Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi lựa chọn con nào hay theo tiêu chí mồi cây?  (Đọc 2435 lần)

cugaybrvt

• Khách
Hỏi lựa chọn con nào hay theo tiêu chí mồi cây?
« vào lúc: 06/12/2013 08:55:47PM »
Tình hình hiện có 2 bài chơi của 2 con .
- 1 con là khi nghe bổi gáy hoặc bổi về là ra kèm 1 , 2 , 3 , 4....kèm dây , kèm 1 , 2 ,3 lại lên kèm dây , đổi kiểu kèm liên tục và tốc độ cho tới khi bổi nhập tàn nhảy vào cầu tử . Bắt bổi bằng nước kèm luôn .
- 1 con thì chơi phóng khi nghe bổi gáy , chim về rước , kèm lót . Chơi tốc độ chậm . Chim nhập tàn chỉ thúc gù ( kèm po ) tới khi gù tay đôi với bổi rồi bổi nhảy cầu tử . Bắt bổi bằng nước gù .
---> vậy theo các cao thủ thì con nào sẽ là con hay theo TIÊU CHÍ MỒI CÂY .

p/s : Bạn nên đặt tiêu đề rõ ràng hơn để được sự giúp đỡ chính xác hơn. Thân mến.
« Sửa lần cuối: 06/12/2013 09:06:15PM gửi bởi chipchip »

cugaykogay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lựa chọn con hay theo tiêu chí mồi cây
« Trả lời #1 vào lúc: 06/12/2013 09:05:58PM »
dĩ nhiên con thứ 1 rồi pác pác cũng chơi mồi cây mà ?? _khotro_

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 06/12/2013 09:54:39PM »
[/quot
- vâng cám ơn a đã cho ý kiến . Mỗi người mỗi kiểu chơi rồi....

cu cu

• Khách
Re: Hỏi lựa chọn con nào hay theo tiêu chí mồi cây?
« Trả lời #3 vào lúc: 06/12/2013 10:03:30PM »
E phải nói rỏ là ....con sô1 yếu gù
Với lại kg có con nào từ đầu đến cuối chỉ biết kèm kg ra nước gì khác thì chỉ có sony walkman thôi nhé
Nói rỏ là chim về .bổi gù nó đứng làm gì.làm thinh.hay đứng ra kèm
« Sửa lần cuối: 06/12/2013 10:06:42PM gửi bởi cu cu »

cu cu

• Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 06/12/2013 10:10:02PM »
Bác đúng là cao thủ chơi mồi cây

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/12/2013 10:17:48PM »
Các cao thủ giúp bạn cugaybrvt chọn chim mồi đi.
Nếu có con nào đủ tiền hậu như con số 2 để dành cho a nhé
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

huaquoctoan

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/12/2013 10:23:43PM »
theo ý kiến của mình thì bác nên chọn con số 2 làm mồi cây nha...
con mồi cây nhất thiết phải là con chim gù cứng trước đã,bài bản cũng rất quan trọng nhưng gù yếu gặp bổi dữ không bao giờ chọc nó nóng và nhảy cầu được đâu!
ý kiến cá nhân thôi nhé,thân chào bác!

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/12/2013 11:04:50PM »
 Trước đây cũng có nguyên 1 topic tranh luận về vấn đề này rồi, người thì thích 1 người thì lại 2. Tùy theo tiêu chí chơi của mỗi người cách chơi 1 thì thiên về cách chơi bài bản kèm dập, bắt chim bằng bài bản con mồi chơi kiểu này thì sát chim bắt đa dạng bổi.
 Con 2 thì đa số dân chơi mồi thì thích hơn phóng rước và đổ gù nói chung cứ gù là được nhưng cách này chơi thì đã tai nhưng chim ko chuẩn thì chỉ chơi 1 hay 2 kèo là nghỉ và chơi kiểu này thì bắt ít bổi nhưng con nào đáng con đó.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/12/2013 11:59:43PM »
Úp hình lên cho  a,e mơ mang tầm mắt tí đi. :-bd trước giờ chưa sở hữu đc con nào như vậy cả.xin chúc mừng.
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 07/12/2013 08:50:58AM »
Trước đây cũng có nguyên 1 topic tranh luận về vấn đề này rồi, người thì thích 1 người thì lại 2. Tùy theo tiêu chí chơi của mỗi người cách chơi 1 thì thiên về cách chơi bài bản kèm dập, bắt chim bằng bài bản con mồi chơi kiểu này thì sát chim bắt đa dạng bổi.
 Con 2 thì đa số dân chơi mồi thì thích hơn phóng rước và đổ gù nói chung cứ gù là được nhưng cách này chơi thì đã tai nhưng chim ko chuẩn thì chỉ chơi 1 hay 2 kèo là nghỉ và chơi kiểu này thì bắt ít bổi nhưng con nào đáng con đó.
Bài bản gù cứng thì chấp nhận đc....bài bản mà bổi về đứng trước mặt mà cứ ra kèm thì bao h bổi nhảy.
2.gặp mấy con bổi nhây thường con số 1 bỏ chim.
Cái vấn đề này nó còn 1 phần quan trọng nữa là giọng của từng con a TX à.nếu như con số 2 là giọng thổ.và con 1 giọng đồng thì con nào  chơi 1.2 kèo

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 07/12/2013 09:19:11AM »
Bài bản gù cứng thì chấp nhận đc....bài bản mà bổi về đứng trước mặt mà cứ ra kèm thì bao h bổi nhảy.
Cái vấn đề này nó còn 1 phần quan trọng nữa là giọng của từng con a TX à.nếu như con số 2 là giọng thổ.và con 1 giọng đồng thì con nào  chơi 1.2 kèo
Chủ topic đang bàn 1 con chơi bài bản bắt bài bản chứ chơi bài bản còn cứng gù nữa thì ko phải chấm nhận được mà với TX thì là quá được đó chứ có con này chơi thì tốt lắm rồi. Lưu ý chút nữa là con này có kèm dây nữa mà kèm dây thì ko khác gì gù lắm.
 Vì chỉ bàn về cách chơi thôi nên TX cũng ko đề cập giọng ở đây nếu thêm giọng nữa thì nó lại lan man tới thế thần, chim bổi y hay trận rồi chủ nhân chơi chim nữa. Với TX không phải cứ đồng là ko bền mà thổ là bền đâu cái này chỉ là nói về đa số thì đồng chơi nhanh thổ chậm hơn nên nó vậy thôi nhưng cứ xét hết là đồng ít bền hơn thổ là chưa chính xác lắm.
 Ngay cả bữa nay mà kiếm 2 con có nước chơi như trên mà mật độ chơi ra liên tục theo 2 tiêu chí trên từ sáng tới chiều thì TX nghỉ không có đâu. Chỉ là phóng rước ít đạc rồi chuyển qua chiêu hay thấy bổi căng thì lại phóng rước chứ không có gì mà cứ làm như vậy thì máy cũng không chịu nổi.

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #11 vào lúc: 07/12/2013 10:01:15AM »
Tình hình hiện có 2 bài chơi của 2 con .
- 1 con là khi nghe bổi gáy hoặc bổi về là ra kèm 1 , 2 , 3 , 4....kèm dây , kèm 1 , 2 ,3 lại lên kèm dây , đổi kiểu kèm liên tục và tốc độ cho tới khi bổi nhập tàn nhảy vào cầu tử . Bắt bổi bằng nước kèm luôn .
- 1 con thì chơi phóng khi nghe bổi gáy , chim về rước , kèm lót . Chơi tốc độ chậm . Chim nhập tàn chỉ thúc gù ( kèm po ) tới khi gù tay đôi với bổi rồi bổi nhảy cầu tử . Bắt bổi bằng nước gù .
---> vậy theo các cao thủ thì con nào sẽ là con hay theo TIÊU CHÍ MỒI CÂY .

p/s : Bạn nên đặt tiêu đề rõ ràng hơn để được sự giúp đỡ chính xác hơn. Thân mến.
Theo mình thì bạn nên chọn con 1 làm mồi cây là thích hợp nhất vì nước chơi như thế sẽ rút bổi về nhanh và con số 2 làm mồi đất sẽ thành "cặp đôi hoàn hảo" khó có em bổi nào thoát khỏi túi rút! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 07/12/2013 10:11:31AM »
Chủ topic đang bàn 1 con chơi bài bản bắt bài bản chứ chơi bài bản còn cứng gù nữa thì ko phải chấm nhận được mà với TX thì là quá được đó chứ có con này chơi thì tốt lắm rồi. Lưu ý chút nữa là con này có kèm dây nữa mà kèm dây thì ko khác gì gù lắm.
 Vì chỉ bàn về cách chơi thôi nên TX cũng ko đề cập giọng ở đây nếu thêm giọng nữa thì nó lại lan man tới thế thần, chim bổi y hay trận rồi chủ nhân chơi chim nữa. Với TX không phải cứ đồng là ko bền mà thổ là bền đâu cái này chỉ là nói về đa số thì đồng chơi nhanh thổ chậm hơn nên nó vậy thôi nhưng cứ xét hết là đồng ít bền hơn thổ là chưa chính xác lắm.
 Ngay cả bữa nay mà kiếm 2 con có nước chơi như trên mà mật độ chơi ra liên tục theo 2 tiêu chí trên từ sáng tới chiều thì TX nghỉ không có đâu. Chỉ là phóng rước ít đạc rồi chuyển qua chiêu hay thấy bổi căng thì lại phóng rước chứ không có gì mà cứ làm như vậy thì máy cũng không chịu nổi.
Vâng cảm ơn a TX đã chia sẻ.xin hỏi thêm a 1 vấn đề nữa nếu con chim kèm yếu gù lựa chọn của a thế nào

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 07/12/2013 10:18:49AM »
 Theo tiêu chí mồi cây trong 2 trường hợp trên thì riêng cá nhân TX vẫn thích chơi loại 2 và cũng đang sở hữu 1 em như vậy nhưng dạng hơi nóng tính nếu ko đi thường và kèo sáng chơi ko tốt bằng kèo chiều.
 Khống, phóng rước cả kèm thúc dồn nhưng nó chơi cũng tùy hứng, lúc yếu hay gặp mấy em ít gù thì nó thúc dồn ra kèm nhiều nhưng mấy em gù thì nó cũng đổ gù lại, khi phóng rước thì ko cà lăm nhưng khi gù ra cà lăm mấy phát đầu thì biết là gù chim trong cây.
 Em nó sau cơn thay lông bạo bệnh phong độ chưa tốt lắm, lại có cái tính trương phi nên không êm lồng đến các chủ trước đặt tên là chó sửa, đồng điên mà thấy nó điên thật chơi kiểu điên không hiểu được với lại  cũng hay làm cho chủ nó điên  =))

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 07/12/2013 10:22:26AM »
Vâng cảm ơn a TX đã chia sẻ.xin hỏi thêm a 1 vấn đề nữa nếu con chim kèm yếu gù lựa chọn của a thế nào
- Ở đây TX cùng chia sẻ với mọi người về vấn đề này thôi, còn chim cây đầu tiên là phải gù, nếu ko gù thì bài bản nước trong gặp bổi nhây thì phải ra kèm và phải đập gù khi bổi có sự thay đổi, chứ cứ gù trong khi bổi thúc tu tu mà đứng ngoài thì sao chịu nổi.

alum

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 09/12/2013 07:07:25PM »
Theo ý em là vầy nhá:nếu em có 2 con như vậy thì để nuôi cả 2.........

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #16 vào lúc: 10/12/2013 09:13:13AM »
bác nào có con nào mà phóng rước kèm lót mà bổi vô tàn gù tay đôi mà ko bỏ gù thì ới em nhé, em cùng tiêu chí như kụ Cừong đó.

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 10/12/2013 09:59:28AM »
chim hay quá, chọn thì cũng đơn giản thôi, cứ đêm ra rừng con nào bắt đc nhiều chim thì làm chim mồi, chứ nhiều khi gù nhiều quá chim ngoài nó cũng trốn á, bắt nước kèm cũng hay mà, kèm với sa cầu thì con nào mà chịu nỗi nhỉ,  :-SS

cucuomhanoi

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 10/12/2013 10:11:30AM »
Theo tôi cả hai con đều hay, con số 1 chơi được cả cây và đất, nhưng con số 2 chơi cây hay hơn.

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 10/12/2013 04:00:47PM »
Bác thông xanh nói đúng ý em, chim kèn nhiều (bài bản) thì chim nào nó cũng bắt được, nó đắt khách hơn chim gù nhiều, vì chim gù nhiều những chú bổi nhát thì không dám lại gần(không dám nhảy) vì vậy thường bắt chim ít hơn.
Bác chủ pic thích loại nào thì trơi loại ấy. còn theo mình thì tiêu chí của một con mồi cây là phải bắt được chim, mình thích loại 1 hơn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent