Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lụp bò - người xưa hay dùng  (Đọc 2412 lần)

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lụp bò - người xưa hay dùng
« vào lúc: 12/04/2013 10:23:01AM »
       Sau thời gian tìm kiếm đến nay em đã sở hữu được 1 cái lụp bò. Các anh em chơi cugay chắc là cũng có người biết, có người chưa biết về loại lụp này, nay em xin mạng phép được giới thiệu về loại lụp này để các anh em tìm hiểu và biết nhiều về thú chơi dân dã này.

Lụp bò ngày xưa được những người chơi cugay ở trong Nam hay dùng, nhưng bây giờ thì rất hiếm người sử dụng loại lụp này vì bắt bổi chậm, phải có thời gian ngồi chờ đợi, sang mồi qua lại mất thời gian, vì lụp này chật, nhỏ không thể để con mồi trong đó đi tới đi lui bất tiện. Khi đi bẫy người chơi “thưởng thức” nó cũng không thua gì loại lụp nhảy cầu tử như bây giờ các anh em hay sử dụng. Nhưng lụp bò cũng có những ưu điểm của nó là mặt lụp bầu ra nhiều, lộ diện con mồi, lụp được đặt trên nhánh thế nên không lay động nên bổi cũng dễ nhập tàng, nhưng khi nhập tàn những con bổi phải hăng máu mới dính lụp. Con bổi về đậu vào nhánh thế rồi vừa gù, vừa bò ra, vừa bò dô, có con vừa gù, bò lên cầu tử nhưng chưa sát vào trong lại bò ra, rồi bò dô nên xem rất hấp dẫn, đến khi bổi bò vào sát cạnh con mồi thì mới dính lụp, khi dính lụp thì bổi chỉ nằm im một chổ, vì là loại lưới chạy, dính đè chặt con bổi.

Em có một số hình minh họa các anh em xem nhé :
« Sửa lần cuối: 12/04/2013 10:24:37AM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

phavibi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lụp bò - người xưa hay dùng
« Trả lời #1 vào lúc: 13/04/2013 11:34:21AM »
Lụp này mình thích nè,bảo vệ được mồi khỏi chim cắt ...Nếu được cải tiến nó sẽ có nhiều ưu điểm.Cảm ơn bạn đã up lên cho mọi người xem,chào bạn.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 13/04/2013 01:23:39PM »
Anh Thọ chơi hàng độc quá, lùa cả con bổi vào để làm ví dụ cho anh em, rất nhiệt tình ehe

quayphimchupanh

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 13/04/2013 07:14:34PM »
giống kiểu lụp Dừa các Cụ nhỉ ...

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 13/04/2013 08:27:24PM »
lup này chác bat bôi lâu lãm,chi thích hop cho các cu choi thôi,còn ae còn tre thi ko du kiên nhan de choi dau hehe.

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/04/2013 08:39:06PM »
       Sau thời gian tìm kiếm đến nay em đã sở hữu được 1 cái lụp bò. Các anh em chơi cugay chắc là cũng có người biết, có người chưa biết về loại lụp này, nay em xin mạng phép được giới thiệu về loại lụp này để các anh em tìm hiểu và biết nhiều về thú chơi dân dã này.

Lụp bò ngày xưa được những người chơi cugay ở trong Nam hay dùng, nhưng bây giờ thì rất hiếm người sử dụng loại lụp này vì bắt bổi chậm, phải có thời gian ngồi chờ đợi, sang mồi qua lại mất thời gian, vì lụp này chật, nhỏ không thể để con mồi trong đó đi tới đi lui bất tiện. Khi đi bẫy người chơi “thưởng thức” nó cũng không thua gì loại lụp nhảy cầu tử như bây giờ các anh em hay sử dụng. Nhưng lụp bò cũng có những ưu điểm của nó là mặt lụp bầu ra nhiều, lộ diện con mồi, lụp được đặt trên nhánh thế nên không lay động nên bổi cũng dễ nhập tàng, nhưng khi nhập tàn những con bổi phải hăng máu mới dính lụp. Con bổi về đậu vào nhánh thế rồi vừa gù, vừa bò ra, vừa bò dô, có con vừa gù, bò lên cầu tử nhưng chưa sát vào trong lại bò ra, rồi bò dô nên xem rất hấp dẫn, đến khi bổi bò vào sát cạnh con mồi thì mới dính lụp, khi dính lụp thì bổi chỉ nằm im một chổ, vì là loại lưới chạy, dính đè chặt con bổi.

Em có một số hình minh họa các anh em xem nhé :
cái lụp này là do bác tư lan sáng tạo ra đã lâu lắm rồi và hầu như chỉ còn có mấy cái thôi còn cái lụp này của bác là do đệ tử cuối cùng của bác tư lan làm nên con rồng và cái cầu tử khác hẳn so với nguyên bản của cái trước nhiều

g0blin@l0n3

• Chính thức
  • Thanks 3
  • Sống Vì Gia Đình
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/04/2013 08:59:42PM »
lụp hay cu đẹp bác quả là pro
bái phục bái phục bái phục
 ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
phá sản vì mê cu

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/04/2013 08:55:49AM »
cái lụp này là do bác tư lan sáng tạo ra đã lâu lắm rồi và hầu như chỉ còn có mấy cái thôi còn cái lụp này của bác là do đệ tử cuối cùng của bác tư lan làm nên con rồng và cái cầu tử khác hẳn so với nguyên bản của cái trước nhiều

Bác dùng từ sáng tạo này nghe tự tin quá....bác vui lòng kiểm tra thông tin cẩn thần trước khi phát  biểu đe.

Có rất nhiều người làm lụp bò rất nổi tiếng khác cùng thời với Bác Tư Lan...
Vậy nên đề nghị Bác xem xét lại.

Mr.Nam

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 11/05/2013 12:10:20PM »
A Trực cũng sưu tầm nhiều thứ ghê ha.Lâu nay vẫn khỏe chứ anh ?
« Sửa lần cuối: 15/05/2013 11:42:38AM gửi bởi Mr.Nam »

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 11/05/2013 10:54:55PM »
Tương tự lụp dừa ở CM thì phải!
Mặt lưới thiết kế hay quá. A có thể chụp thêm chi tiết mặt lưới ko.
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent