Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cu gáy ăn lá bù ngót  (Đọc 2040 lần)

phamhong5264

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
cu gáy ăn lá bù ngót
« vào lúc: 09/03/2014 01:06:33PM »
xin các bác cho em hỏi tí số là em có cho cu gáy ăn lá bù ngót và vắt lấy nước của bù ngót pha với nước cho cu gáy ăn có được kg xin các bác chỉ dùmcó hại hay có lợi

trieupn_bp

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cu gáy ăn lá bù ngót
« Trả lời #1 vào lúc: 09/03/2014 07:48:46PM »
Rau ngót có nhìêu vitamin và muôí khoáng , canxi magiê  phôtpho và vitamin c . Rau ngót còn có kali , b1 , b2, b6 ... Vì vây mình nghi e nó an duoc thì rat tôt . Thân

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 09/03/2014 08:03:11PM »
 Rau ngót thì em giã nát vắt lấy nước trộn vào khoáng rồi phơi khô cho chim ăn dần thôi.
 Chứ em nghĩ pha trực tiếp vào nước không tiện lắm.
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 09/03/2014 08:17:03PM »
nếu chim bị khàn tiếng hoặc gáy không ra hơi, thì có thể dã lá bò ngót vắt lấy nước pha với ít mật ong cho chim uống trong vòng 2 ngày giong sẽ ổn định trở lại . công thức này mình đã thực hiện rất hiệu quả. chúc các cụ thành công  _zoo_ _zoo_
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

phamhong5264

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 09/03/2014 10:59:38PM »
rất cám ơn các bạn đã cho em vài ý kiến hay

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/03/2014 07:56:38PM »
nếu chim bị khàn tiếng hoặc gáy không ra hơi, thì có thể dã lá bò ngót vắt lấy nước pha với ít mật ong cho chim uống trong vòng 2 ngày giong sẽ ổn định trở lại . công thức này mình đã thực hiện rất hiệu quả. chúc các cụ thành công  _zoo_ _zoo_
............

Cho mình hỏi tí ti bác Tây Nguyên ơi, lá bù ngót tức là lá rau ngót ngoài Bắc vẫn gọi đó à, rau ngót dùng cho sản phụ ăn ý? Lá rau ngót giã nát ra thì sẽ có nước màu xanh và uống hơi ngái, liệu pha với mật ong thì để riêng trong một cóng hay hòa chung vào cóng nước? Hôm nào đến mùa rau ngót mình sẽ làm thử rồi uống xem giọng có trong trẻo hơn tí nào không?  :d, chắc là phải tăng liều lượng cho hợp với người chứ nhỉ  :d vì mình thấy nhiều trường hợp chữa bệnh cho cu gáy dùng thuốc của người được, không biết trường hợp này thế nào? Thuốc này mà áp dụng được thì mình sẽ tha hồ được ăn kem và uống nước lạnh, mùa hè sắp tới rồi :d

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/03/2014 08:07:59PM »
chào a Cu Gáy_ Tây Nguyên :liều lượng pha sao a có thể cho cụ thể được không a ? :-SS :-SS :-SS :-SS
Chào chú terkukur TT  (Hùng Anh) :)) :))(xìke chúa) :d :d
dã khoảng 5 ngon lá bồ với ít lá già nữa vắt lấy nước pha thêm 100mlm nước và 1 muỗng cafe mật ong chú nhé  _zoo_ _zoo_
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent