Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tự đan tấm lưới đầu tiên cho chiếc lụp mới làm xong  (Đọc 2122 lần)

thuongcom

• Sr. Member
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
Sản phẩm đầu tay mong ae ném đá nhẹ tay thôi nhé.
Làm xong lụp lại đến vấn đề đan lưới, nghe thằng bạn ra chợ mua 1 tấm lưới hết 40K về không sử dụng được đành phải mày mò học đan cuối cùng cũng đã hoàn thành tấm lưới như ý.

cugay_hp

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tự đan tấm lưới đầu tiên cho chiếc lụp mới làm xong
« Trả lời #1 vào lúc: 26/11/2014 08:44:08AM »
Đan xong rồi lắp (ráp) vào lụcp như thế nào vậy bác?

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/11/2014 09:05:42AM »
cứ làm rồi nó quen thôi cốt làm sao cho mắt lưới cho đều và không bị tùa là ok rồi

thuongcom

• Sr. Member
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/11/2014 09:24:19AM »
Để đan tấm lưới thứ 2 mình quay cái video cho những ai chưa biết đan

phanviet

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/11/2014 02:00:50PM »
cách lắp lưới cụ nên túm hai đầu cho vào 2 góc chân cành sập thế là ok thui? 

cugay_hp

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/11/2014 02:12:57PM »
Phần cánh sập thì OK rồi nhưng vẫn chưa hình dung được phần gắn vào thân lụp (vì lúc đó lụp đã hoàn thành rồi) làm sao cho các mắt ở cạnh tấm lưới vào phần khung của mặt lụp. Thanks cụ

thuongcom

• Sr. Member
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 27/11/2014 09:49:08AM »
Phần cánh sập thì OK rồi nhưng vẫn chưa hình dung được phần gắn vào thân lụp (vì lúc đó lụp đã hoàn thành rồi) làm sao cho các mắt ở cạnh tấm lưới vào phần khung của mặt lụp. Thanks cụ
Bạn dùng sợi chỉ dù xỏ vào các lỗ đầu và cuối ( Phần dọc tay lưới) cột thắt lại, hai đầu cột giống như nhau, cột xong nhớ để thừa lại 1 đoạn chỉ dù dài khoảng 1 mét để dùng cho việc thắt lưới vào lụp.
Định vị một đầu chiều dài của tay lưới vào góc sát đáy một bên mặt lụp rồi từ từ vén đều mép lưới lên mặt lụp sang góc bên kia , vén đều xong ta dùng sợi chỉ dù đã trừ sẵn lúc trước cột định vị lưới vào mặt lụp. Bắt đầu bên này thì kết thúc bên kia
sau khi đã cột xong biên lưới phần cửa lụp ta tiếp tục đến phần cần sập (Bắt đầu bên này thì kết thúc bên kia )
Một điều chú ý là kích thước tấm lưới phải vừ với lụp. Cách tính kích thươc tấm lưới như sau
Chiều ngang và rộng của tấm lưới:
VD
- kích thước mặt lụp cao 35cm, khoảng cách giữa các mắt lưới là 3.5cm thì chiều dài tấm lưới là 10 mắt cộng thêm 1 mắt để có độ chùng là 11 mắt
- Chiều dài thanh thép mặt lồng tính từ chân bên này sang chân bên kia là 70cm thì tương đương với 20 mắt lưới

cugay_hp

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/11/2014 04:30:20PM »
Bạn dùng sợi chỉ dù xỏ vào các lỗ đầu và cuối ( Phần dọc tay lưới) cột thắt lại, hai đầu cột giống như nhau, cột xong nhớ để thừa lại 1 đoạn chỉ dù dài khoảng 1 mét để dùng cho việc thắt lưới vào lụp.
Định vị một đầu chiều dài của tay lưới vào góc sát đáy một bên mặt lụp rồi từ từ vén đều mép lưới lên mặt lụp sang góc bên kia , vén đều xong ta dùng sợi chỉ dù đã trừ sẵn lúc trước cột định vị lưới vào mặt lụp. Bắt đầu bên này thì kết thúc bên kia
sau khi đã cột xong biên lưới phần cửa lụp ta tiếp tục đến phần cần sập (Bắt đầu bên này thì kết thúc bên kia )
Một điều chú ý là kích thước tấm lưới phải vừ với lụp. Cách tính kích thươc tấm lưới như sau
Chiều ngang và rộng của tấm lưới:
VD
- kích thước mặt lụp cao 35cm, khoảng cách giữa các mắt lưới là 3.5cm thì chiều dài tấm lưới là 10 mắt cộng thêm 1 mắt để có độ chùng là 11 mắt
- Chiều dài thanh thép mặt lồng tính từ chân bên này sang chân bên kia là 70cm thì tương đương với 20 mắt lưới
Ok, thanks. mình cũng chuẩn bị đan lưới, có vấn đề gì mình sẽ nhờ tiếp

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent