Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký chữa bệnh về phân Cu  (Đọc 13568 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhật ký chữa bệnh về phân Cu
« vào lúc: 15/11/2011 12:32:05PM »
Chào các Bác,

Hôm trước e có post bài về việc nghi phân con cu nhà em bị giun sán.....Sau đó e làm theo cách e Duy chỉ là dùng 1/4 viên Fugaca và hòa với cóng nước cho uống trong 24h...

Kết của thì là có 1,2 cục phân có hình, còn lại vẫn ị ra cái phân sợi sợi kia như lúc đầu..........

Các bác cho em hỏi phân thế này thì e nó bị gì không hay bình thường, e này được cái uống nhiều nước....Nhờ các bác tư vấn thêm thanks

Tình hình là có vài anh em ngại trả lời trên topic do sợ người khác ý kiến ý cò, toàn chat riêng với em......Em thì rất vui khi được các bác góp ý dù đúng hay sai, bác nào thấy người khác không đúng theo cảm nhận của mình, thì cứ post lên mà lời lẽ nhẹ nhàng và đưa quan điểm của riêng mình thôi nhé, tranh luận thì tránh làm người khác xúc động hi hi .....
« Sửa lần cuối: 16/11/2011 08:46:42AM gửi bởi cugaybinhduong »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Phân cu sau khi cho uống Fugaca
« Trả lời #1 vào lúc: 15/11/2011 01:52:41PM »
Phân này gọi là phân sâu , ngoductam thử cho đầy cóng lúa, che chắn kỹ , để chỗ yên tỉnh coi nó ị như nào . Còn không thì đây cũng là hiện tượng thường . Uống nhiều nước bất thường cũng không tốt . K căng chim , k bền chim . Hãy để theo dỏi một thời gian . Nếu thực sự có giun thì khu VWC ướt , dơ . Chim nổi trồi sụt nhưng vẫn mập mạp . Chậm thay lông . hoặc đổ lông  rồi lông chậm ra . Đó là mình thấy một con của mình bị vậy , Nhờ anh em tư vấn thêm .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 15/11/2011 01:56:20PM »
Cám ơn bạn ngocductam đã can đảm đưa hình "khủng" lên diễn đàn mổ sẻ =)). Với y học ngày này có thể nói rằng chỉ cần mô tả là BS có thể bốc thuốc rồi, chứ đâu cần phải mang vật chứng lên thì BS sẽ xỉu mất, ví như ai đó bị ghẻ nở, hắc lào, hoặc bị rụng ...lông!  _yahoo_ mà cũng mang "tang chứng, vật chứng lên" hoặc gửi qua đường bưu điện thì bs lại xỉu tiếp thôi!! =)).

Câu chuyện về cu gáy ỉa chảy thì là muôn thủa, và khó chữa trị vô vùng đối với những người không chuyên về y học như chúng ta, đã có rất nhiều cách chữa trị nhưng sau hết thuốc rồi lại đâu vào đấy. Hiện nay mình đã có 3 em bị tiêu chảy mãn tính, phân ỉa toàn nước khiến chim mất nước, nên uống nươc nhiều, uống nước nhiều rồi lại ỉa nước tiếp,...

Sau khi nghiên cứu và suy nghĩ nhiều đêm =)) _yahoo_, "bác sĩ" cugaybinhduong đã phát hiện ra rằng, nguyên nhân chính là do thức ăn gây ra, trong thức ăn ko hiểu tại sao có chất gì đó lại bị như vậy?....có rất nhiều điều phải bàn về câu hỏi của bạn, cũng là câu hỏi của nhiều pà con cu gáy, nhân đây, mình xin đưa ra giải pháp rất đơn giản hiệu quả, và hết 100% liền sau khi uống 1 giờ, nhưng sau khi hết cóng nước thuốc rồi còn phải tiếp tục chữa trị nữa, đó mới là vấn đề!!! _calm_ _calm_.

Bạn ra tiệm thuốc tây mua viên tetracilien dạng con nhộng, về pha với nước sôi để nguội cho chim uống, thuốc đắng cực kỳ nên chim uống rất ít và ỉa phân cực tốt, ko còn dấu hiệu bị bệnh gì cả. Sau khi uống kháng sinh này, chim có thể sẽ mất men tiêu hóa (theo đoán mò _yahoo_), bạn tiếp tục cho uống men tiêu hóa dạng gói, với nước đun sôi để nguội, chim sẽ tư từ hết dần, về thức ăn thì ngưng cho ăn kê, mà cho ăn lúa nếu chim chịu ăn lúa, hoặc cho ăn mè, bổ sung đất nữa.

Mục đích uống viên tetraciline là để diệt tận gốc con vi khuẩn kiểu tụ huyết trùng, khiến con chim hay xù lông rụt cổ lại. Còn viên Fugaca thì chỉ để chữa giun sán là chủ yếu, nếu phân chim có bọt thì có thể nó bị giun sán nên mới cho uong Fugaca sẽ hết thôi.

Mình tự nghĩ ra cách trên, cộng với bác Duy chỉ thêm nên đã chữa hết mấy chim bị ỉa nước. Tuy nhiên, một thời gian sau có chim vẫn bị lại, lại tiếp tục chữa như thế, nhưng có con thì đã hết, một ít KN hy vọng giúp được bạn.

Nếu không hết nữa có lẽ phải cầu cứu đến anh Trelang thôi, hy vọng anh với những kiến thức về sinh vật học sẽ giúp đỡ cho AE biết cách tốt nhất để chữa chim ỉa phân có nhiều nước.
« Sửa lần cuối: 15/11/2011 03:29:08PM gửi bởi cugaybinhduong »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 15/11/2011 02:03:51PM »
@A Nhân; Vậy con này của e nó bị sao hả anh, em treo trong nhà chỗ yên tĩnh, nuôi 2 tháng này và phân cứ như thế này đây....

Đồ ăn thì em ý chỉ ăn lúa,  không ăn kê hay mè luôn......Ăn rất nhiều...........Gáy thúc đều anh ạ

@A Cugaybinhduong: Thuốc mua về có phải chia nhỏ sao k anh, uống 1 ngày thôi hay là sao hả anh...........a chỉ kỹ giúp em sợ cho uống không đúng liều lượng thì chết chim ý anh.....

Hiện mấy con chim của anh bị tiêu chảy chữa hết chưa hả anh.....Anh cho e xin tên vớii SDT có gì e gọi trao đổi cho dễ anh nhé...

Thanks anh

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/11/2011 02:20:13PM »
Cứ cho nửa viên hoặc một viên cũng được vào cóng nước sành với nước sôi để nguội, cho uống trong vòng 7-14 ngày đối với con bị nặng. Lưu ý nha, thuốc này sẽ có tác dụng trong vòng 1 giờ sau, chim sẽ ỉa phân cực tốt, nhưng cứ để thuốc như vậy đừng vội cho nước lã vào. Hiện mấy con chim anh đã hết ỉa chảy, nhưng có một em vẫn bị lại sau 10 ngày chữa trị.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 15/11/2011 02:27:32PM »
Cứ cho nửa viên hoặc một viên cũng được vào cóng nước sành với nước sôi để nguội, cho uống trong vòng 7-14 ngày đối với con bị nặng. Lưu ý nha, thuốc này sẽ có tác dụng trong vòng 1 giờ sau, chim sẽ ỉa phân cực tốt, nhưng cứ để thuốc như vậy đừng vội cho nước lã vào. Hiện mấy con chim anh đã hết ỉa chảy, nhưng có một em vẫn bị lại sau 10 ngày chữa trị.

Giờ thuốc nó đắng thế, cho uống 14 ngày liên tiếp, thì nó có bỏ k uống nước rồi chết luôn k anh..........Vậy con này của e là phân bị bệnh Cầu Trùng à hay là Tụ Huyết trùng....?

Phân con của anh có giống con em không?

Theo em hiểu bệnh này với bệnh ỉa chảy là khác nhau đấy nhé.....Nếu con anh bị ỉa chảy, thì anh cho nó uống nước lá cỏ hổi giã nát vắt ra ý, hết ngay..........Anh Thiện Bảo Lộc áp dụng thấy hiệu quả lắm

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 15/11/2011 03:25:53PM »
Thực ra nó còn một loại thuốc nữa kết hộp với tetracilien nhưng thuốc này thì hơi độc nên mình ko gioi thiệu với bạn, chi can uong tetra thôi là đủ rồi. Bệnh ỉa chảy, ỉa lỏng phân , ỉa nước, ỉa sợi,...nói chung khiến chim mất nước rất nhiều. AE cu cò ko phải dân y học nên cứ nghe rồi làm, ai mách gì làm đấy, cách nào chữa khỏi thì lưu giữ cách đó mà chữa. Tụ huyết trùng, hay vi trùng thương hàn, hay gi gì đó khiến chim ỉa phân có nước sẽ dẫn tới việc chim mất nước và uống nuoc rất nhiều, nên làm cách nào để chưa cho nó khoỉ mất nước và quân bình lại cơ thể. Ngươi ta chỉ như vậy, bạn cứ thử làm xem sao. Còn hiểu sâu hơn nữa thì xin thua. _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_

Người vận chuyển

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 15/11/2011 04:02:34PM »
trước mình cũng có chú bị như này,cho uống thuốc cầu trùng,becberin.tetacilin.men tiêu hoá,tóm lại đã thử tất cả các loại thuốc về đường tiêu hóa dành cho người và gia cầm trong vòng 1 năm,nhưng cứ ngừng thuốc là phân lại nát bét,đầy nước.cuối cùng mình thả nó vào avi nuôi thì hết,trả phải thuốc thang gì cả,nhưng khi cho vào lồng lại bị như cũ.cuối cùng mình fai fong sinh nó.theo mình nghĩ do nó uống nước quá nhiều lên bị đi ỉa phân nát,quan trọng là phải tìm ra nguyên nhân tại sao uống nhiều nước,chứ ko phải tập chung vào chữa bệnh đi ngoài hay jun sán j đó đâu.ko tin bạn cứ cho nó uống thật ít nước xem,phân sẽ khô ngay,hoặc hạ thổ thật mhiều.trong quá trình hạ thổ chim sẽ ăn đất,đất sẽ hút bớt nước và làm phân khô
« Sửa lần cuối: 15/11/2011 04:08:21PM gửi bởi thanhtn »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/11/2011 04:11:39PM »
trước mình cũng có chú bị như này,cho uống thuốc cầu trùng,becberin.tetacilin.men tiêu hoá,tóm lại đã thử tất cả các loại thuốc về đường tiêu hóa dành cho người và gia cầm trong vòng 1 năm,nhưng cứ ngừng thuốc là phân lại nát bét,đầy nước.cuối cùng mình thả nó vào avi nuôi thì hết,trả phải thuốc thang gì cả,nhưng khi cho vào lồng lại bị như cũ.cuối cùng mình fai fong sinh nó.theo mình nghĩ do nó uống nước quá nhiều lên bị đi ỉa phân nát,quan trọng là phải tìm ra nguyên nhân tại sao uống nhiều nước,chứ ko phải tập chung vào chữa bệnh đi ngoài hay jun sán j đó đâu.ko tin bạn cứ cho nó uống thật ít nước xem,phân sẽ khô ngay,hoặc hạ thổ thật mhiều.trong quá trình hạ thổ chim sẽ ăn đất,đất sẽ hút bớt nước và làm phân khô

Anh ơi a bảo thả nó vào AVI nuôi thì hết là thả vào cái gì hả anh em đọc k hiểu............Em chi đó lúc a nuôi thì nó bị ngay từ đầu hay về sau mới bị bệnh đó hả anh? Mà em nó nuối có nổi không hay sao mà anh đem nó phóng sinh đi vậy?

Nhà em không có điều kiện hạ thổ chỉ nuôi được lồng anh ạ.

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 15/11/2011 07:10:57PM »
 _yahoo_ _yahoo_, chíp cũng có con bị như thế, chô uống đủ thứ kiểu thuốc vẫn ko hết, chíp thả nó vào cái lồng thật lớn và hạ thổ ngoài đất, cho nó nhảy nhót cả tháng trời rồi bắt bỏ qua lồng nhỏ. Qua theo dõi, chíp thấy nó trở lại bình thường, không biết thời gian tới thế nào. Bạn thử làm theo cách của Chíp thử nhé!
Thân!
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

vanphucsafa

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 15/11/2011 10:07:07PM »
chào bạn ngocductam, lúc trước mình cũng có 1 em đi phân lỏng như của bạn, mình đã sử dụng nhiều loại thuốc nhưng không khỏi ( kháng sinh, berberin,thuốc sổ giun, thuốc trị cầu trùng cho gà,men tieu hóa sống ). sau khoảng 5 tháng tìm cách trị cho em nó, mình đã được kinh nghiệm và đã trị khỏi. Theo mình chim cu của bạn không phải bị giun, cũng không phải bị nhiễm trùng đường ruột,bạn không cần sử dụng các loại thuốc như mình kể trên, em nó đi phân lỏng là do  uống nhiều nươc, cho em nó uống ít nước lại thì sẽ khỏi. Hy vọng áp dụng cách sau khoảng 1 tháng sẽ có hiệu quả:
Thay  cóng nươc khác có cổ cao và nhỏ hơn, đổ ít nước.
Cho em nó uống thêm than hoạt tính ( loại viên tri tiêu chảy cho ngưới)
Cho ăn thêm sỏi đỏ giả nhiển không nên cho ăn kê và mè
Thường xuyên tắm nắng, hạ thổ.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #11 vào lúc: 15/11/2011 11:16:13PM »
hihi chào các bác ,chú chim này ko bệnh tật gì cảc ,đừng cho uốn thuốc mà sinh bệnh ,bệnh của nó là bệnh thiếu chất mà,thóc bác đải sạch trấu ngâm với muối 20pm phơi khô thay hết thóc củ trong cóng,rửa sạch cóng nước thay nước mới và cho 1 ống b1 nước loại tiêm cho người,bổ sung kê hạ thô ,chủ yếu thiếu sỏi và khoáng bác àh ,phơi năng thương xuyên tí,máy hôm đảm bảo hết ý bác ạ, em nói ko phải bác bỏ qua ,,
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Phân chim cu có nhiều nước
« Trả lời #12 vào lúc: 16/11/2011 08:48:18AM »
Vâng e đang thử cho uống thuốc như bác Lực nói 1 lần xem sao............Sau đó bệnh không hết thì em đổi lại chế độ ăn..........

Em này tắm nắng thường xuyên hàng ngày, nhà k có điều kiện hạ thổ nên có 1 cóng khoáng riêng mua ngoài chợ cho em ý các bác ạ....

Dàn cu ở nhà e chế độ ăn như nhau, mỗi e này bị thế thôi

Người vận chuyển

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 16/11/2011 02:15:55PM »
[
Anh ơi a bảo thả nó vào AVI nuôi thì hết là thả vào cái gì hả anh em đọc k hiểu............Em chi đó lúc a nuôi thì nó bị ngay từ đầu hay về sau mới bị bệnh đó hả anh? Mà em nó nuối có nổi không hay sao mà anh đem nó phóng sinh đi vậy?

Nhà em không có điều kiện hạ thổ chỉ nuôi được lồng anh ạ.
[/quote]avi thì đại khái như cái chuồng gà ý mà,nhưng đẹp hơn nhiêù,trong đấy mình đổ đất,chim sẽ thường xuyên được tiếp xúc với đất.bạn có thể xúc đất đổ vào hộp xốp rồi để lồng chim đã tháo khay đựng phân vào đó cũng được,bạn cứ để liên tục như vậy khoảng 5 hôm đảm bảo phân sẽ khô ngay,nhưng său khi bỏ lồng ra độ 2 hôm chắc sẽ bị lại.chú chim dạo trước của mình cũng hơi nổi rồi nhưng mình vẫn fai thả,do ko có điều kiện để ngày nào cũng dọn phân mà,mà để 3,4 hom mới dọn thì ko được,thối và bẩn lắm.theo mình phương pháp bác sonhacoi cũng hay đấy ,bạn thử xem sao,nếu được nhớ thông báo nhé

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhật ký chữa bệnh về phân Cu
« Trả lời #14 vào lúc: 22/11/2011 10:24:17AM »
Thưa các bác,

Sau khi up hình phân em cu ỉa ra sao lên, được nhiều ý kiến tư vấn và nhận định chủ yếu là 3 bệnh chính: Sán, cầu trùng, rồi đia ỉa gì đó......

Thử phương án 1: Tẩy giun bằng Fugaca, không đạt hiệu quả....... Chim vẫn gáy bình thường.

Thử phương án 2: Cho uống thuốc tetraxilin do anh Lực chỉ dẫn, thời gian chỉ định là từ 7 - 10 ngày, tuy nhiên sau 5 ngày cho chim uống, không cho uống thêm nước gì khác thì chim uống rất ít, và có dấu hiệu bỏ ăn, mặc dù phân đã khô và đóng cục....Ăn ít đi, vẩy thóc lung tung và lần đầu tiên trong đời thấy chim gày dơ xương là sao hi hi, như con người luôn ý, sơ xác, chim k nghe gáy nữa........ Em quyết định dừng phương án này lại,

Chăm sóc : Em đổ hết thuốc đi, tráng sạch cóng nước, dùng lại nước đun xôi để nguội, ngay sau khi đổi nước, chim uống nước nhiều và ăn túi bụi......Tuy nhiên phân lại ỉa như xưa.......Đặc biệt là chim đã ăn uống lại bình thường...

Em này chỉ ăn thóc với khoáng và nước uống, không ăn kê hay mè gì cả.....Mất 5 ngày chim đã sụt cân rõ ràng, hehe nhìn cái gò má xương lồi cả ra nhé.....Em nghĩ đây là kinh nghiệm tốt trong việc chữa bệnh......Dù sao e cũng cám ơn Anh Lực và em Duy đã nhiệt tình tư vấn cho em.

Chắc là để e nó hồi phục thể trạng khỏe hẳn, sẽ cho uống thuốc khác, hiện tại e chỉ đang thấy là trước khi chữa con chim rất khỏe, ăn uống ngon lành, gáy thúc ngon........

Theo các cụ có nên tiếp tục tìm cách khắc phục cho phân em ý rắn lại hay cứ để kệ nó nhỉ........Hiện giờ chỉ có 1 cách trả lời duy nhất e hay thấy, là các anh bảo do nó uống nhiều nước nên phân nó sợi sợi và có nước như thế........

Nhờ các bác vào tư vấn thêm, nếu cần e lại up hình phân lên nữa nhé hi hi
« Sửa lần cuối: 22/11/2011 01:24:43PM gửi bởi ngoductam »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký chữa bệnh về phân Cu
« Trả lời #15 vào lúc: 22/11/2011 12:56:35PM »
chào anh tâm chim của anh coi bộ khó trị à nha !
thôi thì dùng tây y ko được ta dùng đông ya vậy :
anh kiếm chừng 5 đọt ổi , rữa sạch bỏ tý muối sống vào giã nhuyễn lấy nước cho em nó uống ( bắt ra cho uống ) ngày làm 3 lần ,  xem sao nha anh nếu ko được nữa sẽ có cách trị tiếp theo hheee.
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 22/11/2011 01:25:15PM »
Duy ơi cho anh hỏi,

Bài thuốc e chỉ, là dùng chữa bệnh gì vậy, e ứng dụng bao giờ chưa, cho uống bao l âu thì dừng hả em

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 22/11/2011 01:33:59PM »
bài thuốc đó dùng để trị bệnh đi ỉa và bệnh cầu trùng như của anh đó , cho chim dùng khoảng 5 ngày mà ko khỏi sẽ có bài thuốc tiếp theo để giúp anh , yên tâm thuốc nam rất tốt ko sao đâu , ko gấy chết chim đâu mà anh sợ hheee  =)) =)) =)) ngược lại còn tốt giúp chim anh mau sung nữa đó
thân chào !

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 22/11/2011 01:56:28PM »
Cái đó nếu cho vô cóng nước, bắt nó uống được k em........Chứ bắt ra vào suốt, chim bổi mới nuôi chột luôn ý, a bắt k quen tay lại rụng sạch lông hehe

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 22/11/2011 05:39:31PM »
ok vậy thì 1 ngày anh phải thay nước 1 lần mới được chứ để lâu là nó nổi meo mốc . bốc mùi hôi thối chim uống vô chết queo " lợi bất cập hại "  em không chịu trách nhiệm đâu nha .
thân chào !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent