm em cũng có gặp may mắn là em bổi mới bẫy tầm nửa tháng đã mở miệng + làm cho em mồi bị bồ cắt chụp nghe thấy ngứa miệng đã gáy trả lời + văn ko hay chữ thì xấu quắc mà bác lại ra câu đối đòi đối lại mới được nhận quà em chẳng biết làm sao chỉ biết chúc bác nào văn hay chữ tốt đối lại rồi nhận cu................chúc các cụ năm mới khai lụp hoành tráng thôi ạ chứ ko biết nói gì hơn.
mới đầu đọc topic thấy ngày tháng là 31/01/2014 xuống dưới lại chốt hạn nhận quà ngày 10/01/2014. chằng biết chi mô. bác chủ nên sửa lại ngày tháng hoặc thêm chữ âm lich sau dòng 10/01/2014 cho nó rõ ràng ko kẻo gây hiểu nhầm.............................

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 31/01/2014 03:04:20PM »
cảm ơn tấm lòng của bác nhanhot73 chúc bác sức khỏe may mắn.10.1.2014 đúng là chắc nhầm hạn chốt thật tại cứ để ý đến câu đối của bác quá,nếu sửa lại thì bác sửa số cuối cùng ấy  (*)(*) ,đùa tí chúc chú chim hay tìm được người chủ tài
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

cukucu

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/01/2014 04:41:59PM »
Xin cho em thử với nhé!
Nhờ cục nhờ cu (Cu) được gọi Gáy. Nắng vừa vàng
(Huỳnh), chờ Huỳnh Kiên, trông cườm (Kiên) sa may
bổi.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/01/2014 05:43:03PM »

Không biết xác suất nhận món quà này có cao hơn bốc thăm trúng thưởng không hả bác Nhân  :d? Còn tới tận 10 ngày nữa mới tới hạn chót nộp câu đối, các anh chị em tranh thủ đi nào  :d.

MT vừa làm xong một bài thơ con cóc theo thể thất ngôn bát cú chúc mừng các ACE ở cơ quan, đã thấy toát hết mồ hôi, nhìn thấy câu đối này lại thấy hoa cả mắt  :)).

Nhớ hồi đi dự đám rước dâu của cô bạn thân, nhà gái ra một vế đối, yêu cầu nhà trai đối lại mới được rước dâu, nhà trai cứ ngồi bần thần :d, cả nhà chắc mẩm phen này cô dâu ở lại rồi  =)), ai dè một bác thông minh đã xoay chuyển tình thế, câu đối thì ko nghĩ được nhưng vẫn rước được cô dâu  :d. Bác Nhân đã nghĩ đến tình huống câu đối hiểm quá không ai đối lại được chưa ạ  :))

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/01/2014 07:40:09PM »
hè, quá dễ, di yên tâm nhé, rước vài cô dâu còn dễ, sá gì ..... vài cô...   _yahoo_

cukucu

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 01/02/2014 07:17:57AM »
Câu đố này khó quá! Cho em thử cách khác nữa nha!
Xin chúc diễn đàn năm mới sôi động.

Cần lạc cần liền (Liên) nên tầm bào (Giáp). Nắng chớm vàng (Huỳnh), tiếp Huỳnh Kiên, ước cườm (Kiên) sa may bổi.

bondman

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/02/2014 02:26:37PM »
Cám ơn tấm lòng của bác nhân dịp đầu năm mới, chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và an khang thịnh vượng. Văn em vốn dốt, và cũng không bắt sóng được vế đối này, nên đành ngồi hóng cao thủ vào đối đáp thôi, hihii  :-bd

cukucu

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/02/2014 09:21:50AM »
Xin cho em chỉnh sửa lần cuối nhé! Sao không thấy nhiều người tham gia đối đáp nhỉ? Cảm ơn tấm lòng của bác Nhân ạ!

Cầu lạc cầu liền (Liên) quyết tìm khắp (Giáp). Nắng
chớm vàng (Huỳnh), tiếp Huỳnh Kiên, ước cườm
(Kiên) sa may bổi.

Em đang cố tìm bổi hay tập mồi. Gần nhà em có một số cu thủ dân dã chơi cũng vui lắm. Ước gì được chú bổi hay Tây Nguyên này để giao lưu cù cò với họ mà không quá lép, hix.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/02/2014 06:03:55PM »
Xin cho em chỉnh sửa lần cuối nhé! Sao không thấy nhiều người tham gia đối đáp nhỉ? Cảm ơn tấm lòng của bác Nhân ạ!

Cầu lạc cầu liền (Liên) quyết tìm khắp (Giáp). Nắng
chớm vàng (Huỳnh), tiếp Huỳnh Kiên, ước cườm
(Kiên) sa may bổi.

Em đang cố tìm bổi hay tập mồi. Gần nhà em có một số cu thủ dân dã chơi cũng vui lắm. Ước gì được chú bổi hay Tây Nguyên này để giao lưu cù cò với họ mà không quá lép, hix.
Cũng rất vui nếu được tặng nó cho bác cucu, anh em đang bận đi chúc tết nên chưa múa bút thôi  bat tay bat tay bat tay.

rauma1982

• quê tôi thanh hóa
  • Hero Member
  • Thanks 19
  • dục tốc bất đạt
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/
« Trả lời #10 vào lúc: 02/02/2014 06:54:02PM »
cho em hỏi  đối vế trên của bác có cần theo luật đổi , đúng câu đúng chữ trong vế đề đưa ra, hay theo bất cứ  kiểu đối nào cững được miễn là chỉnh với vế đối trên.
chúc các bác năm mới an lành.
Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ,
Ung dung tự tại thế mà vui.

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #11 vào lúc: 03/02/2014 05:56:54PM »
Lời đầu năm, C80 gửi tới ACE diễn đàn Cugay.org mấy câu thơ "tự biên tự diễn" thay cho lời chúc năm mới:

Giáp Ngọ, chúc "Mã Đáo Thành Công"
Con đường sự nghiệp được hanh thông
Tổ ấm gia đình luôn hạnh phúc
Cuộc sống thanh nhàn thỏa ước mong!

Năm nay do bận rộn, thời gian đi đánh ít quá nên chưa tuyển được bổi xuất sắc, có 1 con tạm được bắt được từ đầu mùa, đã để dành làm quà nhưng tự an ủi là mùa gác còn dài. Con này thì bác Thiện BL và 1 vài anh em đã có nhận xét tốt về nó. Khi bắt thì thấy cũng được. Có kèm, lèo, gù  khá cứng, chiêu đồng, thúc thổ giọng khá rền, gù thổ và đặc biêt  gù khá miên man, con thổ tiệm vàng không bắt được nên giở mồi đất( Mồi chiến) của bác VH. Đã nuôi hơn tháng, chưa thấy mở miệng. Nay xuất ra làm quà tặng đầu năm, anh em diễn đàn nếu ai lỡ nhận nó ráng chăm sóc dẫu có dỡ thì cứ coi như là 1 kỹ niệm nhé ( Hình cho nợ đến ngày mai).
Có câu này chả phải là câu đối, đầu năm vui là chủ iếu  :)) :)) :)) , ai chọi lại chuẩn theo đánh giá của anh em ( Chốt lại ngày 10/02/2014 dương lich nhỉ, tùy các bác thôi  :d :d :d ) nhanhot xin gửi tới trong thời gian gần nhất, dẫu dỡ, dẫu xấu thì cùng là 1 chút thành tâm đầu năm:

Dẫu yêu, dẫu quý( Qúy ) phải tiễn Rắn, Xuân đã cận( Giáp) đón Giáp Ngọ, mong Mã đáo thành công

Câu này của bác Nhân hay quá, đúng dịp vừa tiễn năm Quý Tỵ, đón năm Giáp Ngọ.
Cũng tập tọe học theo bác, lui lại mấy năm về trước, em C80 có vế đối vui vui như sau:

Vẫn giữ, vẫn canh (Canh) đành xa Hổ. Chào năm mới (Tân), tiếp Tân Mão, chớ Mèo mả gà đồng!  :d
« Sửa lần cuối: 03/02/2014 05:59:02PM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/02/2014 08:03:09PM »
Năm mới, em xin chúc tất cả các ACE ORG năm mới sức khỏe dồi dào, làm ăn thăng tiến nhanh như Ngọ nhé!!!
Cảm ơn! anh Nhân đã có món quà đầu năm cho ace náo nức nhé  _zoo_ _zoo_ _zoo_, và e cũng xin góp một câu:

"Có Xuân, có nhưng chưa Đáo,  tân niên du hội ắt Thành Công, cu bay về nhà"
« Sửa lần cuối: 03/02/2014 08:21:17PM gửi bởi Cu AK »
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 03/02/2014 10:18:51PM »
Cám ơn Bác Nhân đã có quà cho anh e diễn đàn.
E may mắn được nuôi bổi Tây Nguyên, nay 1 e đã sắp nổi em rất vui và vui hơn nếu e bổi này về với Thủ Đô.
Nay em  cũng có câu đối này tặng Bác và ae, cũng chỉ vui thôi vì nó ý nghĩa với e vì có chỗ ở mới. CHúc ngôi nhà chung Cugay.org ngày càng đông vui và vững chắc.
Biết ơn Quý Tỵ mượn tuổi nhà, Xuân sang Giáp Ngọ đón tân gia, ước lục thập(niên) công thành.”
Em cũng có vài câu để tặng Bố em, người mà 5 năm qua chịu quá nhiều đau khổ, bệnh tật, bạn đời ra đi, con cái tán gia bại sản. Nhưng năm nay ông sửa sang đc Mộ phần cho tổ tiên nên ông rất vui. Ông tuổi Quý Tỵ. Vậy là năm Quý lại quay lại và cũng đã qua.
Lục thập niên hồi Quý Tỵ
Giáp Ngọ sang xuân tân Mộ trạch
Tổ tiên bát mộ toại tâm tư
Thiên thu tôn tử hưởng phúc ơn.

Có câu này tặng bác nào xây nhà cổ,nhà thờ họ. Viết trên 2 xà nhà.
Sổ quyển đồ thư lưu thổ trạch
Thiên thu quy phạm hệ tâm tư
.”
Diễn Dàn  cu gáy thì cũng phải có câu tặng các bác chơi cu chứ.
Gác cu tọa sơn ngưỡng váy xòe
Tam ngu tứ cụ chẳng thấy khe

Em hết 1 bao Vina và ấm nước chè đấy các cụ ah.
Chúc các cụ năm mới THuận Buồm xuôi gió.
Nhật nguyệt tịnh minh.”
« Sửa lần cuối: 03/02/2014 10:20:52PM gửi bởi dungcu_hn »

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 04/02/2014 06:57:32AM »
Cám ơn Bác Nhân đã có quà cho anh e diễn đàn.
E may mắn được nuôi bổi Tây Nguyên, nay 1 e đã sắp nổi em rất vui và vui hơn nếu e bổi này về với Thủ Đô.
Nay em  cũng có câu đối này tặng Bác và ae, cũng chỉ vui thôi vì nó ý nghĩa với e vì có chỗ ở mới. CHúc ngôi nhà chung Cugay.org ngày càng đông vui và vững chắc.
Biết ơn Quý Tỵ mượn tuổi nhà, Xuân sang Giáp Ngọ đón tân gia, ước lục thập(niên) công thành.”
Em cũng có vài câu để tặng Bố em, người mà 5 năm qua chịu quá nhiều đau khổ, bệnh tật, bạn đời ra đi, con cái tán gia bại sản. Nhưng năm nay ông sửa sang đc Mộ phần cho tổ tiên nên ông rất vui. Ông tuổi Quý Tỵ. Vậy là năm Quý lại quay lại và cũng đã qua.
Lục thập niên hồi Quý Tỵ
Giáp Ngọ sang xuân tân Mộ trạch
Tổ tiên bát mộ toại tâm tư
Thiên thu tôn tử hưởng phúc ơn.

Có câu này tặng bác nào xây nhà cổ,nhà thờ họ. Viết trên 2 xà nhà.
Sổ quyển đồ thư lưu thổ trạch
Thiên thu quy phạm hệ tâm tư
.”
Diễn Dàn  cu gáy thì cũng phải có câu tặng các bác chơi cu chứ.
Gác cu tọa sơn ngưỡng váy xòe
Tam ngu tứ cụ chẳng thấy khe

Em hết 1 bao Vina và ấm nước chè đấy các cụ ah.
Chúc các cụ năm mới THuận Buồm xuôi gió.
Nhật nguyệt tịnh minh.”
.........................................

Chu choa, chú Long Biên trẻ thế mà ngôn từ sắc sảo quá  :d, đọc thấy choáng váng cả đầu   :d, chú cho hỏi mấy câu trên có phải là chữ Hán nôm không? Hai câu cuối cùng thì còn tạm hiểu, chứ mấy câu trên thì chú phải thêm phần giải nghĩa ở dưới cho anh em hiểu với chứ  :d

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 04/02/2014 08:21:43AM »
cho em hỏi  đối vế trên của bác có cần theo luật đổi , đúng câu đúng chữ trong vế đề đưa ra, hay theo bất cứ  kiểu đối nào cững được miễn là chỉnh với vế đối trên.
chúc các bác năm mới an lành.
Kiểu nào cũng được, miễn vui là chính, với lại giám khảo chính là chúng ta chứ làm gì có cô thầy nào chấm  :)) :)) :))

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 04/02/2014 08:33:56AM »
có bác nào trong nam đối đáp ko vậy cho em học hỏi với . em cũng mún có bổi tây nguyên mak chuối quá ko hiểu đối là như nào hình như sever miền nam yếu môn này . bác chủ top có trò nào cho cả 3 miền ko ạ . Muốn làm 1 kèo mak đầu củ chuối nên chỉ bít yêu e từ xa =(( =((

cukucu

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 05/02/2014 11:31:00AM »
Bài viết đang có nguy cơ rơi khỏi top đầu. Kính mời quý anh, chị, chú, bác đam mê cu bổi gốc Tây Nguyên tham gia đối đáp nào!

Chúc mọi người một năm may bổi nha!

Cheers,

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 05/02/2014 02:41:48PM »
Em thêm câu này ai cũng biết để em nó về Thủ Đô với Bác. Lên đầu với Thủ Đô nào.
" Hà Nội không vội được đâu."

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 05/02/2014 03:40:37PM »
Em cũng kết lắm, nhưng chưa tìm ra vế đối. Kiểu này phải nhờ mấy cụ khác vậy.
MÊ CU GÁY

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent