Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lồng gáy Hải phòng - cửa Rồng - Đáy Song  (Đọc 3237 lần)

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lồng gáy Hải phòng - cửa Rồng - Đáy Song
« vào lúc: 24/10/2012 11:31:48AM »
Gửi anh em xem chơi chiếc lồng cu gáy hải phòng - cửa rồng tre - đáy làm bằng cây Song - nan Tre dây -
[img]http://[IMG]http://i1266.photobucket.com/albums/jj536/huy_tm/long%20gay%20o%20nha/12100134.jpg[/img][/img]

« Sửa lần cuối: 24/10/2012 11:33:44AM gửi bởi huy_tm »
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lồng gáy Hải phòng - cửa Rồng - Đáy Song
« Trả lời #1 vào lúc: 24/10/2012 12:02:04PM »
Bác Huy có tạo cái thế chụp lồng độc đáo quá đấy. Em xin có vài cái nhận xét anh đừng có choảng gạch em nhé. Nhìn tổng quan theo em thấy màu sắng đá nhau quá anh ơi. Cái đế và cái thân lồng lệch tông màu. Em thích cái móc lồng và đặc biệt là con rồng. Con rồng này nhìn tung tăng thấy vui vui.

hna

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/10/2012 03:12:09PM »
Lồng này nhốt bổi là hợp nhất, đặc biệt là mấy chú bổi già và nhát.!

mole

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/10/2012 09:27:39PM »
cửa lồng quá to ,phom không chuẩn móc thì hởi thô,nói chung lồng này làm theo kỉu của ông Cáp nhưng độ thẩm mĩ chưa cao thì chưa thể.Vài lởi nhận xét về quả lông này.....

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/10/2012 08:42:31AM »
Lồng đẹp lắm anh Huy ơi. Theo em bác nên ủ dầu cho thân lồng lên mầu nữa thì tuyệt vời. Cửa rồng đặt làm riêng hả anh nhìn phần đầu rồng rất tinh sảo. _zoo_
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 25/10/2012 02:01:32PM »
  Đẹp quá Huy ơi chúc mừng, cụ Huy toàn sưu tầm hàng khủng ko thế!
Thân!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 25/10/2012 04:01:07PM »
lồng rất đẹp ,đáy chân trơn con rồng rất đẹp và có hồn em rất thích loại này mà chưa sưu tầm được ...chúc mừng bác có chiếc lông đẹp...
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 25/10/2012 04:50:33PM »
cửa lồng quá to ,phom không chuẩn móc thì hởi thô,nói chung lồng này làm theo kỉu của ông Cáp nhưng độ thẩm mĩ chưa cao thì chưa thể.Vài lởi nhận xét về quả lông này.....
Cảm ơn cụ đã nhận xét nhiệt tình .
Cụ đã nhìn nhận được ra một số đường nét đó mong cụ chỉ giáo thêm vài chiêu :
1- giờ muốn đặt khung thì ở hp ai làm là chuẩn nhất và cái khung phom trên do ai làm ạ ?
2- Cửa lồng muốn đẹp thì kích thước thế nào cho chuẩn nhất ??
3- Phom lồng thì giờ ở hp ai làm  chuẩn nhất và kỹ nhất - và tiêu chí của em là phải buộc gọng vó chứ ko buộc thường ạ . Vì em thấy chú Bút làm cũng chưa phải là đẹp .
Mong bác chỉ giáo thêm để chiếc sau em đặt cho đẹp ạ
Thái Huy 1980

niemdamme

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 27/10/2012 07:37:40AM »
lồng đepj lắm thích hợp  chơi chim kim, chúc mừng bác...

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/10/2012 11:07:31AM »
chiếc lồng chạy mây kỹ va dep, nói chung lồng rất ok,bác cho e hỏi giờ dặt mấy t vậy
đời người là những khúc cua!

mole

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/10/2012 11:14:57PM »
để mà nói khuôn lồng đep thì chi chính tay của ông Cáp lam ra theo tôi nhin mới chuẩn ,còn lồng tất nhiên làm thì phải bằng tre dây,đường chỉ buộc chéo chữ X ,mà ông Cáp mất đi rồi theo nhân xét của nhiều người chơi gáy và lông quả đào tại hải phòng chúng tôi thì khuôn lồng của anh chính ở bên An Dương lam cũng rất ok.một quả lồng của ông Cáp lam ra đây đủ phụ kiện gồm :của đan mắt cáo,giọ thoc đan tre,sẩn hưng phân chim đan lóng thuyền.mà theo tôi thì cho cai đáy song vào ko tương xứng với cái lồng, nó ko tỉ lệ chút nào cả.giờ tại Hp cũng rất nhiều người bắt chước đan kiểu lồng này nhưng chưa thổi đươc cái hôn vào trong nó.Mà cái lồng bác Huy đưa lên có phải của tayLâm bên tràng duệ làm ko vậy

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 29/10/2012 09:14:51AM »
Cảm ơn bác đã đóng góp - theo em được biết thì đúng là có rất nhiều người ở hải phòng làm kiểu lồng này - mỗi ngừoi một dáng mỗi người một vẻ - Còn về chiếc khung đúng như bác nói thời điểm này anh em vẫn đang ghi nhận những chiếc khung do anh Chính hàn . Để đưa ra một tỉ lệ thích hợp và phom dáng phải do người uốn ví như cao bao nhiêu đáy bao nhiêu cửa cao rộng thế nào phình ra nhiều hay ít vv..vv...
  Ngoài ra với quan điểm của riêng em thì người nào làm ra được một chiếc lồng đều có tâm huyết riêng còn để nói là thổi Hồn thì nghe có vẻ ghê gớm quá - nhiều anh em cứ thích dùng từ này . Với em mỗi tác phẩm đều có cái đẹp riêng quan trọng là ngừoi làm ra nó là người cẩn thận hay không thôi ạ . Ngừoi có tính tỉ mỉ và quan tâm tới sản phẩm của mình làm ra thì sẽ có những mối buộc - chỉnh phom ép nóc vv..vv.... rất chu đáo và tỉ mỉ . Còn ngừoi làm để cho mục đích kinh doanh và làm theo số lượng thì thường bị ẩu ở những khâu này . Vì điều đó mà chiếc lồng chưa được kỹ - nhìn chưa được khôn - chân mây - nóc vào chưa được chặt - mối buộc thì lười nên khong buộc gọng vó mà chỉ buộc đơn . Ngoài ra con nhiều cái nữa .
  Nhưng cuối cùng thì sản phẩm đưa ra vừa mắt nhiều anh em chơi - em nghĩ đó là chiếc lồng thành công nhất . Còn đáy song giờ mới làm thêm để phù hợp với mục đích sử dụng của chiếc lồng và theo em cũng là ý tưởng hay . Chứ một chiếc lồng nhưng lồng cụ cáp mà chỉ lắp cái mẹt ( sẩn ) vào thì nhìn chiếc lồng hơi bị tù túng quá ( đây là mắt nhìn của riêng cá nhân tôi)
  Và cũng xin trả lời bác chiếc lồng này do anh Sỹ làm .
Thái Huy 1980

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent