Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tại sao lại mê chim cu gáy???  (Đọc 1899 lần)

phithuyen

• Sr. Member
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tại sao lại mê chim cu gáy???
« vào lúc: 20/09/2013 05:44:36PM »
Hôm nay e xin mở cái topic này,để xem ý kiến của các bác,có rất nhiều lọai chim,loài vật khác z lí do nào các ae lại mê chim cu gáy đến z.xin ae đưa ra ý kiến của mình
thân chào
Niềm đam mê bất tận

cugaybrvt

• Khách
Re: Tại sao lại mê chim cu gáy???
« Trả lời #1 vào lúc: 20/09/2013 06:21:04PM »
: hi chào m.n .
Ai thì e không biết chứ e đến với cu gáy âu cũng là cái duyên gặp đc 1 ông cụ khi ông cụ gác cu sau vườn nhà .
- và vì sao nuôi chơi cu gáy thì do nó mang đậm chất quê hương , thú tao nhả đơn sơ , dễ chăm sóc hơn các loại chim kiễng khác và đặc biệt là cái thú vị là cảm giác đc cùng mồi lên rừng chinh chiến thu phục bổi với những chiêu bài , đấu đá rất hấp dẫn mà các loài chim khác không có đc !

phithuyen

• Sr. Member
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/09/2013 06:30:53PM »
Chyện của bác giống e,lúc trước có ông cụ gần nhà e nuôi con cu đã 9 năm e nghe riết giền hồi nào k hay
Thân chào
Niềm đam mê bất tận

cugaylaichau

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 21/09/2013 12:04:05AM »
Hồi nhỏ những năm 89, 90 gi đó e không nhớ rõ buổi trưa bj bố mẹ bắt ngủ trưa nhưng không chịu ngủ mà chỉ nằm chơi rồi nghe thấy tiếng cu gáy ( khi đó e chưa biết con cu gáy như thế nào mà chi nghe tiếng cuc cuc cu...) Nghe buồn buồn rồi lăn ra ngu lúc nào không biết, khi đó không có xe cộ nên buổi trưa yên ắng lắm tiếng cu vang vọng từ xa như đưa e vào giấc ngủ nên e nuôi và thích cu gáy để mong tìm được cảm giác của ngày xưa, ký ức tuổi thơ của em.

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 21/09/2013 12:16:35AM »
em thì thích nuôi chim lâu rồi giờ mới có điều kiện để nuôi,nhưng khi biết cu gáy thì cũng ham mê suốt ngày khi rảnh lại vào cugay.org,cũng 1 phần ngày trươc nuôi cu nhưng chêt mất nên càng đam mê hơn,hy vọng sẽ gắn bó lâu dài  (*)(*),còn nuũa là do ae chơi cu nhiều tuổi tác vv...nhưng nhờ con cu mộc mạc mà gần nhau hơn  g_ f_
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

rauma1982

• quê tôi thanh hóa
  • Hero Member
  • Thanks 19
  • dục tốc bất đạt
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/
« Trả lời #5 vào lúc: 25/11/2013 09:00:07PM »
Nhớ ông nội quá. Tháng  7 năm 1989. Lúc đó mình học lớp 2,ông nội bát được 1 tổ cu non, đem về 2 ông cháu hì hục làm lồng, tháng 9 ông mất =(( khi đó mình nhỏ quá nào đâu biêt nuôi chim cò gi. Đầu năm vùa rồi khi làm nha cửa xong xuôi, dựng lại đàn chim,có ông bạn đi bẫy đc con cu đem tặng, cũng nhân và treo vào 1góc,thỉnh thoảng cũng nghe gáy gù, mùa hè vùa qua đang ru con ngủ bỗng nhiên con cu lại gáy..... Từ đó vào các trang mạng tìm tòi nghiên cứu,đúc kết kinh nghiêm và yêu tiếng cu gáy lúc nào không hay. Cho đến nay cũng đã có trong tay 3 em. Bước đầu nuôi luyện khách đa...bài học đầu tiên cu khách.
Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ,
Ung dung tự tại thế mà vui.

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 25/11/2013 09:47:34PM »
nhung ki niêm hay và dep.e thì ô ô ò.hihi chúc mây a vui ve.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 25/11/2013 10:11:53PM »
Môn đẩy lùi xã hội này mang âm hưởng đồng quê nên nhiều người yêu thích nhất là những bác trên 45 tuổi rồi, tuổi thơ sống ở quê sau lũy tre làng những buổi trưa hè đi chăn trâu, mò cua bắt ốc nghe tiếng Cu gáy bây giờ nhớ lại càng đam mê.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 26/11/2013 10:30:33AM »
tuổi thơ của những ae trên này đa phần xuất thân từ những vùng quê nghèo,tiếng chim hót sau hiên nhà, tiếng con trùng kêu, cảnh chiều tà khói lam chiều mà mỗi conngười chúng ta ai cũng đau đáu trong lòng về một thời thơ ấu. nơi có con sông, có lũy tre làng, có ae quây quần bên bếp lửa, tuổi thơ đã đi qua. Tiếng cu gáy gợi nhớ về một thời xa xưa ấy vẫn văng vẳng trong tiềm thức của ngừoi xa quê hương, bận rộn trong công việc mà hôm nay chúng ta đều cùng chung sở thích, gợi nhớ, tụ họp và thảo luận. niềm đam mê cu gáy đối với mình là vô bờ bến và bất tận.

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #9 vào lúc: 07/01/2014 11:21:25PM »
Mình thì năm 16 tuổi được ba mẹ cho về thăm quê ở Q Ngãi rồi được ông cho một con chim cu gáy mang về nuôi sau đó lên mồi đi bắt được bổi rừng, vậy là máu ghiền bắt đầu phát sinh từ đấy như ông bà xưa nói "cái duyên cái số nó vồ lấy nhau" thấy đúng phải ko các bác! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

phamcaonguyen67

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 24/05/2014 04:19:53PM »
còn em thì đam mê chim từ năm 8 tuổi chim gì em cũng nuôi qua rồi kể cả chim sẻ và chim "cánh cụt" :)) , cho tới hôm trưa 1/5 trời đẹp thì em đang nằm vọng thiu thiu ngũ, thì thoang thoảng nghe tiếng cục cúc cu...cu, cục cúc cu...cu, ôi thôi khỏi nói cảm giác lúc đó rồi, mới đc về quê nghĩ lễ, tránh xa đc cái thành phố ồn ào náo nhiệt và nằm trên võng dưới gốc cây chôm chôm, hưỡng thụ những con gió nhè nhẹ trong lành còn đc nghe cu gáy nữa chứ ôi thôi cảm giác nó cứ lâng lâng, thế là em quyết chiều nay kiếm mua đc con cu mang lên tp mới đc, xong em tò mò muốn biết con chim đó ở đâu, nên lần theo tiếng gáy của nó và dẫn em ra sau vườn tiêu, khi đi ngang qua cây nọc để trồng tiêu cao khoảng 5m thì em nghe cái soạt...phạch...phạch, thì ra nó nằm ở đây, xong em ngắm nghía 1 hồi...à há có 1 tổ chim cu, thế là quyết leo lên thăm tổ xem có con chưa, lên thì thấy 2 em mới nỡ tầm 3 ngày...1 tuần sau đó em lên TP, và quyết mang theo hậu duệ của cặp cu này, cho đến giờ thì 2 em này cũng đã bay cao đc rồi, nhưng chưa bay xa đc :)), nhưng trong tương lai 2 em này sẽ là cu khách tuyệt vời...Hết  _b_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent