Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Những bài viết của Trọng Nguyên về cu gáy  (Đọc 8121 lần)

vothanh

• Khách
Những bài viết của Trọng Nguyên về cu gáy
« vào lúc: 27/07/2013 11:37:21AM »
"Nhìn cái mỏ ta có thể biết con đó gáy nhanh hay chậm, nhìn cái lổ mủi ta biết nó gáy to hay nhỏ, nhìn bộ cườm ta biết ngay con đó gù nhiều hay ít, nhìn chóp mỏ + quy ta biết ngay con đó kèm hay không kèm ... nhìn cấp mình là biết ngay con đó có bền hay không ..."

Tại sao khi nhìn mỏ chim ta biết ngay con chim đó gáy nhanh hay chậm?
- Thường thường thì mỏ của chim cu cườm na ná giống nhau nhưng nếu bạn là người tinh tế thì bạn vẫn nhận ra được sự khác biệt mặc dù điều đó rất ... rất .... là nhỏ.
Ví dụ : Mỏ chim thường có màu đen nhưng vẫn có sự khác biệt đó là: đen bóng và đen mốc, ngoài ra còn có loại mỏ đỏ, mỏ trắng nữa nhưng mỏ đỏ và trắng thường rất hiếm. Khi nhìn vào mỏ chim nếu con nào có mỏ đen bóng là con đó siêng gáy nhưng không phải con nào cũng liền kèo (nhớ cho rõ điểm này kẻo lẫn lộn, con siêng gáy phải cộng thêm một điểm nữa mới trở thành liền kèo ...nhớ nghen!) .
Còn gáy nhanh hay chậm thì ta cũng coi ở mỏ chim nhưng nó lại nằm ở phần hình dáng của mỏ, có con mỏ to, có con mỏ nhỏ, có con mỏ dài, có con mỏ ngắn, có con mỏ hụt (thiếu mỏ), có con mỏ cong, có con mỏ thẳng ....vậy ta phải xem ở đâu đây?
Con nào mỏ to, bự  Không phân biệt dài hay ngắn nhưng "lổ mủi gồ cao" (cái phần phù lên, cục gù của lổ mũi càng cao thì càng chậm) thì con đó gáy lớn tiếng, gáy chậm và không liền kèo.
Con nào mỏ vuốt nhỏ nhìn từ trong ra ngoài càng nhỏ, có người gọi là mỏ sẻ, có màu đen bóng thì con đó gáy nhanh, mau miệng. Nếu con nào mỏ nhỏ, gọn, ngắn, cộng với mỏ hơi cong, sống mũi cao hơn phần gồ của lỗ mũi thì con này gáy rất nhanh, khi có bổi về ta đếm không kịp, nhớ nghen.
Gáy to hay gáy nhỏ thì ta nhìn vào cái lổ mũi, nhớ nghen! cái lổ mũi chứ không phải cái cục gù của lổ mũi đâu nghen. Con nào mà lổ mũi hẹp, ngắn thì gáy nhỏ. Còn con nào lổ mũi dài và rộng thì gáy lớn tiếng.
Nhìn vào lổ mũi biết ngay con đó kèm hay không kèm, nhưng ta chỉ đoán được 70%, phải xem kỹ lông quy mới dám chắc 100% tại sao vậy? Nguyên xin thưa: khi nhìn vào chóp mỏ thấy nó hơi gồ cao y như đang ngậm hạt lúa thì ta biết ngay con đó là con chim kèm nhưng kèm nhiều hay ít thì ta phải nhìn vào đầu cánh, xem lông quy mọc ngay hàng hay không? Cái này khó nhìn đây nhưng nếu bạn cố học vẫn học được ...
Còn khi ta nhìn con chim ta biết nó bền hay không bền? (tức là có gáy liền kèo hay không? hay chỉ gáy 3 đến 4 kèo là nín 1 đến 2 kèo sau đó mới chịu gáy tiếp, hoặc chỉ gáy từ sáng sớm đến 9, 10giờ là gói cánh nghĩ mệt .... đến 3 giờ chiều mới gáy tiếp). Để ý nghen con nào ngực lép là không bền đồng nghĩa với không liền kèo ... Nhưng bộ ngực hơi thiếu mà lưng gù thì chơi được nhớ nghen “lưng gù” ... Con nào ngực to, có ức đôi (có đường kẻ sẻ đôi ức) hay nhìn bộ ngực don don nhưng mình dài đòn thì rất bền .... nhớ là thân càng dài càng tốt nghen!.
Việc chim gáy thừa (hậu đôi, hậu 3,...) có liên quan đến hình dạng đầu của nó. Nếu quan sát ngoài thực tế thì những chú chim nào gáy thừa đều có đầu vuông (phần đỉnh đầu kéo dài ra phía sau như người đội mũ kêpi vậy,... hì hì!)
Cườm nhỏ và nhiều nền đen thì khả năng lớn là khá nhiều gù, mà gù gắt nữa là khác. "chim cườm dắt, gáy gắt gù dai" là câu ca ứng vào với chú chim này đó. Thường chim bổi mới bắt về, khi các bác lại gần mà nó có động tác cúi cúi thân mình xuống như để tìm chỗ chui thay bằng bay thẳng lên thì có nhiều khả năng là sau này chú ta sẽ có nước sa cầu máy cánh. Nếu chú ta xù lông, rụt cổ lại khi ta đến gần thì đó là chú chim chắc chắn sau này sẽ có nhiều gù!

trunghau_tn

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Những bài viết của Trọng Nguyên về cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 27/07/2013 02:04:34PM »
bạn vothanh ở đâu vậy?? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-?

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 27/07/2013 07:29:41PM »
Lại có cao nhân cu gáy rồi, Bác ở đâu thế, nếu gần cho anh em học hỏi chút đi bác.
MÊ CU GÁY

Cugay_NinhBinh

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/07/2013 09:15:56PM »
Quá hay quá bổ ích cám ơn cụ

cugaytphcm

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/07/2013 09:59:02PM »
Các Bác ơi.Em mới chơi nên đọc bài này thật bổ ích

Nếu các Bác sử dụng hình ảnh chỉ dẫn nữa còn gì bằng.

kiet.vba

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/07/2013 06:53:29PM »
Rất bổ ích! thanks bác :-bd :-bd :-bd
Yêu em hai tiếng cúc cu....

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 28/07/2013 08:06:31PM »
Nghe bài viết thì mê ly bái phục luôn. Kể ra có tí hình minh họa diễn tả để anh em dễ nhìn

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 28/07/2013 10:44:19PM »
Phải nói là cụ chém hơi bị kinh đấy ạ. Từ trước tới giờ trên diễn đàn này và các vị tiền bối chơi chim lâu năm rồi nhưng chưa có ai giám khẳng định "nhìn mỏ và lông quy có thể biết chính xác 100% nước chơi của con chim" . Tuy mình chơi chim cu gáy chưa lâu (mới được khoảng 10 năm ) nhưng mình chưa thấy ai nói chắc chắn như cụ đâu ạ.
Bái phục ...bái phục ... _khotro_ _khotro_ _khotro_
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 20/08/2013 02:36:41PM »
bài anh Nguyên đề cập là khá chuẩn và chính xác tuy nhiên chưa có hình ảnh minh họa và thiếu vài điểm cơ bản nữa:
Ví dụ nhìn màu mắt là biết con chim đó : thúc kèm, dặm kèm hay thúc gù hoặc dặm gù, nếu quan sắt kỹ lưỡng và có bề dày kinh nghiệm từ ắnh mắt, kiểu mỏ và kiểu đầu là ta biết con đó dặm kèm gù, chiêu kèm, chiêu gù ...vvv!
- Nhìn cổ, cườm, kiểu cườm, mắt, kiểu quy, hình lông quy, vảy chân, kiểu chân và tướng đứng thì biết con đó bài bản dày, kèm 1, kèm 2 hoặc kèm 3 hoặc kèm dây. cái này là có cơ sở  và tôi thấy anh Nguyên đã chỉ cho ta biết tới 60 % rồi đó.

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 21/01/2014 11:24:10AM »
bài đầu đủ nằm ở đâu thế mấy anh

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 21/01/2014 12:04:00PM »
Bác sang cu gáy chợ Tây Ninh, Trọng Nguyên/Hồng Sâm có nguyên một seri đó bác, đọc hết 89 trang là bác biết được khá nhiều về cu đấy. :d
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 21/01/2014 12:27:25PM »
Bác sang abv tìm hiểu thêm nhé !!
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 21/01/2014 01:32:32PM »
bài anh Nguyên đề cập là khá chuẩn và chính xác tuy nhiên chưa có hình ảnh minh họa và thiếu vài điểm cơ bản nữa:
Ví dụ nhìn màu mắt là biết con chim đó : thúc kèm, dặm kèm hay thúc gù hoặc dặm gù, nếu quan sắt kỹ lưỡng và có bề dày kinh nghiệm từ ắnh mắt, kiểu mỏ và kiểu đầu là ta biết con đó dặm kèm gù, chiêu kèm, chiêu gù ...vvv!
- Nhìn cổ, cườm, kiểu cườm, mắt, kiểu quy, hình lông quy, vảy chân, kiểu chân và tướng đứng thì biết con đó bài bản dày, kèm 1, kèm 2 hoặc kèm 3 hoặc kèm dây. cái này là có cơ sở  và tôi thấy anh Nguyên đã chỉ cho ta biết tới 60 % rồi đó.
Cái này nếu sao này a Thiện và các ace khác cùng các bậc tiền bối bổ xung vào thêm nữa thì ace chơi cu gáy đi sau như em cũng khai sáng được nhiều thứ đó!!!
 Năm mới chúc sức khỏe và hạnh phúc!!!  _zoo_ _zoo_ _zoo_
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 21/01/2014 07:06:58PM »
Cảm ơn các bác, trên diễn đàn cần có nhiều bài viết thế này để cho chúng em học hỏi, tích lũy thêm nhiều kinh nghiệm trong thú vui cu cò. Các bác có nhiều kinh nghiệm xem cu nên em có ý kiền đề nghị các bác chia sẻ thêm. Em rất thích bài viết của bác Trọng Nguyên và bác Mơ Hoa, nhờ đó em cũng biết thêm nhiều về cu gáy. Em bắt đầu đến với tiếng cu gáy chính thức từ khi đọc được bài viết của bác Trọng Nguyên (cu gáy toàn tập). Có thể nói rằng bác ấy là thầy của em đó (tuy em với bác ấy chưa biết mặt nhau, cũng chưa nói chuyện với nhau, nhưng học theo bác ấy là cũng coi như thầy rồi. Em nói thế có gì không đúng mong bác Trọng Nguyên và các bác bỏ qua cho). Chúc gia đình và bác bác, cách anh chị em trên diễn đàn năm mới dồi dào sức khỏe, vạn sự như ý.

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 21/01/2014 08:27:48PM »
Kiếm không thấy bác ơi

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 21/01/2014 09:05:23PM »

Kiếm không thấy bác ơi

http://www.aquabird.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=613
 Đây bác ơi .. Nhiều bài viết hay lắm đó !!
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 22/01/2014 05:31:07AM »
Chào bác cugayabc, bác vào "mục tổng quan về chim cu gáy", topic là "cu gáy toàn tập" mà bác hoanglech đưa lên đó, có hình ảnh minh họa nữa.
« Sửa lần cuối: 22/01/2014 05:32:54AM gửi bởi nguyenvinhnghi »

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 22/01/2014 03:03:15PM »
bài viết đó mình cũng đọc qua rồi, thấy chung chung quá ^_^

Nguyên_mecugay

• Cúc cù cu...
  • Sr. Member
  • Thanks 171
  • Cty TNHH CCR
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 23/06/2014 08:38:45PM »
Chào bạn - hello - bonjour - привет - ¡hola - مرحبا - hallo - नमस्ते - Բարեւ Ձեզ - Hej - ສະບາຍດີ - 你好 - ciao  - こんにちは - merhaba - 안녕하세요 - здраво - γεια σας - cześć !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent