Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin trân trọng cảm ơn Diễn đàn Cu gáy  (Đọc 2169 lần)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin trân trọng cảm ơn Diễn đàn Cu gáy
« vào lúc: 06/06/2013 10:55:00PM »
Kính gửi Bác Tre làng và các Anh em cu thủ sáng lập ra diễn đàn Cu gáy,

Minhtri_cugay tôi xin gửi lời cảm ơn chân thành tha thiết tới bác Tre làng và các anh em cu thủ đã sáng lập nên một sân chơi cực kỳ thú vị cho tất cả những ai đã, đang và sẽ đam mê cu gáy. :))

Qua diễn đàn này, tôi đã có cơ hội được chia sẻ suy nghĩ, cảm xúc của mình, và nhận được rất nhiều phản hồi từ các anh em. Đặc biệt hôm nay tôi đã nhận được món quà như mong ước từ một cu thủ rất có tâm đến từ Tây Ninh. Đây là một em cu mồi, mã rất hoành tráng và đẹp đẽ, đôi mắt sáng long lanh, dáng rất nhanh nhẹn, đúng là ‘không làm xấu mặt chủ nó’ như lời cu thủ Tây Ninh đã nói  *><*. Xin cảm ơn Mạnh Thường Quân và vùng đất Tây Ninh mến yêu. Chúc bạn mọi sự suôn sẻ, bình an, cát tường, và có nhiều người giống như tôi cũng sẽ nhận được quà tặng từ bạn.  _yahoo_

Thế là tôi đã thỏa lòng khao khát bấy lâu nay. Từ giờ quyết không còn ‘đứng núi này trông núi nọ’ nữa mà yên tâm chăm sóc 6 em gáy cả khách và bổi, 1 em mi, và đặc biệt là 3 con cu trống nhà tôi lúc nào cũng cần được âu yếm vỗ về  =)). Tôi cũng xin cảm ơn tấm lòng chân tình của cugay_mong cai nhưng hiện tại tôi chưa có điều kiện và kinh nghiệm để chăm cu non nên chưa dám nhận quà tặng của bác lần này mà xin nhường lại cơ hội cho các anh em khác  :d.

Ngoài ra trong thời gian qua tôi cũng đã có cơ hội làm quen  và nói chuyện  với những người bạn rất tâm đắc, luôn làm cho tôi cười vui vẻ. Giờ đây trong danh bạ điện thoại của tôi, ngoài list học trò, đồng nghiệp còn có bao nhiêu số điện thoại của các cu thủ  :-bd.

Một ngày trôi qua thật mau, tôi  luôn mong trời sáng để được thức dậy làm việc cùng cu gáy, và trở về nhà cất lồng chim rồi lên diễn đàn chát chit buôn dưa lê với bạn. =))

Chúc diễn đàn ngày càng phát triển và thỏa mãn niềm đam mê của tất cả anh em bạn bè  ở Việt Nam và trên cả thế giới.  _yahoo_

Vài dòng lê thê ướt át, mong cả nhà đừng cười  *><*

« Sửa lần cuối: 20/07/2013 03:39:08PM gửi bởi Minhtri_cumái »

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Xin trân trọng cảm ơn Diễn đàn Cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 07/06/2013 09:40:23AM »

Kính gửi bác Tre làng và các anh em thành viên diễn đàn,

Để tri ân tới diễn đàn cu gáy, minhtri_cugay tôi tình nguyện nhận dạy học cho con em các cu thủ free (không lấy tiền học và cũng không lấy cu gáy nữa  :d, photo tài liệu miễn phí,  thời gian học đến bao  lâu tùy thích  *><*).

Hiện tại, ở nhà tôi có một số lớp học Tiếng Anh phổ thông cơ sở và phổ thông trung học có quy mô nhỏ, học sinh chủ yếu là con em bạn bè thân thiết (tôi chủ yếu bám trụ ở trường và trung tâm). Các lớp đang nghỉ hè cùng gia đình trong tháng 6. Mô tả các lớp học và Lịch học tiếp tục dự kiến như sau:

1-   Lớp 9 lên 10: hiện tại có 2 học sinh, đang chờ thi lên cấp 3 vào 18-6, dự kiến học tiếp vào tháng 7.

2-   Lớp 8 lên 9: đã học được 2 năm từ lớp 7, hiện tại có 4 học sinh, lịch học cố định vào sáng Chủ nhật hàng tuần từ 8h-11h (3 tiếng). Dự kiến tiếp tục học vào sáng Chủ nhật 7-7-13.

3-   Lớp 7 lên 8: đã học được hơn 1 năm, hiện tại có 4 học sinh, lịch học cố định vào chiều Thứ 7 từ 6h-8h30 (2.5 tiếng). Dự kiến tiếp tục học vào 15-6 hoặc 29-6-13.

Chương trình học của các lớp Tiếng Anh  PTCS và PTTH chủ yếu Dạy cho các con theo sách giáo khoa Tiếng Anh tại trường, có phát các tờ tài liệu về Trọng tâm ngữ pháp theo từng Unit, bài tập làm thêm. Ngoài ra có học thêm về Từ vựng- Ngữ âm- Kỹ năng Nghe- Nói, luyện các bài thi học sinh giỏi, bài thi Olympic Tiếng Anh.

Vậy xin kính báo cùng các anh em thành viên chính thức của diễn đàn. Nếu anh chị em nào có nhu cầu cứ liên lạc nhé.

Trân trọng

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/06/2013 06:10:02PM »
Kỳ thật ! Không có lớp học TA giao tiếp nào từ U30 đến U50 nhể  _zoo_ (*)(*)
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 07/06/2013 10:01:22PM »
Ôi tiếc thất! Ước gì tôi ở gần em để đăng ký học mà còn ngo ngoe vài câu. Hiện rất thích nhưng ở tận trong bản thì làm sao học được.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 07/06/2013 11:58:41PM »
Up hình em chim mồi lên xem đi cụ ơi, tò mò quá

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 08/06/2013 06:36:12AM »
Kỳ thật ! Không có lớp học TA giao tiếp nào từ U30 đến U50 nhể  _zoo_ (*)(*)

............

Quê à, các lớp TA dành cho học viên từ U30 đến U50 thì có nhiều lắm, nhưng toàn do trung tâm ký hợp đồng với các doanh nghiệp để họ cử nhân viên đi học thôi. Ở nhà mình thỉnh thoảng cũng có người quen nhờ, nhưng chủ yếu là học viên nữ thôi,  *><* có lần một chị đăng ký cho cả 2 vợ chồng cùng học nhưng mà mình không bố trí thời gian được  =)).

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 08/06/2013 06:48:49AM »
Up hình em chim mồi lên xem đi cụ ơi, tò mò quá
.......................................
Để ít nữa cụ Tâm nhé  :d, tôi đang muốn chiêm ngưỡng em nó riêng một mình đã, khi nào up tôi phải xin phép chủ cũ của em nó đã, sợ các cụ vào chém em nó xong lại ảnh hưởng đến tình cảm của tôi dành cho em nó  ^:)^. Tôi rất trân trọng món quà này  mà, có tiền cũng đâu mua được  _yahoo_, mong bác thông cảm.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 08/06/2013 06:52:32AM »
Ôi tiếc thất! Ước gì tôi ở gần em để đăng ký học mà còn ngo ngoe vài câu. Hiện rất thích nhưng ở tận trong bản thì làm sao học được.

...........................

Bác cugaygialai ơi, bác đã lên được diễn đàn này thì chỗ bác có Internet rồi đúng không ạ  :d. Nếu bác thích học thì em sẽ dùng Webcam và mình sẽ học theo kiểu Voice chat cũng được mà  =))

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 08/06/2013 06:57:22AM »

Híc híc, tôi tình nguyện dạy học cho con em các cu thủ cơ mà,  =)), các cu thủ cần gì phải học nhiều cho mệt đầu  *><*, để thời gian đi gác cu và thi đấu vui hơn nhiều  _yahoo_, học mệt và chán lắm  =))

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 20/07/2013 04:13:42PM »
        Kính gửi Bác Tre làng, bác cugay_hn, bác Thông Xanh, bác Q. Tuấn, Đồng Quê, Anh Khoa, Thọ, Tâm và Thành quý mến,

Hôm nay ngày Đinh Hợi cát tường (ngày tam hợp với Dê đó  =))_), minhtri  vô cùng cảm động lại có cơ hội post lên diễn đàn Lời cảm ơn chân thành và sâu sắc nhất tới các bác, đặc biệt bác Tre làng đã tin tưởng gửi gắm chim cu gáy để minhtri chăm hộ ……..trong vòng 15 năm tới  =)) =))  chờ bác về lập trang trại cu gáy ở Việt Nam, góp phần thỏa mãn niềm khao khát bấy lâu nay của mình.

Xin cảm ơn bác cugay_hn đã chăm sóc em chân giao long trong suốt thời gian qua. Cảm ơn bác Thông Xanh, Anh Khoa và Cu AK đã nhiệt tình đi xem giúp em cu gáy và cảm ơn bạn Thành đã vất vả chuyển em  nó ra Hà Nội.

Minhtri thực sự không biết nói gì hơn, vì từ ngày đi học tới giờ đến nay mới nhận được nhiều sự quan tâm chăm sóc đến như vậy  từ các cu trống   =)) =)) hichic. Minh tri xin tình nguyện hết mình vì diễn đàn cugay.org (ước gì mình trẻ hơn, xinh hơn, chân dài hơn tí nữa nhỉ  =))_)

Qua đây, minhtri cũng xin gửi lời cảm ơn từ đáy lòng tới bác Đồng Quê đã động viên khích lệ minhtri trong những ngày đầu vào diễn đàn còn nhiều bỡ ngỡ, ngại ngần trong một thế giới tràn ngập cu trống như thế này. Hy vọng trong thời gian tới bác lại tuyển thêm được nhiều mái tơ để diễn đàn ngày càng sôi nổi và tràn ngập tiếng cười, làm sập cả chatbox  =)). Xin cảm ơn Thọ và Tâm đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc và chữa bệnh cho cu gáy. :d :d :d. Xin cảm ơn bác Q. Tuấn và con gái cưng của bác đã đem lại nhiều tiếng cười sảng khoái và rèn luyện........thần kinh cũng như cơ tim cho minhtri  =)) =)) =)).

Xin trân trọng cảm ơn
        :d :d :d

« Sửa lần cuối: 20/07/2013 04:32:41PM gửi bởi Minhtri_cumái »

haphuongcugay1

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 20/07/2013 09:04:51PM »
Hôm nào có đk về thời gian phải giao lưu với minhtri cumai mới đc,muốn nhờ cô dạy tiếng anh cho cháu. Nếu đc sẽ có một ngày gần đây hy vọng đc gặp cô giáo. Thanks./.

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 29/07/2013 02:16:54AM »
Cu mái này nợ hình con cu ... =)) mồi hơi bị lâu rồi nhé. Up lên cho anh em xem con ...  Mồi  =)) nó hoành tráng cỡ nào nào .
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 29/07/2013 10:56:49AM »
Cu mái này nợ hình con cu ... =)) mồi hơi bị lâu rồi nhé. Up lên cho anh em xem con ...  Mồi  =)) nó hoành tráng cỡ nào nào .

..................................

Hi hi mái già đã hứa up hình em nó đâu mà hôm nay lại đi đòi nợ thế này  =)) =)), thực ra em nó mới ra Bắc được một thời gian ngắn, chờ thêm chút nữa sẽ lấy lại phong độ  như khi ở với chủ cũ=)) =)), sau một thời gian chăm sóc, vỗ về thì hôm trước ốp thử em nó đã gù từ 12 lên 15 xạc, rồi từ 15 lên đến 26 xạc rùi,  =)) =)) khi nào em nó gù nhiều nữa thì nhất định sẽ up lên trong mục Cu gáy của các thành viên mà  =)) =)) =)), còn mỗi mục  này là mái già chưa góp vui được tí nào  =)) =)) =))

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 29/07/2013 10:59:13AM »
Hôm nào có đk về thời gian phải giao lưu với minhtri cumai mới đc,muốn nhờ cô dạy tiếng anh cho cháu. Nếu đc sẽ có một ngày gần đây hy vọng đc gặp cô giáo. Thanks./.

..............................................

Okie bác,  =)) =)) =))=)) em luôn sẵn sàng mà  =)) =)), có điều kiện thì giao lưu với cả cu bố lẫn cu con cũng tốt  =)) =)) =))

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 29/07/2013 02:12:24PM »
Có cu mồi mà để ở nhà nó hỏng hết chim đi chị gái ơi. Hôm nào rảnh đi rừng với e nhé!

cugaydauqn

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 8
  • Móng Cái Q Ninh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 29/07/2013 07:39:19PM »
Bác chủ topic viết bài lời văn hấp dẫn quá  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Các bác cho em hỏi chút ạ ?? :d :d :d em muốn thank bài viết ma không biết chổ để kích thank ở đâu cả , các bác chỉ giúp em với !!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 03/08/2013 06:01:47PM »

Hi hi, kính thưa các mod và các anh em cu thủ yêu quý,

Cái topic này có tựa đề 'Xin trân trọng cảm ơn Diễn đàn cu gáy', nhưng có đề cập đến nội dung Dạy-Học Tiếng Anh cho trẻ con  :d. Cách đây một thời gian, mái già có mở topic về Nuôi con giỏi-Dạy con ngoan ở bộ môn nơi mái già công tác, và hôm nay nhận được email từ một đồng nghiệp, trong đó có đăng một lá thư rất tâm huyết của một người cha nói về việc cho trẻ con đi học Tiếng Anh thời nay, các giáo viên bên mái già đều tấm tắc khen hay và hũu ích, xin phép các mod được pót lại lá thư đó để các bố cu thủ đọc và tham khảo nhé  =)). Ông bố này là người miền Nam, kiến thức về giáo học pháp rất uyên thâm.

(Cu thủ nào đọc xong thấy không thích hợp và có lời chê thì cứ PM riêng thoải mái cho mái già nhé, mái già sẽ điều chỉnh bài viết và sẽ cố gắng làm hài lòng tất cả các cu thủ  =)))

Trẻ học Anh văn sớm và câu chuyện Háo À Djù (How are you? )– Trần Hà Nguyên

by NPV • 26/07/2013

Toàn nhân loại đồng ý rằng cho trẻ học ngoại ngữ càng sớm càng tốt. Ôi thôi hết nghiên cứu này đến nghiên cứu nọ, hết thần đồng này đến thần đồng khác! Đạt Tóp Phồ 580 điểm khi mới 10 tuổi, dịch sách khi tròn 8 tuổi, ét sệt tề rà. Thế là các bậc phụ huynh tha hồ mà chầu chực trước cửa Bi Tít Cao Sồ, I-la, Thần Đồng, Việt Mỹ — các cơ sở giáo dục nở rộ về số lượng và bảng giá, phù hợp với mọi túi tiền và kích cỡ của lá gan “hy sinh đời bố, củng cố đời con” của mỗi nhà.

Nhưng tôi xin khuyên các bậc phụ huynh hãy SUY NGHĨ THẬT KỸ trước khi dúi con vào đó. Bởi vì theo tôi, trẻ em học tiếng Anh sớm tại Việt Nam gặp vô vàn rủi ro, và khó mà áp dụng trí khôn của nhân loại được.

Các kiểu dạy và học

Xin được dài dòng một tí, để quý vị hiểu rõ hơn í mà. Theo Giáo học pháp, có vài cách tiếp cận trong việc dạy/học Anh văn. Thứ nhất là kiểu Grammar Translation Approach, vô cùng cổ điển, không chú trọng giao tiếp, tập trung vào làm sao cho ngữ pháp vững, học từ vựng bằng cách đọc nhiều, dịch nhiều. Đây là cách mà cha ông ta sử dụng, và hệ quả là rất uyên thâm nhưng đa số nói nghe không nổi, vò đầu bứt tai nhìn tội ghê luôn.

Thứ hai là kiểu Direct Approach, khỏi ngữ pháp ngữ pheo, cứ cho nó tiếp xúc và nói nhiều vô, thế là nó tự học được. Hê hê, học kiểu này thì ngược hẳn với kiểu các cụ, nhưng thế giới phát hiện ra rằng kiểu này đào tạo ra loại người nói tiếng bồi và rất lộn xộn, không có triển vọng thành nhà văn.

Tiếp đến là kiểu Audio-Visual Approach, đại loại là nghe nhìn, nhấn mạnh các kiểu lặp đi lặp lại, cố gắng tạo liên kết não giữa âm thanh và hình ảnh, để sao cho khi nhìn thấy cái bàn thì trong đầu bật ra chữ table. Đây là kiểu mà Đốc tờ Li của Không gian gọi là “phương pháp phản xạ độc quyền” đó.

Và cuối cùng, là hoa hậu của đêm nay: Communicative Approach, đặt trọng tâm vào khả năng giao tiếp và sử dụng ngôn ngữ như công cụ cho cuộc sống: đối thoại, nghe hiểu, đáp ứng, truyền đạt ý tưởng v.v. Cách tiếp cận này chôm tất cả ưu điểm của các kiểu trước, dạy “tàn diệng” nhưng luôn với mục tiêu rõ ràng là sử dụng ngôn ngữ làm công cụ cho các hoạt động sống.

Ở Việt Nam có kiểu nào?
Xin thưa là có đủ. Hơ hơ.

Kiểu cổ điển thì nói thiệt là hầu như tuyệt tích, trừ một số trường phổ thông và mấy ông giáo già khụ ôm đài BBC vài chục năm từ trước 75. (Mấy bố này phát âm kiểu thập niên 60, hễ hỏi “why?” là đọc tướng lên “Hoai” nghe hãi hãi là!). Nói chung là chả ai cho con đi học mấy bố này, nên khỏi bàn đến.

Các lớp Anh văn thiếu nhi có thầy cô giáo “bản ngữ” thì chủ yếu sử dụng Direct Approach và nói chung là tả pí lù, tuỳ thuộc vào … hứng của mấy “giáo viên bản ngữ” này. Đã qua rồi thời đại thầy Tây ba lô. Bây giờ đến thời đại thầy Tây ba gác. Xoè ra cái bằng “Phương pháp giàng dạy”, oai ghê, nhưng nếu dòm kỹ sẽ thấy chỉ cần học 3 tháng lớp ban đêm của bất cứ trường đại học hay community college – tương tự trung tâm giáo dục thường xuyên ở ta – là có bằng này. Vả lại giáo viên “bản ngữ” nên hổng có biết tiếng Việt, giảng giải cho trẻ con hiểu một cách vừa đơn giản lại vừa chính xác là điều không tưởng. Không biết tiếng Việt mà giảng câu “I’m sorry” và “Excuse me”cho đứa 5 tuổi coi – tưởng dễ mà ko dễ nha! Hơn nữa, Direct Approach chỉ có tác dụng khi người học được sống trong môi trường bản ngữ – tức là xung quanh toàn người sử dụng tiếng Anh tốt, tự nhiên và đa dạng, người học buộc phải sử dụng tiếng Anh để giao tiếp tồn tại – thì mới có tác dụng. Vì thế nên chỉ có vứt trẻ con sang Mỹ vài năm thì nó mới nói như Mỹ được, chứ 1 tuần vài tiếng sáng Chúa Nhật thì ôi thôi, quên đi.

Hay là cho nó đi học trung tâm có giáo viên Việt? Hay! Giải nghĩa tốt, hiểu ý trẻ con. Nhưng giáo viên Việt Nam thì phát âm kinh hoàng. Con bạn đi học về biết đếm “Wan tru chi” thì nên lo chứ không nên mừng, vì cái số 3 – “three” – coi dễ mà hổng dễ, chính bạn có khi còn nói bậy không chừng!

Thế nhưng, nhiều trường đã dùng “hợp đồng binh chủng” – cả Tây lẫn Ta dạy xen kẽ, hoặc Tây dạy chính, Ta làm “trợ giảng.” Đây là loại hình khả dĩ nhất, nhưng lại vẫn đụng đầu vật cản là trình độ của thầy Tây ba gác, vì giáo viên Ta, dù giỏi phương pháp đến đâu, luôn bị coi là thứ yếu và không có quyền điểu khiển lớp học. “Trợ giảng” mà bày đặt! Cái này là do phụ huynh mà ra, phụ huynh tặc lưỡi “thầy Tây dạy tiếng Tây thì còn ai tốt hơn nữa!” một phát là trường chiều phụ huynh ngay (cái này gọi là customer service!). Giấc mơ Communicative Approach còn xa vời lắm….

Những vật cản tự nhiên

Đa số trẻ con 5 – 7 tuổi nói tiếng mẹ đẻ chưa rõ. Một số âm chưa thể nói chuẩn. Khi giới thiệu các âm mới của tiếng nước ngoài, nếu không sửa thật kỹ, các trẻ rất dễ nói sai thành thói quen. Tất nhiên có cách để chỉ phát âm chuẩn, sử dụng sơ đồ chỉ vị trí của lưỡi với răng, vòm họng trên và dưới v.v. rất khoa học và hiệu quả, nhưng bắt trẻ điều khiển các bộ phận này không phải là không được, nhưng đòi hỏi kiên trì, thời gian và sự chú ý vào từng trẻ và nỗ lực kiên trì của bản thân trẻ mà ở độ tuổi 5 – 7 chưa có được. Theo tôi, nên cầu Chúa, Phật, Bụt và Thánh Allah phù hộ cho trẻ nghe thầy Tây nói và bắt chước cho chuẩn. Bạn có mọc gai ốc khi nghe con mình hát bài “Háo À Djù, Sầu, Thánh Kìu Háo À Djù!” chưa? “How are you, Sue? Thank you, How are you” đó. Nói thiệt, trẻ con mà sai phát âm từ khi 5 tuổi là lớn lên vô phương cứu chữa đó nghen.

Về ngữ nghĩa, trẻ 5 – 7 tuổi đang còn trong giai đoạn học khái niệm tự nhiên. Dạy nó đây là cuốn sách, kia là viết chì thì dễ, chứ thử dạy “I’m so embarrased” coi. Hay thử dạy nó nói đúng giữa hai câu “My English is good” và “I speak English well” coi nào. Nếu trẻ ở độ tuổi trên 10 và có thể hiểu tính từ và trạng từ, điều này vô cùng dễ. Thế nhưng tri thức nhân loại bảo rằng phải đọc truyện cổ cho con từ khi nó vài tháng, và cho học tiếng Anh lúc 3 tuổi cơ! Bởi thế nên các trung tâm chỉ dạy con bạn những thứ vớ vẩn nói vài lần là hết như đây là cái xe hơi, con búp bê này đẹp, quanh đi quẩn lại như thế, mà nó tính tiền bạn phát chóng mặt luôn, chưa kể nguy cơ nói sai linh tinh mà không có ai sửa.

Vậy phải làm sao bi giờ?

Lời tâm huyết đây nha. Tri thức nhân loại không lừa bạn đâu. Đúng là phải dạy ngôn ngữ cho bé từ nhỏ. Và vì chính bạn là người phải dạy, có tâm huyết với con mình hơn bất cứ thằng Tây ba gác nào, và bạn lại nói tiếng Việt chuẩn (Hmmmm, cố lên! cố lên!) nên hãy bắt đầu bằng tiếng Việt.

1. Hãy chuẩn bị cho con bạn tư duy ngôn ngữ thật tốt từ khi còn bé. Không phải bằng cách cho nó hát bài Háo À Djù, Sầu” 1000 lần đâu. Cũng đừng bắt nó nghe nhạc Beethoven khi 3 tháng tuổi. Hãy nói tiếng Việt thật chuẩn với bé. Câu đầy đủ, có đủ chủ ngữ vị ngữ. Phát âm tiếng Việt chuẩn. Yêu cầu bé nói đủ “Con rất thích chiếc xe này. Ba mẹ mua cho con đi!” thay vì “Nhun mà con thít. Mè mua!!! Mè mua!!”

2. Hãy quan sát con bạn. Sửa phát âm tiếng Việt cho nó. Nếu là người miền Nam, hãy cố để con bạn đừng nhầm dấu và phân biệt có G hay không G. Cha mẹ học cái này cũng vì quyền lợi bản thân đó nha! Đừng lo, con bạn đang sống trong môi trường bản ngữ tiếng Việt, tha hồ Direct Approach.

3. Hãy mua phim hoạt hình tiếng Anh chuẩn cho nó. Nhớ lựa phim có tiếng nói đàng hoàng, không phải loại phim phá tiếng nói lít cha lít chít, hay ồm ồm loằng nhoằng. Đã dùng Audio-Visual Approach thì phải lựa thứ xịn, ai lại xài đồ dỏm bao giờ! Hãy xem cùng với nó để hiểu nhân vật mà nó thích. Có thế mới nói chuyện với nó một cách cuốn hút được.

4. Đừng tự mình dạy con phát âm tiếng Anh nếu chính bạn phát âm không chuẩn. Đừng có hại con chớ!

5. Phải chấp nhận rằng có trẻ có năng khiếu ngôn ngữ, có trẻ không. Mà trẻ không có khiếu ngôn ngữ nhiều hơn. Nếu con bạn không có khiếu ngôn ngữ, lại càng phải cẩn trọng trong việc dạy nó thế nào cho khỏi lệch lạc. Hãy tự hào về gien của mình nếu con bạn có khiếu, và cũng đừng buồn nếu nó không có, vì chắc chắn nó có năng khiếu vụ khác. Biết đâu mai mốt con bạn làm Tổng thống, còn con nhà kia chỉ làm phiên dịch cho con bạn thôi thì sao!

6. Hãy dạy con bạn khái niệm tuỳ theo độ tuổi. Và hãy cho con bạn đến trường học tiếng Anh vào thời điểm mà bạn thấy con bạn có thể tiếp thu được một cách hiệu quả.

Làm những bước trên, bạn sẽ trang bị cho con:
• Khả năng tư duy ngôn ngữ chuẩn xác, hiểu một cách tự nhiên các bộ phận cấu thành của ngôn ngữ mà không đi vào lý thuyết.

• Tạo cho con khả năng điều chỉnh phát âm với môi trường bản ngữ xung quanh, có sẵn một người thầy tận tâm (chính bạn chứ còn ai) sẵn sàng sửa sai cho nó.

• Làm quen và trang bị cho con bạn các khái niệm trừu tượng bằng tiếng mẹ đẻ trước – bạn giải thích cho nó hiểu, khó gì! Tất nhiên hãy tạm chưa giới thiệu khái niệm “hồi xuân” là gì vội! Còn sớm chán, nhẩy?

• Tạo cho con bạn điều kiện liên tục tập rèn chức năng giao tiếp, thông tin của ngôn ngữ – Communicative Approach đó!

Khi con bạn có được những kỹ năng trên, con bạn đã sẵn sàng để tiếp thu ngôn ngữ mới một cách dễ dàng. Đừng mù quáng tống con vào trung tâm ngoại ngữ chỉ vì tri thức nhân loại bảo thế. Hãy yêu con bạn!

Chúc bạn thành công!

Tâm sự của người cha từng bắt con thôi học Anh văn sau vài buổi nấp ngoài cửa sổ quan sát.

..............................

P/S: Thực tế là các sếp của mái già, vốn là những giáo viên dạy Tiếng Anh rất siêu, rất năng động. Một số người tự đứng ra mở các trung tâm ngoại ngữ và thuê người bản ngữ đến dạy các lớp Tiếng Anh trẻ con, nhưng chính con của các chị thì lại do các chị dạy học, chứ không phải do Tây ba lo hay là Tây ba gác  =)), kinh nghiệm bản thân đó. Giáo viên bên mái già toàn tự mình dạy con học Tiếng Anh, ngữ pháp và giúp các con học luyện thi. Cũng đã thử cho đi học người bản ngữ rồi nhưng đúng là suy nghĩ rất giống người cha ở trên.

Cảm ơn các anh em đã bỏ chút thời gian vàng ngọc để đọc mấy bài lê thê như thế này  ^:)^

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 03/08/2013 06:42:37PM »
cảm ơn bác minh trí rât nhiều, bức thư mà bác gửi lên đây thật sự rất ý nghĩa và bổ ích, trong caí xã hội này thì chỉ đi cóp nhặt những cái hay cái tốt về dạy cho con mình thôi, e sẽ cố gắng cho con bé con nhà e theo học một người tâm huyết như bác, vợ chồng e đưá tiếng pháp,đứa tiếng trung, cố gắng đào tạo con khoảng 4 ngoại ngữ bác ạ, có lớp cho cháu 3.5t chưa bác ;))

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 03/08/2013 07:29:47PM »
cảm ơn bác minh trí rât nhiều, bức thư mà bác gửi lên đây thật sự rất ý nghĩa và bổ ích, trong caí xã hội này thì chỉ đi cóp nhặt những cái hay cái tốt về dạy cho con mình thôi, e sẽ cố gắng cho con bé con nhà e theo học một người tâm huyết như bác, vợ chồng e đưá tiếng pháp,đứa tiếng trung, cố gắng đào tạo con khoảng 4 ngoại ngữ bác ạ, có lớp cho cháu 3.5t chưa bác ;))
.......................

Hi hi cảm ơn hachi đã đọc bài viết và ủng hộ. Theo mình thì cu non nhà hachi sẽ tự nhiên mang gien của bố mẹ và có năng khiếu ngoại ngữ thôi  :d, Tiếng Trung mà còn học được thì xá gì Tiếng Anh  =)). Nếu cũng có suy nghĩ giống người cha ở trên thì cứ để cu non ăn ngủ tự nhiên, thoải mái chơi đùa đã. Hachi có thể ra hiệu sách ngữ văn ở 40B Bà Triệu và mua bộ đĩa CD có tựa đề Go's go rất hay về bật cho cu non xem và làm quen với các âm Tiếng Anh cơ bản, nhân vật trong đĩa CD là một con khủng long rất dễ thương, trẻ con xem mê lắm  :d.

Đến khi cu non nhà hachi 8-9 tuổi rồi thì tình hình có thể đã đổi khác, lúc đó lại tính tiếp nhá  =)).

Cảm ơn hachi đã bỏ thời gian đọc bài  ^:)^

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 03/08/2013 09:28:25PM »
Mai sẽ đi mua ngay thanks bà chị có j chỉ bảo bọn e vơí nhé. Nói thật chứ e ko muốn cho con hoc sớm đâu. 2 bố con đi phượt suốt chẳng học hành j đâu. Bác già có sài facebook ko ạ?

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent