Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cơn mưa rào và bổi thổ sấm  (Đọc 4191 lần)

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
cơn mưa rào và bổi thổ sấm
« vào lúc: 14/08/2013 11:15:26PM »
em xin kính chào các bác và chúc các bác có sức khoẻ tốt và có những chuyến gác cu thú vị. sau đây e xin được kể laị một bữa đi gác cu cho các bác chém....
    Vừa học xong tiết 5 thì lúc đó cũng đã 11h30 rồi, mình vội vàng về phòng thu dọn quần áo không kịp ăn uống gì mà mê mẩn chạy ra bến xe yên nghĩa và mong bắt kịp chuyến xe về vân đồn... lúc đó trong người tuy hơi mệt và đói nhưng cảm xúc sắp được về với gia đình và bạn bè sau 1thang xa nhà nó cứ ùa về trong mình và đặc biệt là mong được về chăm sóc mấy chú cục cúc cu và được đi gác như hồi còn chưa đi học... cứ mải nghĩ trong đầu về cái cảm giác của cuộc hẹn của một thằng e mê cu gáy về nhà đi gác cu với nó mà xe đi gần tới lúc nào không biết... sau cũng lên xe được và sau 6 tiếng ngồi trên chiếc xe khách ê ẩm cả người mình cũng đã có mặt tại nhà...
buổi tối hôm đó tôi cứ trằn trọc suốt đêm ko sao ngủ được:"cảm giác đó chắc ae nào cũng biết" rồi gà cũng đã gáy,mình vẫn chưa ngủ dc. rồi lúc đó chắc cũng tầm 2h mình mới chợp mắt thế mà ko cần cái chuông báo thức của con điện thoại galaxy viettel(120k) mình tỉnh dạy trước đó 5p. lúc đó cũng đã 4h30 rồi trời cũng đã mờ sáng. ngoài đồng thì vẫn còn những tiếng con ếch cóc nghóe kêu dâm gian và tiếng muỗi vo ve như tiếng ken sacsophone. mình dạy chuẩn bị đồ đạc xong rắt con dream ra cũng mất 10 phút vội vàng chạy qua đón thằng e, ko biết nó đã dạy chưa hay phải đợi nó.ai ngờ nó đã dạy từ khi nào mà đừng ngoài đường chờ e rồi.. ae lên xe và chạy thẳng theo con đường mòn ven rừng mà 20 năm qua tôi đã bước ko biết mỏi... trời mưa mấy hôm trc đường bẩn quá các bác ạ. đi mãi đi mãi cuối cùng cũng tới nơi gác...lúc đó cũng là 5h45 troi cũng sáng hẳn và đã có các bác nông dân tay răt trâu vai vác cày ra đồng... nhưng ko may hôm nay thời tiết xấu quá.. cơn cớ kéo âm ầm... tôi lo quá ko biết có làm ăn dược j ko? rồi tôi cũng quyết định kiếm chỗ đep đẹp thả mồi và treo bẹo... tôi dang cắm dò thì thấy có tiếng phạch phạch từ sa rồi đậu lên một cây cao rồi cất giọng gáy rất to...đó là em thổ sấm.người tôi run lên cố nhủ là cắm nốt dò cho nhanh nhưng sao không biết càng nhanh càng dối...mồi đất thấy bổi gáy nó liền đổ 1 sạc gù ngay, vừa lúc đó thì tôi cắm dò xong và 2 ae chạy về bụi cây lấp. vừa xong thì con thổ sấm đánh cánh thả diều vào một cây gần đó gù sối sả vào mối của tôi... trong lòng tôi lúc đó rất vui ...ai ngờ đâu không như mong đợi trời bắt đầu đổ những hạt mưa...to dần lên.lúc đó trong đầu tôi ko bít có lên cho mồi chơi tiếp hay là bắt mồi vào kẻo mưa các bác ak lúc này thi mưa to rồi.. nhưng e nhìn lên con bổi và mồi vẫn đấu nhau rất hăng mặc cho mưa gió. và rồi e quyết định liều một phen...cơn mưa thì ngày càng to.và làm cho tôi ko còn nghe được giọng của 2con nữa..sau 15p dầm mua con bổi ko chịu nổi mà rớt xuống chỗ con mồi đất của mình. lúc đó tôi chỉ nghe có tiếng cục gù cục gù mà ko bit con nào gù nữa.nhưng con bổi hăng quá. ko biết đã dinh dò hay chưa mà nó rớt xuông 10p mà chưa thấy kết quả j vẫn thấy tiếng gù.tôi nghĩ toi công rồi ai ngờ niềm vui đã đến ...phạch phạch phạch...con bổi nhảy tung toẻ lên... tôi chạy mê man tới và túm lấy con bổi .ai biết đâu con bổi hăng quá dính tới 4 cái dò của 2 bộ mà mãi mới chịu bay. còn con mồi đất thì ướt như chuột lột...

robir9nguyen

• Khách
Re: cơn mưa rào và bổi thổ sấm
« Trả lời #1 vào lúc: 15/08/2013 01:18:19AM »
Tu truoc gio chua bao gio dc nge tieng tho sam, bac chu topic lam sao biet la giong tho sam vay?

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 15/08/2013 08:13:55AM »
Xin loi bac, địa phương e gọi the ak,

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #3 vào lúc: 15/08/2013 09:53:39AM »
Ngọc viết văn tả cảnh trận bắt bổi rất hay, Tố Hữu cũng phải cắn bút . A chúc mừng em nhé !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

tung_quangninh

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/08/2013 03:46:16PM »
bác cugay vân đồn cho em sđt bữa nào em ra vânđồn g (*)(*)

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 15/08/2013 06:03:04PM »
em xin kính chào các bác và chúc các bác có sức khoẻ tốt và có những chuyến gác cu thú vị. sau đây e xin được kể laị một bữa đi gác cu cho các bác chém....
    Vừa học xong tiết 5 thì lúc đó cũng đã 11h30 rồi, mình vội vàng về phòng thu dọn quần áo không kịp ăn uống gì mà mê mẩn chạy ra bến xe yên nghĩa và mong bắt kịp chuyến xe về vân đồn... lúc đó trong người tuy hơi mệt và đói nhưng cảm xúc sắp được về với gia đình và bạn bè sau 1thang xa nhà nó cứ ùa về trong mình và đặc biệt là mong được về chăm sóc mấy chú cục cúc cu và được đi gác như hồi còn chưa đi học... cứ mải nghĩ trong đầu về cái cảm giác của cuộc hẹn của một thằng e mê cu gáy về nhà đi gác cu với nó mà xe đi gần tới lúc nào không biết... sau cũng lên xe được và sau 6 tiếng ngồi trên chiếc xe khách ê ẩm cả người mình cũng đã có mặt tại nhà...
buổi tối hôm đó tôi cứ trằn trọc suốt đêm ko sao ngủ được:"cảm giác đó chắc ae nào cũng biết" rồi gà cũng đã gáy,mình vẫn chưa ngủ dc. rồi lúc đó chắc cũng tầm 2h mình mới chợp mắt thế mà ko cần cái chuông báo thức của con điện thoại galaxy viettel(120k) mình tỉnh dạy trước đó 5p. lúc đó cũng đã 4h30 rồi trời cũng đã mờ sáng. ngoài đồng thì vẫn còn những tiếng con ếch cóc nghóe kêu dâm gian và tiếng muỗi vo ve như tiếng ken sacsophone. mình dạy chuẩn bị đồ đạc xong rắt con dream ra cũng mất 10 phút vội vàng chạy qua đón thằng e, ko biết nó đã dạy chưa hay phải đợi nó.ai ngờ nó đã dạy từ khi nào mà đừng ngoài đường chờ e rồi.. ae lên xe và chạy thẳng theo con đường mòn ven rừng mà 20 năm qua tôi đã bước ko biết mỏi... trời mưa mấy hôm trc đường bẩn quá các bác ạ. đi mãi đi mãi cuối cùng cũng tới nơi gác...lúc đó cũng là 5h45 troi cũng sáng hẳn và đã có các bác nông dân tay răt trâu vai vác cày ra đồng... nhưng ko may hôm nay thời tiết xấu quá.. cơn cớ kéo âm ầm... tôi lo quá ko biết có làm ăn dược j ko? rồi tôi cũng quyết định kiếm chỗ đep đẹp thả mồi và treo bẹo... tôi dang cắm dò thì thấy có tiếng phạch phạch từ sa rồi đậu lên một cây cao rồi cất giọng gáy rất to...đó là em thổ sấm.người tôi run lên cố nhủ là cắm nốt dò cho nhanh nhưng sao không biết càng nhanh càng dối...mồi đất thấy bổi gáy nó liền đổ 1 sạc gù ngay, vừa lúc đó thì tôi cắm dò xong và 2 ae chạy về bụi cây lấp. vừa xong thì con thổ sấm đánh cánh thả diều vào một cây gần đó gù sối sả vào mối của tôi... trong lòng tôi lúc đó rất vui ...ai ngờ đâu không như mong đợi trời bắt đầu đổ những hạt mưa...to dần lên.lúc đó trong đầu tôi ko bít có lên cho mồi chơi tiếp hay là bắt mồi vào kẻo mưa các bác ak lúc này thi mưa to rồi.. nhưng e nhìn lên con bổi và mồi vẫn đấu nhau rất hăng mặc cho mưa gió. và rồi e quyết định liều một phen...cơn mưa thì ngày càng to.và làm cho tôi ko còn nghe được giọng của 2con nữa..sau 15p dầm mua con bổi ko chịu nổi mà rớt xuống chỗ con mồi đất của mình. lúc đó tôi chỉ nghe có tiếng cục gù cục gù mà ko bit con nào gù nữa.nhưng con bổi hăng quá. ko biết đã dinh dò hay chưa mà nó rớt xuông 10p mà chưa thấy kết quả j vẫn thấy tiếng gù.tôi nghĩ toi công rồi ai ngờ niềm vui đã đến ...phạch phạch phạch...con bổi nhảy tung toẻ lên... tôi chạy mê man tới và túm lấy con bổi .ai biết đâu con bổi hăng quá dính tới 4 cái dò của 2 bộ mà mãi mới chịu bay. còn con mồi đất thì ướt như chuột lột...

Hic, bác này ngồi hết tiết 5 mà viết sai chính tả nhiều quá! Chắc tại ngồi trong lớp mà đầu óc chỉ nghĩ đến mồi với bổi thôi??? Đôi lời góp ý mang tính xây dựng, không phải cũng mong bác bỏ qua cho!

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 15/08/2013 08:26:43PM »
Ngọc có em nào đẹp, up ảnh lên cho ace chém cho vui đê.
Đam mê cu gáy...!

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 15/08/2013 10:34:25PM »
Bác ơi. Chính tả e kém lắm. Hi. E ko co chim đẹp toàn con cùi cùi thoi. Up lên ngại qua

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/08/2013 10:36:58PM »
Các bác cứ chém e. E có sao viết vậy thôi bác ak. Hi. Cảm ơn các bác đã đọc bài của e.

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 15/08/2013 10:39:05PM »
Bác tùng ơi. E tên ngọc. Sdt e 01697205733 bac co dk qua vân đồn thi alo cho e nhé. Rất vui dc đón tiếp bác

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 29/08/2013 11:44:09PM »
đây là một số hình ảnh e nó nè? các bác chém xem thế nào.....

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 29/08/2013 11:44:52PM »
Tu truoc gio chua bao gio dc nge tieng tho sam, bac chu topic lam sao biet la giong tho sam vay?

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 06/09/2013 08:10:03AM »
nay chú Ngọc còn viết cả văn nữa ah vừa đánh cu vừa viết văn thế này thì nhà văn, văn cao tôi cũng bái phục  =))  =))  =))  =))
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 06/09/2013 08:54:11AM »
Con chim đẹp quá. Chúc mừng bạn. Nhìn cái cổ gớm thật

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 06/09/2013 09:17:08AM »

Đầu, mặt, qui, cườm đẹp không chê vào đâu được, chỉ chê cấp mình và cặp cán hơi yếu nhưng  dù sao thì cũng quá khó để mà kiếm được một em như này của ông trời trong thời buổi mồi nhiều hơn bổi hiện nay. Chúc mừng bạn, mong cho em nó mau  nổi để còn xem clip!

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 06/09/2013 11:02:16AM »
vâng e cảm ơn các bác đã quá khen? e văn cằn thơ cụt làm j sánh bằng bác cao dc....mong bác chỉ giáo
nay chú Ngọc còn viết cả văn nữa ah vừa đánh cu vừa viết văn thế này thì nhà văn, văn cao tôi cũng bái phục  =))  =))  =))  =))

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 06/09/2013 11:04:11AM »
cảm ơn bác lehieu e này thi ko chê dc nhưng so với cặp mình quá khổ thì cặp chân hơi nhỏ lên nhìn co ve hoi yếu? nhung ko sao. tai e cũng tuyển khá lâu mới kiếm dc chỉ còn biết doi nó nổi thôi ạ!và thưa với bác là e nó đã gáy rồi ạ

Đầu, mặt, qui, cườm đẹp không chê vào đâu được, chỉ chê cấp mình và cặp cán hơi yếu nhưng  dù sao thì cũng quá khó để mà kiếm được một em như này của ông trời trong thời buổi mồi nhiều hơn bổi hiện nay. Chúc mừng bạn, mong cho em nó mau  nổi để còn xem clip!

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 10/09/2013 09:50:31PM »
các bác ạ. e nó đã gáy và gù với chim mồi của e khi e treo 2 con ở gần và tự nhien no gù e vui quá các bác ạ

cugaybinhphuoc123

• Newbie
  • *
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 07/10/2013 03:45:34PM »
chúc mừng bạn đã tóm đc e bổi hay

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân