Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mất ăn, mất ngủ.  (Đọc 4702 lần)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mất ăn, mất ngủ.
« Trả lời #40 vào lúc: 17/09/2013 09:52:24AM »
Đúng là con chim có bộ Cườm xứng đáng làm chim mồi. Chim hơi nóng chút...
Nếu là bổi, có thể 1 năm là nổi nhưng cũng có thể... 4 mùa mới nói chuyện.

Sau 1 time chăm bẵm thì nay nó bắt đầu siêng gáy rồi các bác ạ. Nó gáy giọng thổ pha xíu xiu đồng. Âm lượng tốt, gọng gù cũng khá. Nay sáng sáng nghe con khác mở miệng là đã phóng được mấy sạc gù. Chưa nghe thúc nên cũng chưa thấy bài bản gì. Mà nó rất láo, đúng 4.30 sáng là tung lồng ầm ầm, nhưng chỉ tung 1 phát duy nhất sau đó đứng im trên cầu hoặc nằm bẹt xuống sàn rồi chờ sáng là mở miệng. Hy vọng cứ đà này ra trước tết ép lồng, ra tết xách đi xem sao. :)) :)) :))

Oh tôi đã tin nhắn của bác, nhưng mấy hôm roiif không đọc thư nên không hay bít... xin lỗi về sự chận trễ.
Tôi đã thấy-hiểu được cách chăm sóc, nuôi dưỡng Cu của bác rùi. Vậy là niềm tin của bác với nó đã được kết duyên.
Tôi tin bác thật lòng và tôi bit 1 điều: con Cu nào sắp nổi cũng thường hay giãy đêm chút chút... và nó là con chim có tài năng để ra mồi.
Những con giãy đêm như vậy nhưng sau khi nó nổi (hoặc ra mồi) thì lại không có hiện giày vậy nữa. Bác yên tâm đi.
Tôi vẫn bảo vệ quan điểm của tui từ cái nhìn đầu tiên thấy hình nó: nó là con chim dữ, hơi nóng đấy nha... và rất có Tài.
Nó đúng là có Duyên với bác đấy. Chúc mừng...
Nhưng không quên nhắc cảnh báo bác 1 điều với con bổi này: Nó có thể sẽ là con chim rất hay về sau nhưng có thể sẽ bỏ đi sau 3 năm nữa. Tất cả là phụ thuộc vào tay nghề của bác: Huấn luyện chim mồi. Nếu có điều gì chưa rõ, bác nhắn tin chứ nói trên DĐ nhiều lúc không tiện và vì có phải ai cũng hiểu ý mình nói gì, vào vấn đề gi đâu?
Thân bác,
Cảm ơn bác cugaythodong. Cua sẽ lưu tâm cảnh báo của bác. Sẽ định hình cho nó cách tập để khỏi phí nếu nó thực tài. Cua linh cảm bác đang đề cập đến 1 vấn đề mà nhiều người nôn nóng gặp phải. Đó là tạo cho nó cảm giác ngán, nhàm khi lạm dụng lúc nó mới ra mồi bởi vì nếu nó là con chim tài và không còn là chim tơ?
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 17/09/2013 10:49:07AM »
Bác Cua.
Vì đây là topic riêng của bác , nên xin trao đổi với bác. Ai quan tâm có thể trao đổi nhưng chỉ trong phạm vi topic này.
Thú thực với bác xem bói chim Cu mà xem qua hình ảnh thì gần giống như thày bói mù xem voi trong câu chuyện cổ tích dân gian vậy. Đương nhiên, phần đúng có nhưng phần sai nhiều hơn. Mọi khi chúng ta nói với mọi người qua hình ảnh chụp con Cu là ta động viên họ nhiều hơn là giúp đỡ thẳng thắn với họ. Riêng tui có cách chọn khác tý: chân, mặt, mỏ, cườm, quy... chỉ nói lên tổng thể nhưng chưa chi tiết với con mồi nha.
Xin hỏi bác: con Cu mồi cần nhất điều gì? Người bình thường chỉ cần:
1- Bác nói gù nhiều, cứng gù hả? Đúng nhưng chưa đủ. Là vì: rất cần con mồi gù nhiều thì ắt bổi sẽ nhanh nóng và đá nhanh. OK.
2- Bác nói dày bài, bải bản hả? ĐÚng nhưng vẫn thiếu: bài bản để chủ chim thích (vì nghe chúng chửi nhau mà), nhưng thử hỏi cử nhau bằng bài bản như vậy thì sau bao lâu sẽ bắt được bổi, bổi sẽ đá. Có bắt được bổi chứ, nhưng sau bao lâu bắt được bổi ?
3- Bác nói: Cần con chim có đầy đủ nước ngoài, trong, hậu và tỉnh chim nữa: Tuyệt.
4- Bác nói kết hợp cả 3 yếu tố nói trên: Quá tuyệt.
Vậy ta đi vào cụ thể:
Với 1 con mồi được đào tạo và huấn luện làm con mồi đúng bài bản và với 1 tình huống đi gác như nhau:
Con Cu rơi vào trường hợp: có thể ngày bắt 3 con trở lên là thường. Trường hợp 2: nhiều nhất 3 con 1 ngày. Trường hợp 3: có thể ngày bắt 5 con trở lên là trong khả năng. Riêng trường hợp 4, có khi đi cả ngày mà vẫn về 1 mình. Tại sao ???
Vậy theo bác điều kiện nào cần, thích hợp với con mồi?
Bác chọn con cu mồi như thế nào? Và theo bác tôi chọn con cụ như thế nào ?

Cụ thể hơn nữa vào con cu của bác: Tại sao tôi nói con cu của bác là con cu có Tài, và khuyên bác nên tin tưởng ở nó qua 6 hình ảnh bác cho tôi xem được? Hình nào đánh giá đúng nó nhất trong 6 hình trên ? Và hình nào tôi cần nhất ở nó, khi nó đóng bộ cườm như vậy ?
« Sửa lần cuối: 17/09/2013 11:01:42AM gửi bởi Cu gay Thodong »

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 17/09/2013 11:18:43AM »
Cảm ơn bác về những tình huống cụ thể mà bác đã đặt ra. Thực lòng mà nói với bác thì Cua trước đây chỉ chơi 1 cách võ biền. Sau này tham gia diễn đàn thì mới cố lưu tâm để học hỏi. Trôm nghĩ, trong 1 lớp học. Cũng 1 cô, 1 thầy. Không học thêm, học bớt. Nhưng cái bằng, cái kết quả kiến thức thu được nó khác nhau hoàn toàn.
Tôi cứ thấy kiến thức của mình càng tìm hiểu thì càng hẹp.
Rất tâm đắc câu: Dụng Nhân như dụng mộc. Tiêu chí của 1 con mồi hay thì rõ ràng ai cũng muốn nó vừa cứng tiền lại sâu hậu. Bắt được cả chim hèn lẫn anh hùng cái thế. Mà muốn được con như vậy thì đành nhờ chữ Duyên 1 phần. nhưng chữ duyên hay cơ hội thường hay đến với người có tâm đi tìm cơ hội chứ không thể chờ sung rụng. Kiến thức nó cũng thế. Gặp con chim hay mà nhìn không ra . Sau đó người ta luyện lên hay lại bảo mình kém duyên ư? k phải! đó là kém kiến thức. Nó là con bổi thì nhìn thế nào? nếu là mồi mà không thử được thì liệu nhìn có ra không? tố chất nó hay nhưng luyện tập sai phương pháp thì nó cũng k thể phát huy. (Cái này thì Cua phải học thêm đến hết đời).
Cua thì cũng đặt ra tiêu chí tìm mồi của mình rất cao. Tuy nhiên nó ở đâu thì chưa thấy. Nên đành tạm chấp nhận với những gì mình có và ráng chơi nó theo cách của mình+ sự góp ý của anh em, cộng đồng.
Với bác cugaythodong chọn chim như thế nào thì Cua k dám võ đoán. Nhưng bác đã nói thế thì Cua mạnh dạn tý về quan điểm chơi của bác nhé:
Bác là người có kinh nghiệm. Bác có thể nhìn ra nhiều dạng chim để ra mồi. Bác sẽ cầm vài con. Mỗi con 1 tính để trong thời gian bác tìm những đặc tính hội tụ tất cả trong 1 con thì  Bác sẽ vận dụng từng con trong thời gian đánh cụ thể. Con bổi cụ thể và không quá câu nệ quá về time để kiếm được 1 con mồi có đủ các tiêu chí. Về cách nhìn chim, đoán nước thì Cua k dám bàn.  cách chơi thì đoán mò như thế. Mong bác chia sẽ thêm.
Thân.
« Sửa lần cuối: 17/09/2013 11:49:31AM gửi bởi Cua_QB_GL »

nguyendung

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 18/09/2013 01:22:43PM »
dẹp qua. cho cái hẹn trình làng di cua ?

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 18/09/2013 03:27:41PM »
Bác Cua.
Vì đây là topic riêng của bác , nên xin trao đổi với bác. Ai quan tâm có thể trao đổi nhưng chỉ trong phạm vi topic này.
Thú thực với bác xem bói chim Cu mà xem qua hình ảnh thì gần giống như thày bói mù xem voi trong câu chuyện cổ tích dân gian vậy. Đương nhiên, phần đúng có nhưng phần sai nhiều hơn. Mọi khi chúng ta nói với mọi người qua hình ảnh chụp con Cu là ta động viên họ nhiều hơn là giúp đỡ thẳng thắn với họ. Riêng tui có cách chọn khác tý: chân, mặt, mỏ, cườm, quy... chỉ nói lên tổng thể nhưng chưa chi tiết với con mồi nha.
Xin hỏi bác: con Cu mồi cần nhất điều gì? Người bình thường chỉ cần:
1- Bác nói gù nhiều, cứng gù hả? Đúng nhưng chưa đủ. Là vì: rất cần con mồi gù nhiều thì ắt bổi sẽ nhanh nóng và đá nhanh. OK.
2- Bác nói dày bài, bải bản hả? ĐÚng nhưng vẫn thiếu: bài bản để chủ chim thích (vì nghe chúng chửi nhau mà), nhưng thử hỏi cử nhau bằng bài bản như vậy thì sau bao lâu sẽ bắt được bổi, bổi sẽ đá. Có bắt được bổi chứ, nhưng sau bao lâu bắt được bổi ?
3- Bác nói: Cần con chim có đầy đủ nước ngoài, trong, hậu và tỉnh chim nữa: Tuyệt.
4- Bác nói kết hợp cả 3 yếu tố nói trên: Quá tuyệt.
Vậy ta đi vào cụ thể:
Với 1 con mồi được đào tạo và huấn luện làm con mồi đúng bài bản và với 1 tình huống đi gác như nhau:
Con Cu rơi vào trường hợp: có thể ngày bắt 3 con trở lên là thường. Trường hợp 2: nhiều nhất 3 con 1 ngày. Trường hợp 3: có thể ngày bắt 5 con trở lên là trong khả năng. Riêng trường hợp 4, có khi đi cả ngày mà vẫn về 1 mình. Tại sao ???
Vậy theo bác điều kiện nào cần, thích hợp với con mồi?
Bác chọn con cu mồi như thế nào? Và theo bác tôi chọn con cụ như thế nào ?

Cụ thể hơn nữa vào con cu của bác: Tại sao tôi nói con cu của bác là con cu có Tài, và khuyên bác nên tin tưởng ở nó qua 6 hình ảnh bác cho tôi xem được? Hình nào đánh giá đúng nó nhất trong 6 hình trên ? Và hình nào tôi cần nhất ở nó, khi nó đóng bộ cườm như vậy ?
Tôi thích nhất là cái hình cuối. Nó thể hiện gần hết tính cách  của con chim. Tất nhiên có thể ảnh hưởng của những hình trước. Hình cuối nó thể hiện được sự tinh anh. Mắt đóng, treo.Thể hiện được cái lưng gù, cánh sệ, bù lại bộ qui lưng. Nhìn con chim nó có thần. Sức bền của hơi gù thể hiện ở báng cổ...
Tui đã cố gắng hết sức. Đóng góp của bác sẽ là kiến thức chung của anh em.
Thân .

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 18/09/2013 04:20:41PM »

Tôi thích nhất là cái hình cuối. Nó thể hiện gần hết tính cách  của con chim. Tất nhiên có thể ảnh hưởng của những hình trước. Hình cuối nó thể hiện được sự tinh anh. Mắt đóng, treo.Thể hiện được cái lưng gù, cánh sệ, bù lại bộ qui lưng. Nhìn con chim nó có thần. Sức bền của hơi gù thể hiện ở báng cổ...
Tui đã cố gắng hết sức. Đóng góp của bác sẽ là kiến thức chung của anh em.
Thân .

Bác đã không nói thì tôi cũng không nói, nhưng bác đã nói thì tôi xin được chia xẻ.
Thú thực với bác Cua, nếu có 5 cái hình trên thì tui cũng chỉ là phán bừa, nhưng có cái hình thứ 6 thì tôi dám nói những lời như trên và đã có lời khuyên với bác về con bổi rồi đấy. Bác có ảnh của nó hiện tại chứ ?
Nhưng chỉ dựa vào 1 cái hình thứ 6 thì cũng chưa đủ đâu. Nhưng khẳng định hình thứ 6 quyết định con chim nhất.
Vậy là cái nhìn của tôi và bác cùng hướng về 1 phía rồi nha.
Xin bổ sung với bác Cua: lkhi chọn chim thì tôi, bác và ai nữa cũng căn cứ vào mấy điểm chính kia để quyết định nhưng riêng tôi phải cầm-nắm con chim trong tay nữa thì không phải phân vân gì ? Riêng điều này không phải ai cũng hiểu, nhưng đã chơi chim mồi thì phải biết: Cầm con chim trên tay sẽ cảm nhận được cái tố chất nó thế nào? Vì ta chọn nó là mồi chiến binh kia mà, vậy mà nó dặt dẹo, nhào nhoẹt thì mồi được mấy lả ??? Chả mấy nó làm ta bực cả mình vì tin tưởng nhưng hóa ra nó làm ta thất vọng. Nhưng cái thất vọng này đã bị trả giá, vì ta kém hiểu biết, non kém về nhìn nhận mà ta cứ chọn, cứ thừa nhận và công nhận bừa...
Còn một điều nữa khi chọn con cu làm mồi của riêng tôi: Đôi mắt. Một con cu có đôi mắt ưng ý thì ta có thể đánh đổi và bỏ qua ít nhất 2 điểm xấu trên người nó mà không phải lăn tăn. 
Lời cuối cho con bổi của bác: Nó là con chim hội tụ đủ: tố chất, đặc điểm và khả năng làm mồi (điều này giờ thì tôi và bác đã cùng chia xẻ và thấy rồi nha) nhưng nó sẽ làm nên trò trống gì thì tùy bác dạy dỗ đấy. Thân,
« Sửa lần cuối: 18/09/2013 04:28:38PM gửi bởi Cu gay Thodong »

truongnth

• Chính thức
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 19/09/2013 11:53:29AM »
Đọc topic này của anh Cua và lời vàng ngọc của anh Thổ Đồng quả thật lĩnh hội được nhiều ý hay, cảm ơn an Cua. Theo tôi, chơi loại chim này gần như ai cũng quan tâm đến tiếng gáy mà quên mất cu gáy cũng là một loài được gọi là sinh vật cảnh. Đã là cảnh thì phải thưởng thức thêm chúng bằng thị giác nữa, chú chim này nếu không trở thành một tài năng thì cũng đáng để chúng ta ngồi uống trà và ngắm nghía nó và ... nuối tiếc, đó cũng là cảm giác. Kẻ tài bao giờ cũng sẽ có điểm khuyết để người ta tiết nuối để con tim của người gác cu cảm thấy thật sự rung động đúng không hai bác, cuộc chơi đâu cứ phải thắng và bại.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 23/09/2013 08:09:16AM »
Chia vui với bác Cua, hình như "đã có duyên thì tất lẽ là vậy" hay sao ấy, em cũng vừa có cảm giác giống bác nên ké tấm hình cũ vào đây, con này không dám so sánh với con của bác nhưng đơn giản là em thích nó nên đôi lúc cũng mất ăn mất ngủ bác ạ hihi

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 23/09/2013 09:52:02AM »
Đứa nào đây mà non lực lưỡng hoành tráng vậy Thức ơi ?

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 23/09/2013 01:52:43PM »
2 đùi thịt chó, mưa đất đỏ trơn như mỡ trong khi đã mấy chai nước suối rồi mà vẫn phải năn nỉ gãy lưỡi mới mang được em nó về nhà bác Hoàng ạ  :d

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 23/09/2013 02:05:25PM »
Đấy! Rồi lại cả thèm chóng chán như cái con mồi kia nhá ...

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 23/09/2013 02:10:44PM »
khè khè khè, mang về em thả vào lồng chạy ra chợ mua 1 ổ khóa về khóa lại ném chìa khóa rồi bác ạ, có chán thì cũng phải tiếc cái lồng  _khotro_

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 24/09/2013 07:51:29AM »
Chuẩn rồi, không có gì mà phải mất ngủ nữa. Mà bác đã ném chìa khóa đi rồi thì cứ vậy mà ngủ ngon thôi.
Kết thêm điểm nữa ở em này có bộ lông ngực mịn min.. tỉnh chim mà nhanh nổi đây. Mà sao bác cắt lông cánh vào sâu vậy?
Còn bác Cua nghĩ sao ???
« Sửa lần cuối: 24/09/2013 07:54:51AM gửi bởi Cu gay Thodong »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent