Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Khoáng cho cu  (Đọc 2694 lần)

phamhaotb

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Khoáng cho cu
« vào lúc: 15/08/2014 02:09:32PM »
e muốn làm khoáng cho mấy e cu ăn nhưng chỗ e lại không có đất tổ mối.có thể thay bằng loại đất nào khác không các bác?
« Sửa lần cuối: 15/08/2014 10:29:24PM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »

cuadongvn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Khoáng cho cu
« Trả lời #1 vào lúc: 16/08/2014 09:31:33AM »
Bác ở đâu mà ko kiếm được tổ mối?, bác kiếm khu vực nào vườn rậm cây to, bụi rậm ẩm thấp và những chổ có gỗ mục chắc chắn sẽ có, mùa mưa là thời gian mối làm tổ rất nhiều. Nếu bác kiếm ko ra tổ mối thì kiếm phân trùng vì loại này ở đâu cũng có cộng thêm cát hạt to vừa và than củi, vỏ trứng là được rồi. Ngoài tự nhiên thì chim cu chỉ ăn đất, cát và sỏi thôi.

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 16/08/2014 09:52:23AM »
Ra tiệm thuốc thú y mua túi khoáng về chộn với ít sỏi,phân giun,muối cho nó ăn cũng dc em ah.Cầu ki quá làm gì,ông già vợ anh có con cu khách cũng dc mấy năm rồi,trả bao giờ dc hạ thổ,tắm nắng,sỏi còn trả dc ăn nói gì đến khoáng.Vậy mà thấy bóng người vẫn bổ như điên.

KaKa567

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/08/2014 10:07:13PM »
Các bác có nhiều kinh nghiệm cho mình hỏi chút: ngoài khoáng tự làm thì trên thị trương còn có nhiều loại khoáng cho cu gáy, mình hay mua gói khoáng cho cu gáy của Thailand, sử dụng loại này có hiệu quả không các bác?

sunrisekdt

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/08/2014 03:03:30PM »
Các bác có nhiều kinh nghiệm cho mình hỏi chút: ngoài khoáng tự làm thì trên thị trương còn có nhiều loại khoáng cho cu gáy, mình hay mua gói khoáng cho cu gáy của Thailand, sử dụng loại này có hiệu quả không các bác?
Em tưởng bác thường sử dụng khoáng Thái Lan thì tự bác cũng đã kiểm chứng được rồi chứ, em cũng làm tự làm khoáng theo hướng dẫn của các bậc tiền bối trên diễn đàn chỉ bảo (đất tổ mối, vỏ trứng gà, sỏi nhỏ, mật ong, ít nước mắm trộn chung trên bếp) nhưng sao thấy cu ít ăn quá các bác nhỉ? Lâu lâu nhìn vào thấy hũ khoáng vẫn còn nguyên  :(

KaKa567

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/08/2014 03:09:51PM »
Mình cũng mới chơi cu gáy và thời gian cho en nó dùng khoáng Thailand chưa được nhiều nên chưa cảm nhận được bạn ạ...

lychailon

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 26/08/2014 07:33:24PM »
Theo em thì khoáng chỉ cần khi chim ăn dặm thôi. Như kiểu bổ sung thêm vi lựoqng cho cơ thể. Nên nó ăn ít là điều dễ hiểu

cuty

• Sr. Member
  • Thanks 5
  • An nhàn, hạnh phúc
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 09/10/2014 09:22:44PM »
Có nên cho cu Gáy ăn Mai mực không các bác nhỉ? Giống Như yến & Sơn Ca ăn vậy đó mà.
An nhàn & hạnh phúc

lovebasso

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/12/2014 02:49:13PM »
Em nghiền, giã vỏ trứng gà ra rồi rải xuống đất, tuần hạ thổ 1 lần vào chỗ đó, cu gáy ăn phủ phê. Xong, vậy là hết lăn tăn chuyện khoáng!

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 06/12/2014 06:22:15PM »
Chú cứ ra làm viên gạch men to để gốc cây khoảng 1 tuần cho giun nó đùn, sau đó lật lên, lấy ít vỏ ngao ốc về phơi khô, gạch non...đổ vào chỗ đất đó, làm ít lá khô đỏ lên rồi châm lửa, khi cháy hết lấy quạt thổi cho bay gần hết tro đi rồi hạ thổ vào đó là ok. Mà chú thích tổ mối hôm rồi đi Thái nguyên anh lấy về nửa bao to , lây thì alo anh.
MÊ CU GÁY

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent