Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tâm linh có nên tin?  (Đọc 4614 lần)

cugay_tracu

• Sr. Member
  • Thanks 100
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tâm linh có nên tin?
« vào lúc: 11/03/2012 04:20:06AM »
Các bạn ạ! Tôi là một người không bao giờ tin vào những chuyện mang tính chất dị đoan, nhưng hôm nay khi mọi chuyện đã xảy ra có tính chất lập đi, lập lại trong những giấc mơ của tôi và khi đối chiếu lại tất cả một chuỗi sự việc xảy ra đi kèm đằng sau những giấc mơ ấy, khiến tôi phải giật cả mình vì những sự trùng hợp ngẩu nhiên có liên quan đến những giấc mơ kia.
… Tôi nhớ trước ngày tổ chức Offline khoản 2 tuần, mà cả ba giấc mơ cùng gặp đúng một sự việc:

Lần thứ1: Một hôm trong lúc mơ màng tôi thấy mình đã gặp không may trong lúc đi bẫy cu là bị một con rắn đã ngoạm đúng vào chân mình… sáng hôm sau khi đi bẫy mình rất cẩn thận với những bụi rậm, thế nhưng mình vẫn bị té cầu dừa vào giờ chót, khiến phải dưỡng thương cả tuần …

Lần thứ 2: Lại cũng nằm mơ bị rắn cắn, thế là lần nầy khi đi bẫy tôi kiên tránh tất cả những cây cầu mà tôi cho rằng không an toàn, hoặc là cẩn thận quá mức với chúng, nhưng lần nầy con mồi đất “giọng thổ có nước gù vô đối” bị bồ cắt vồ sơ xác lông …

Lần thứ 3: Lần này tôi rất cẩn thận với bản thân khi gặp phải giấc mơ tương tự, cả ngày hôm ấy hầu như tôi không bước chân ra khỏi nhà, có lẽ tôi có cảm giác sợ những giấc mơ như thế? thế rồi chiều hôm ấy, khi hay tin người anh của thành viên Út Vẹn bệnh nặng vừa ra viện, nên còng cả đến thăm, lúc nầy hình như tôi không hề nhớ về giấc mơ của đêm qua, khi đi đến nhà thành viên anh tư Sành, tiện đường tôi ghé chở anh tư cùng đi, khi anh đã ngồi trên xe tôi mới trực nhớ rằng anh đã quên mang mũ bảo hiểm, nhưng vì từ đây đến nhà bệnh nhân chừng 400m – mà là đường đanl bê tông chắc là không sao? Hai anh em vừa kéo ga tăng chưa hết vòng số, thì một cây dùi cui đen ngòm đưa ngang trước mặt cùng một tiếng còi dài chát chúa…
      Từ hôm ấy trở về sau thì những giấc mơ như thế không còn quấy rối giấc ngủ của tôi nữa, … Và rồi cách đây vài hôm … “ Nghe một con bổi tiếng to như loa làng, miệng thì nhanh như máy điện tử, kèm dập, thúc gù … thôi bài bản hết chỗ chê, chỉ khổ nổi nơi ấy không có cội cũng như bãi đánh, chỉ có duy nhất là đường điện hạ thế làm cội và một đoạn bờ đê làm bãi cắm dò – Tranh thủ nhân lúc vắng người tôi vội vàng úp bội trong tít tắc, mồi kêu con bổi về cội dây điện nó gù chạy qua, chạy lại mòn cả dây điện, nó chuyền làm đung đưa cả đoạn dây hạ thế … cuối cùng con bổi cũng từ từ hạ cánh như quay phim chậm… Bổng dưng có một tay say xĩn từ đâu trong làng phóng xe như bay ra lộ nhựa, tôi chỉ còn biết la: ú ..ớ ..ú ..ớ ……..vì con mồi đã bị chiếc xe cán xẹp lép trên bờ đê, nhìn con mồi mà tôi hết la rồi lại hét vang cả cánh đồng …” Đến khi thằng con nó kêu ba ơi … ba ơi …tôi chợt tỉnh giấc mà hai khóe mắt vẫn còn ươn ước, May quá đó chỉ là giấc mơ, tôi trằn trọc không sau ngủ lại được, thế rồi tôi tự an ủi bản thân “có lẽ mình vừa xem clip của mấy tay đánh mồi trần cạnh đường cao tốc đêm hôm nên mới nằm mơ như thế?
      Hôm qua, thứ bảy 10/3/2012 tôi có nhận lời một người bạn lên Thành Phố Trà Vinh giúp họ chút việc, trên đường đi chỉ cách Thành Phố chừng 2 km thì tôi nhận được điện thoại của họ xin lỗi vì gia đĩnh có người thân vừa mất nên không thể gặp, thế là cuộc hẹn coi như bị hủy bỏ, tiếp theo Thầy Hà một thành viên của diễn đàn gặp và mời tôi về nhà thăm viếng dàn bổi khủng của thầy, sau 30 phút cà phê tào lao quanh cu cò, tôi xin phép ra về vì không biết sao trong lòng như lửa đốt…
        Buổi chiều Thầy Vinh thành viên hội cu gáy Trà Cú đến nhờ sữa giúp chiếc laptop, không biết lý do gì tôi không nhận mà bảo “Thầy mang lên Thành Phố Trà Vinh sữa vì em bận đi bẫy rồi” nói xong tôi cũng xách mồi lên đường, kèo đầu không có thấy bổi, tôi đi tiếp đến khu vực con thổ kèm dán cườm mà tôi bắt hôm 27/12/2011, đến nơi đã phát hiện hai con bổi trên cành, thế là tôi nhanh tay úp bội cắm dò theo hình chữ ngủ trên một mô đất cao và thả mồi, con bẹo vừa cất tiếng, con bồi sà ngay về cội cây cồng, đứng đấu, con mồi đất “giọng thổ có nước gù vô đối” gù rước mấy dây quanh bội, bổng con mồi như chạy quanh bội, tôi cứ nghĩ là con bổi đã sà xuống đâu gần đấy nên nó nóng thế? ( nó quen làm như thế) Tôi ngó lên cây cồng thì con bổi vẫn còn đấy, bên dưới bổng nghe tiếng con mồi tung lồng úp, tôi nhìn lại trong tít tắc khoản 5 giây thì một con chồn từ dưới ruộng lúa bay như tên về phía con mồi và ngoạm luôn cái lồng úp. Tôi điếng người la lên, vừa la vừa chạy, con chồn hoảng hồn nhảy xuống ruộng lúa và trả lại con mồi với thân hình be bét máu, tôi lên xe về mà trong lòng tê tái … Em nó đã chính thức chia tay tôi lúc 1 giờ 30 phút ngày 11/3/2012, để lại mình tôi bên chiếc máy tính và ngồi đây viết vài dòng tâm sự này.
       Các bạn ạ! Cái gì khi mất đi rồi mới cảm thấy nó quí! Vì thế hãy nên trân trọng gìn giữ những gì hiện đang có, tôi có một lời khuyên như thế này: “đừng nên đánh đổi bởi một con bổi tầm thường với một con mồi hay của chúng ta nhé” vì nếu bắt con bổi ấy về chưa chắc khi lên mồi nó hay bằng con mồi của ta, do đó đừng vì một chút đam mê - quyết cho thỏa mãn cơn ghiền mà úp bậy, úp bừa những nơi không an toàn mà làm chết đi con mồi có một không hai như tôi các bạn nhé.
Hình em nó khi còn sống:

Em nó ra đi trong tư thế ngẫn cao đầu, mình vừa chôn cất xong  =(( , sau khi hoàn thành bài viết.

« Sửa lần cuối: 11/03/2012 07:53:15AM gửi bởi Lâm Quang Nhã »

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
Re: Tâm linh có nên tin?
« Trả lời #1 vào lúc: 11/03/2012 06:59:22AM »
không những một mà cả ba lần mơ đều có thật.... xin chia buồn cùng anh... :( :( :(

chúc anh luôn vui khỏe và không gặp những trường hợp như thế nữa...!
« Sửa lần cuối: 11/03/2012 05:40:11PM gửi bởi Lữ Khách »

tammykimpmh

• Sr. Member
  • Thanks 16
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/03/2012 07:43:26AM »
Em chia buồn cùng anh!!! .Câu chuyện này sau gần giống với  chuyện 1 anh bạn em ở Quảng Ngãi tên Oánh .Anh có con mồi đất rất hay giới chơi cu thường hay gọi em nó là mồi mùa Đông vì sao nó có cái tên lạ thế ? .Em đặt câu hỏi thì được anh trả lời :-Vì mùa Đông ở QN mà khi thả ra đất hay treo lụp nó vẫn gáy gù bình thường ,anh em nào ở QN cho em hỏi mùa Đ ở đấy lạnh lắm không ? Con mồi trước khi xuống thành mồi đất thì đã 1 thời tung hoành ngang dọc trên lụp cây ,có anh thành phố cầm 1 sắp tiền 10 triệu để được sở hữu nhưng anh không đồng ý vì khi mua con mồi này anh đã có giao hẹn với chủ cũ là chết đem chôn chứ không bán (chủ cũ là 1 cụ ông chơi cu).Về nước chơi của em mồi thì khi nào có dịp em hỏi tiếp .....Nhưng 1 hôm trời nắng đẹp anh đem mùa Đông đi bẫy ,buổi sáng tới 10h00 bắt được 3 em và 11h00 tiếp tục bẫy do buổi trưa trời nắng nóng nên anh để mùa Đông gần bụi rậm cho mát...cù cù,cù cù .Từ bụi rậm 1 cái vù con chồn đèn ngậm con mồi mùa Đông dù núp rất gần nhưng anh cũng không kịp cứu Mùa Đông .Thế rồi hết đời mùa Đông  =(( =((Anh buồn ngồi với mùa Đ 3h liền mới lúi húi nhổ dò đem mùa Đ về ,anh đem mùa Đ ra nnghia trang Rừng Rậm chôn và thắp 3 nén hương trầm.....Bây giờ nhắc lại thấy anh vẫn còn buồn dù thời gian đã qua lâu..Khi mùa Đ mất rồi anh mới thấy 3 con bổi sao bắng Mùa Đông phải chi ....... ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X(

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #3 vào lúc: 11/03/2012 08:08:10AM »
Biết nói gì với anh bây giờ?
Em chia buồn với anh nhé!
So sánh thì khó nhưng sự mất mát nào cũng đau lòng cả.
Em cũng mới bị mèo vồ mất con cu mái rồi, đang đẻ nữa chứ! :(
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #4 vào lúc: 11/03/2012 08:33:20AM »
Chia buồn cùng anh Nhã, Con chim yểu mạng nên đi sớm để lại cho chủ nỗi buồn........
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/03/2012 08:55:37AM »
Dear Mr Nhã
 Mọi thứ ta yêu quý mà phải mất đi thì đều đau buồn, tuy chỉ là một con vật bé nhỏ nhưng mình yêu quý và gắn bó với nó, khi phải rời xa nó thì thật là hối tiếc. Cách đây lâu lắm rồi em cũng có con đồng kéo cũng chết thảm tác nhân cũng do chồn, nhưng con mồi của em chết vì tại em treo lại qua đêm ngoài rừng để bắt bổi.
XIn chia buồn và cảm ơn anh đã chia sẻ cho ACE.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/03/2012 09:03:16AM »
Xin có lời chia sẻ nỗi buồn cùng bác, tuy chưa có mồi nhưng cũng cảm nhận được nỗi buồn của bác qua những lời văn, với những ai chơi tâm huyết thì khi mất đi con mồi yêu quý thì tâm trạng cũng như bác.......... :-S :-S
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/03/2012 09:53:31AM »
Chia buồn với anh Nhã. Những con vật cưng cũng ko khác gì thành viên trong gia đình cả. Một sự hụt hẫng, buồn trong 1 thời gian dài. Từ từ rồi anh sẽ lại có con khác thay thế nó, đem lại niềm vui mới cho anh.

Tâm linh thì có thể tin. Em cũng đã từng bị như anh nhưng ko thể vì thế mà sợ sệt chùn bước đc, sau những nỗi đau, vấp ngã sẽ phải đứng lên tiếp tục và càng phải mạnh mẽ hơn để chiến thắng.
« Sửa lần cuối: 11/03/2012 09:57:39AM gửi bởi BigBird »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 11/03/2012 10:06:07AM »
Em đã trải qua 1 cảm giác khác khi linh tính mách bảo con chim muốn e về thấy trước khi nó chết, như con người vậy.........

Số phận nó gắn bó với anh tới đó thôi, cho e nó ra đi nhẹ nhàng anh nhé, nhìn thương quá anh ạ.

Hic

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 11/03/2012 11:13:45AM »
Thành thật chia buồn cùng anh đã mất đi một dũng tướng.thân.
Bình Định Quê Tôi..!

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 11/03/2012 11:16:23AM »
chia buồn với bác Nhã, tâm trạng của bác em đã gặp qua. Bồ cắt tém của em con Giao long, con cườm đen..., vừa rồi chết mất con bổi đề ba, con cổ lãi, có nâng niu thì mới thấy nổi hụt hẫng, nó khác với mất tiền , mất của. Em nó vắn số, rồi duyên sẽ đưa em khác thay thế nó Bác ạ .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 11/03/2012 01:10:22PM »
Thành thật chia buồn cùng anh Nhã!
Em kg biết nói gì hơn,ai chơi mồi cu gáy này cũng trước sau gì sẽ chia tay với con mồi mình yêu quý! :(
Tâm linh thì cũng phải tin anh à,nhưng đừng tin quá làm cho mình trở nên sợ sệt ,hoang mang hơn!
Mong anh chóng vượt qua và sớm tạo được cho mình một em mồi như ý! _zoo_ _zoo_
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #12 vào lúc: 11/03/2012 01:42:36PM »
Những gì đến nó sẽ đến , không đến không được , muốn tránh cũng không khỏi !
Xin chia buồn cùng anh nhã , tuyển con khác thôi anh !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 11/03/2012 02:28:10PM »
Xin chia buồn cùng Nhã  =(( =(( =((
Cái gì đến rồi sẽ đến  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

nguyenluan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 11/03/2012 04:41:35PM »
thật là đáng tiếc. xin chia buồn cùng anh.mong anh tìm được mồi hay

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 11/03/2012 06:42:20PM »
Xin chia buồn cùng anh!!!
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

cucuomnt

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 11/03/2012 07:18:50PM »
Xin chia buồn cùng anh

tinibuon

• Sr. Member
  • Thanks 61
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 11/03/2012 08:24:39PM »
xin chia buồn cùng anh

buondibui

• Jr. Member
  • **
  • Thanks -1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 11/03/2012 09:57:29PM »
chia buồn cùng anh. xem hình chú chim mất mà nước mắt em rơi nảy h. e càu mong chú chim này sẽ thoát khỏi cảnh súc sinh và sẽ được đầu thai thành người. Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật.

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 11/03/2012 10:10:54PM »
Dù chưa tận mắt thấy nhưng đây là một trong vài chú mồi mà e thực sự ngưỡng mộ!
Chúc cho chú ra đi thanh thản còn a gãy cố gắng để không phụ lòng 1 chiến tướng một thời sát cánh cùng mình.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent