Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Theo tiếng chim gù !  (Đọc 10493 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Theo tiếng chim gù !
« Trả lời #40 vào lúc: 13/04/2011 09:06:49PM »
Thật kỳ công và thú vị , còn đây là kết quả của anh em Tây Nguyên
« Sửa lần cuối: 13/04/2011 11:06:38PM gửi bởi Tre làng »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 11/09/2011 07:22:42PM »
đọc mà phê quá.nhưng mình cũng không được vui vì bổi bắt được chủ yếu do mồi đất.chỉ gù vài sạt mà mấy em hay thế đã bị bắt.nếu đánh mồi cây thì trận đấu có hay hơn nhiều không.tôi không nhiều chim và cũng không muốn bắt nhiều nhưng chỉ bắt bằng lồng thôi.chim hay bắt được thì cái hả hê ấy mới làm tôi mê.bắt nhiều hết chim hay mà không có thời gian nuôi dưỡng chúng.theo diễn đàn vui chơi đi đôi với bảo tồn mà.dù sao cũng chúc bác đánh được bổi hay dù không thiết phục những người như tôi.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

tienggayhanoi_1985

• Chính thức
  • Thanks 2
  • yeu tat ca cac loai dong vat
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #42 vào lúc: 12/09/2011 01:20:20AM »
công việc  thì rất vui nhưng ae bắt hết cu đực rồi cu mái lấy gì để sinh sản?....nhưng cũng chung vui cung ae nhe!.. _friend_
dangquy

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 12/09/2011 08:33:51AM »
mấy bác đánh cu chiến đẻ làm gì chuyển cho anh em đánh lồng đi các bác ơi.mấy bác chơi mồi đất mồi cây hay cũng đâu có đất dụng võ.thôi chuyển vào quảng ngãi hay đà nẵng đi.hihi
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #44 vào lúc: 13/09/2011 11:04:23AM »
đọc mà phê quá.nhưng mình cũng không được vui vì bổi bắt được chủ yếu do mồi đất.chỉ gù vài sạt mà mấy em hay thế đã bị bắt.nếu đánh mồi cây thì trận đấu có hay hơn nhiều không.tôi không nhiều chim và cũng không muốn bắt nhiều nhưng chỉ bắt bằng lồng thôi.chim hay bắt được thì cái hả hê ấy mới làm tôi mê.bắt nhiều hết chim hay mà không có thời gian nuôi dưỡng chúng.theo diễn đàn vui chơi đi đôi với bảo tồn mà.dù sao cũng chúc bác đánh được bổi hay dù không thiết phục những người như tôi.

Tùy điều kiện ở mỗi nơi mà chơi thui bác ạ, chỗ em thì mồi cây cũng còn bắt đc chim nhưng theo em được biết có những nơi chim ít và trận thì mồi cây cả năm chẳng bắt đc con nào, có khi chỉ bắt đc con bổi tơ chưa va lồng.
Về việc chơi mồi nào hay hơn cũng là vấn đề gây tranh cãi muôn thủa trong giới chơi cu mồi. Em thì chơi cả 2 ( nhưng thiên về chơi mồi cây hơn ) và thấy rằng chơi mồi nào cũng có cái hay của nó vấn đề là người chơi có biết cách phát huy cái hay đó hay ko thui.
Chơi mồi cây nếu gặp bổi tơ, chim con đói ăn ( thậm chi chưa mọc cườm ) , chim mái tức trứng vẫn nhẩy đá mồi như thường , nhiều khi gặp bổi quá tức và dữ lại chưa va lồng bao giờ thấy mồi gáy bay về nhào vào đá ngay, những trường hợp như thế lấy đâu ra mà nghe đấu đúng ko bác.
Chơi mồi đất nếu người chơi thực sự thích xem đấu thì đừng cắm dò nữa, thích xem đấu lâu 1 chút rùi mới bắt thì cắm 3 4 chân giò giáp úp thui:

Moidat0901A

Moidat0901B

-0-

Còn nếu thích xem đá lộn thì buộc dây đánh trần cho mồi với bổi đá nhau như clip dưới đây:

http://s295.photobucket.com/albums/mm156/mayrau9018/Video%20chim%20gay/?action=view&current=Luyenchimmoidat.mp4

Mình còn được biết có bác chơi mồi cây nhưng độ cho dây kéo lẫy trước mặt lụp trùng lại để khi chim nhẩy vào ko sập ngay mà phải đến khi nó đứng trên cầu tử dùng cánh đánh mồi ( đập vào dây trước mặt lụp ) mới sập , chiêu này để đề phòng chim mái , chim non nhẩy vào khi con đực đang đấu chưa đánh giáp lá cà. Có bác thì buộc khung lưới ko để dù chim có nhẩy vào cũng ko sập nhưng lại có bác lại rắc thức ăn lên bàn sập ( bên dưới cầu tử ) để những con chim dù ko căng, dù mái hay non thấy thức ăn nhẩy vào đều bị tóm....v.v..
Quả là sử dụng mồi cây hay mồi đất thì cũng có nhiều cách chơi đúng ko bác Tungkhongyeu. Quan trọng là người chơi lựa cách nào để chơi mà thui.
« Sửa lần cuối: 13/09/2011 11:19:44AM gửi bởi MayRau9018 »
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 13/09/2011 01:40:00PM »
bác nói đúng tôi biết tập 1 em mồi đất không phải dể.có được mấy người như bác.có máy anh cứ bắt được là vui nên tha hồ bắt và bắt .chúng ta chơi giải trí là chính đúng không chủ yếu được xem đấu đá cho vui.nói thật có bắt nhiều mà không nuôi lên cũng tiếc.đọc 1 số báo thấy chim trời bị người ta dùng lưới bắt hết.rồi chim phòng sinh...tôi thấy mình bất lực quá chả làm gì được để bảo vệ.mà cũng chả thấy cơ quan nào đứng ra bảo vệ.có giả pháp nào không điều tôi trăng trở.hôm nào có con bổi nào bài bản anh để cho emcon nuôi đánh lồng chơi.
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 22/10/2012 01:39:23PM »
Bác Nguyên nói quá đúng . chỗ cháu chim mồi nhiều hơn chim bổi , người đi dực lưới nhìu hơn chim mồi nếu mà chơi mồi cây ko thì cơ hội nghe gù cũng là cả 1 vấn đề chứ đừng nói là nhảy lụp . có người đi bẫy mang tới 4 con mồi và dùng chiến thuật , kế điệu hổ ly sơn gì đó . 3 con mồi cây treo 3 cây gần nhau 1 con mồi đất úp xa hơn ở 1 cây duy nhất , mồi cây gáy chim bổi đáp trả và ko bao giờ chịu nhập tàn mà chỉ bay qua bay lại và đâu ỏ 1 kai cây xa xa đó 1 chút và như thế thì sẽ đụng mồi đất vậy là mồi đất lượm , có những con hung hăng hơn thì bay về thẳng vào mồi cây và chưa kịp đáp thì phạt phạt lao vút ra ngoài , hoặc đã đáp thì chưa kịp nghe gù đã lao thãng ra ngoài bay đi nếu đi bẫy găp loại này thì chác chắn có chiến lợi phẩm mang về , mồi đất sẽ lượm hết , ở we cháu nếu đi bẫy mà nghe 1 con thổ gáy lớn tiếng 1 chút thì ít nhất nó đụng khoảng từ 5 con mồi trở lên và nếu gặp bất cứ con nào có kèm mà còn ở ngoài rừng thì nó thành tinh rồi nếu muốn ăn đc nó thì hên xui vậy , hiên tại chỗ cháu có 1 con thổ có người nói nó là thổ sấm cháu cũng từng nghe nó gáy và bẫy nó , ko có bài bản gì hết chỉ đơn giản là giọng thổ trầm ấm to tiếng , 1 người ở gần đó cũng chơi cu kể lại là có ít nhất hơn 100 con mồi vô đây và vô bao nhiêu lần thì ko biết . Tùy vào những khu vực mà chơi mổi kiểu gì đất hay cây hay lưới vì vậy cháu mong các bác các chú các anh và các bạn dừng bao giờ nói chơi mồi đất là HẠ SÁCH

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 22/10/2012 01:59:56PM »
Bác Duy chuyên về mồi cây , cháu đọc nhừng lời bác ghi  :  ( treo mồi rồi mà còn lò mò cắm giò chi nữa thế anh ?
mồi hay kéo bổi bay về trên đầu kìa anh ko lo chạy đi lộ lồng là khó chịu à nghen hee! ) cháu có cảm giác hình nhứ có chút mỉa mai ở đây , ở we cháu ai chơi cu cũng phải có mồi đất , hình như bác có vẻ hơi hơi khinh ngưởi chơi mồi đất phải ko bác , cảm giác như là ko đẳng cấp bằng mình phải ko bác . cháu rất phuc về kinh nghiêm nuôi chim của bác và mấy chú mồi đỉnh của bác , nếu có dịp bác máng mồi về quê cháu giao lưu với mấy con bổi ở đây , nhìu bổi lắm bác ah , mồi cây đi vẫn bắt bổi đc tốt từ sài gòn về chỗ cháu mất 3h đồng hồ và chỉ đi 1 chuyến xe thui bác ah . nếu có thể bác cho cháu xin kai số dt nha bác . tính cháu nghi sao nói vậy măc dù bác là người cháu rất mến nhưng nói thỉ cháu vẫn nói . có gì sai mong bác thứ lỗi cho hậu bối , nếu sai quy định trong diễn đàn cứ blok nik cháu , tự làm tư chịu ko oán ai hết . chúc các bác vá các bạn trong diễn đàn khỏe manh

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent