Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim Mồi Đi xe máy là Bị Ói  (Đọc 2148 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim Mồi Đi xe máy là Bị Ói
« vào lúc: 04/07/2013 11:37:09AM »
Thưa các Cụ,

Tình hình em có người bạn gửi 1 em cu mồi cũng gần 10 năm tuổi lồng, cách đây 1 năm sau 1 đợt bị đi ỉa ban đầu thì cho uống nước lá cỏ hôi, nhưng chưa kịp khỏi bạn em xót xa con chim quý nên vội vàng vác ra cho uống Berberin, tuy giờ đã khỏi, ở nhà đấu ầm ầm…….. Nhưng khi đi xe máy đi đánh là dừng xe xuống xe 1 cái là lúc sau em nó ói ra, chơi thì vẫn chơi nhưng sức xuống hẳn……..

Bạn em cũng đã thử p/án là che bằng áo lồng rất mỏng thoáng để chim không bị ói……. Nhưng chuyến rồi em đưa từ nhà bạn em về nhà em độ 120km thì dọc đường dừng vài lần em có kiểm tra thì không thấy ói……

Nhưng khi về tới nhà, treo lên độ vài phút là vô tình thấy nó Ói Kê ra ngoài…… Mặc dù ói nhưng thấy chim gáy nhà em, là chụp gù dập tơi tả……..

Hình em nó đây ạ

Bạn em thì cũng không nỡ vác nó đi để nó ói và chơi tiếp nên nhờ e chữa thử, bạn em cũng hết cách rồi…….. Chim gốc Tây Ninh nên cũng có hỏi nhiều người trên đó nhưng cũng bó tay

Em thì mới mang nó về được gần 1 tuần, đã chơi đều đều, gáy cả ngày không nghỉ……. Đang tính vài bữa nữa sẽ xách nó đi gần nhà bằng xe máy xem nó có Ói tiếp không…….
Bệnh này cũng lạ, chưa gặp bao giờ, không hiểu là sau đợt bệnh đó bao tử nó có vấn đề khi đi xe, hay là diều của nó có vấn đề, hay là thần kinh nó bị ảnh hưởng nên say xe  không ?

Nay em post bài lên đây, hi vọng các anh ở các vùng khác đã từng gặp bệnh này thì chỉ bảo thêm, để em thử chữa nhé……. Em thì xưa giờ tuyệt đối chỉ chữa thảo dược, cây cỏ tự nhiên, không dám dùng thuốc tây cho chim uống trừ khi bị dịch nên nhờ các anh xem rồi tư vấn cho em.

Em cám ơn.

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim Mồi Đi xe máy là Bị Ói
« Trả lời #1 vào lúc: 04/07/2013 11:51:52AM »
Chúc anh chữa khỏi căn bệnh này để sau này anh em có gặp phải trường hợp như anh còn biết chữa trị.
Đam mê bất tận

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 04/07/2013 12:24:35PM »
con này của ......tân châu
thua rối ảTAM hà .con này Trọng Nguyen cũng bó tay rồi .nói bạn a thả con đó đi luyện con sấm đồng campuchia hay con son cườm đen chơi sướng hơn .giàn mồi của bạn a có đc 2 con đó ok
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 04/07/2013 01:24:58PM »
 =)) thằng này giống em rồi nghĩ tới ngồi xe thôi là buồn nôn rồi ! cái này đúng là mới nghe lần đâu nên bó tay ~ mà con này có cái móng xinh quá nhĩ

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 04/07/2013 01:36:45PM »
em có ý kiến như sao.
Thấy người say xe thường hay mua thuốc say xe uống trc 1.2 tiếng gì đo là đi hết say anh thử ra tiệm thuốc mua cho em nó 1 viên khi nào chuẩn bji đi bẩy thì cho em nó uống.có khi lại ok....

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 04/07/2013 01:41:02PM »
 _khotro_ thuốc là mình phải canh liều cho chuẩn à cho nó uống vào lỡ lố liều 1 cái hậu quả k biết ra sao không lường trước được

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 04/07/2013 01:55:24PM »
      Cái vụ này trước đây em cũng có 1 con như vậy, cho lên xe đi xa hay bị ói, hay ngừng xe, sách lụp đi bẫy cũng hay bị ói, nhưng vẫn chơi bình thường. Tuy nhiên chơi đến chiều  thi mất sức. Em hỏi các cao thủ rồi, không thể chữa trị được, nó như vậy là như vậy.
« Sửa lần cuối: 04/07/2013 02:09:25PM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 04/07/2013 01:56:29PM »
Con này mua thuốc say tầu xe cho nó! 5000đ một liều! mỗi lần đi bẫy cho em nó uống là chơi như máy luôn heheeeeeeeee =)) =)) =)) =))
Cu cò không vội được đâu

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 04/07/2013 02:28:52PM »
      Cái vụ này trước đây em cũng có 1 con như vậy, cho lên xe đi xa hay bị ói, hay ngừng xe, sách lụp đi bẫy cũng hay bị ói, nhưng vẫn chơi bình thường. Tuy nhiên chơi đến chiều  thi mất sức. Em hỏi các cao thủ rồi, không thể chữa trị được, nó như vậy là như vậy.

Giờ còn chơi được không anh Thọ ơi, con của anh mấy năm tuổi lồng rồi ạ, có già không anh.......... Mà tự nhiên nó bị hay sao biến cố gì thì mới thế hả anh......

Con này mới bị 1 năm nay, trước thì ngon lành.......... Anh chụp con của anh lên cho em xem với được không, mà đi xe máy gần có bị không anh, hay đi xa mới bị, con này xách đi bộ thì không sao, nhưng xách đi xe máy mới Ói anh ạ......

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/07/2013 03:58:45PM »
Bác thử chuyển sang đi xe hơi xem em nó còn bị không, biết đâu giờ em nó muốn lên đời thì sao  :))

Đùa thôi chứ chúc chú chim mau khỏi bệnh  :-bd
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #10 vào lúc: 04/07/2013 04:54:23PM »
Chào bạn hiền! con này là bị rối loạn tiền đình rồi. Bạn cầm lồng thử quay vài vào xem em nó có ói không? Hoặc bạn tập quay cho em nó thích nghi đi nhé :d :d :d.Đùa tí cho vui chứ , ngày trước mình đi biển hay bị say sóng hay tập như thế. (*)(*)
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 05/07/2013 08:26:13AM »
To : Anh Tâm.
Hiện con đó mình không còn nữa, tuổi mồi khoản 6,7 mùa rồi. Nếu đi xe chạy êm thì không sao, đi đường khó lắc qua lắc lại, hoặc mang lụp đi bộ lắc qua lắc lại là hay bị ói. Mình nghĩ là nó bị chóng mặt cũng như người đi tàu xe hay bị ói vậy. Lúc mới chơi mang nó về là đã bị ói rồi, chơi thường xuyên 2, 3 năm cũng vẫn còn bị ói.
« Sửa lần cuối: 05/07/2013 09:03:27AM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 05/07/2013 08:43:19AM »
Chim đi xa bị ói mình cũng gặp rồi.
Thấy nó "nôn thốc nôn tháo" cũng xót hết cả ruột. Nhưng rồi cũng ổn, chim vẫn chơi bình thường, không thấy ảnh hưởng gì. Không biết con chim của Tâm nó ói nhiều không. Theo mình thì đừng tìm cách chữa bằng thuốc. Cứ chăm sóc bình thường. Ở nhà thì cứ ăn uống ở đầy đủ, vệ sinh, nắng nôi đầy đủ. Khi nào thật sung hãy cho đi rừng, khi đem chim đi thì tìm thế, kiếm dây đeo lụp vào vai để giảm sóc cho chim, vào đến bãi thì để cho nó ói cho xong hãy máng lụp - máng thế sao cho tránh gió, tránh lắc lụp là được.
Nhìn hình thấy chim yếu quá - Hạn chế kê lại nhé, cẩn thận bị rụng lông non.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 05/07/2013 09:59:51AM »
@Anh Hoàng: Em cũng nghĩ khó có cách chữa cái này vì cũng phải con người mà khám chữa được....... Hiện cũng có người khuyên em bỏ kê, cho ăn thật ít thôi, chủ yếu ăn thóc để hạn chế việc nó Ói ra, vì thường hay Ói Kê .......

Chim này nó ói cũng m ấy phát, trông không be bét lắm, ói sau vẫn gù khi em lại gần......... Bạn em thì nói đi mà nó ói xong là có dấu hiệu xuống sức......

Chắc để nó ổn định ở nhà vài hôm, em sẽ vật lý trị liệu nó xem sao......

Anh cho em hỏi thêm vì sao nó ăn kê lại rụng lông non hả anh ? Em thấy anh em ngoài Hn nuôi trường kỳ là lúa với kê mà  chưa thấy anh nào nói em vụ này ....

@Anh Tho: Con này của em đi xe máy đường bt cũng ói, không phải đường xấu, về tới nhà 1 lúc sau mới ói, con chim anh sau nó chết vì lý do gì hả anh.......... Sau khi ói xong nó có chơi xuống sức không anh, hay là chơi từ sáng tới chiều vẫn ok ạ ?

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 05/07/2013 10:41:14AM »
To : A Tâm
Lúc đó mới biết chơi, nó bị ké mắt không biết chữa nó bỏ ăn rồi chết luôn.
Bị ói nhưng vẫn chơi bình thường, nhưng về khuya thì xuống sức. Anh thử nghỉ xem, khi ói nó dùng hết sức để rùng mình, rùng cánh, lắc mạnh cái đầu và cần cổ để ói; đi bẫy ăn vô tí nữa là ói ra, sức đâu mà đấu với bổi. Bác nào biết không chỉ giúp anh Tâm.
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/07/2013 10:56:05AM »
Hạn chế cho ăn kê, hạn chế đổi lúa là để ổn định nguồn thức ăn - giúp cho hệ tiêu hóa đang yếu dễ làm việc và khỏe mạnh hơn. Nôm na là cái ruột phải khỏe thì mới tính tới chuyện sung - đẹp.
Việc hạn chế ấy không liên quan gì đến rụng lông non đâu - Chim yếu thường rụng lông lắt nhắt - có khi yếu quá không nuôi nổi lông nên rụng luôn lông non. Mình thấy phân chim quá xấu, có hiện tượng yếu ruột, lại thấy kê và ... phân lộn xộn ở đáy lồng ... nên dặn phòng vậy thôi. Cho ăn gì cũng vậy, thấy có hiện tượng về tiêu hóa như tiêu không hết, khó tiêu ... là phải giảm hoặc ngưng ngay. Đừng hành hạ hệ tiêu hóa của chim thì mới mong chim sớm sung - khỏe.
Thân./.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 05/07/2013 11:11:44AM »
@Anh Hoàng: Dạ em cũng ngưng không cho ăn Kê rồi, còn xót lại bao nhiêu thì cho nó ăn nốt thôi, về nhà em mấy bữa nay phân trông ổn định hơn rồi anh ạ, em tính để yên cho nó ăn lúa cho phân ổn hẳn thì em cho ăn dặm thêm mấy thứ khác như đậu phộng, mè, đậu xạnh, bắp cho nó quen với dưới SG........

Hiện tại thì về nhà em thấy có rụng vài cọng lông với đổ cám màu trắng, gáy gù suốt ngày

Tiện đây anh Hoàng cho em hỏi, em có 1 con mới về nhà ăn uống ngon lành, sau em cho ăn thêm mấy loại thức ăn thì không sao, chắc do mua nhiều nên để lâu nên chim ăn đi ỉa 1 loạt, em đổ hết đi cắt hết cho ăn Thóc thì cả dàn bình thường trở lại........

Nhưng riêng con này là phân từ đó cứ lúc cục lúc nát,  lúc thì sợi........ Em cũng cắt hết chỉ cho ăn lúa với nước nhưng chưa cải thiện được......  Cái này a gặp có cách chữa nào không anh, em thì thấy chắc cứ trường kỳ kháng chiến cho nó tự phục hồi........ A Long Bigbird có bày em cho uống nc lá cỏ hôi ròng rã 1 tháng, mà e chưa thử, để xem nó tự khỏi được không ?

Anh xem có gì tư vấn thêm cho em nhé, mấy cái anh chỉ tường tận với khoa học thật ^^

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 05/07/2013 11:22:56AM »
Nó bị yếu ruột nên mới vậy đấy. Chim yếu ruột nên nhìn bộ lông không ôm.
Cho nó uống thuốc tạo men ruột loại dành cho gà ấy. Nó uống 2-3 ngày đầu thì phân sẽ bét thêm ra - nhưng nhầy xanh sẽ ít dần đi. 3-5 ngày sau thì hết nhầy xanh và phân khô dần. Cho uống liên tục 3 ngày, ngưng 2 ngày, lại liên tục 3 ngày, ngưng 3 ngày, uống 2 ngày nữa rồi thôi.
Liều lượng thì xem chỉ dẫn trên bao bì rồi me sao cho ổn với trọng lượng của chim nhé. Cho cả bầy uống cũng tốt vì e cho chim xơi đủ ngũ cốc nên ruột phải đủ men tiêu hóa ...

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 05/07/2013 11:28:40AM »
Dạ, a Hoàng còn nhớ cái hiệu thuốc đó tên gì không anh, cho em xin cái tên xem sao anh nhé.......

Mấy con kia nhà e ăn uống ngon lành, lông mịn ôm sát, mỗi con này bị vậy thôi, trước em có 1 con phân cũng nhầy xanh lét như anh nói, cho ăn thóc 1 thời gian cho nó hồi lại, em lại cho ăn m ấy thứ kia thì giờ ok rồi anh ạ......

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 05/07/2013 11:38:11AM »
Ôi cứ ra tiệm thuốc thú y thì họ tư vấn cho - nhiều đến tối tăm mặt mũi tha hồ mà chọn. Nhớ chọn loại dùng cho gà con, vịt con nhé. Nếu có hàng của Pháp, Mỹ thì nên mua - cũng chẳng đắt hơn là bao đâu. Không dùng loại đặc trị dành cho chó mèo - Thuốc đường ruột cho chó mèo thì nhiều loại phong phú lắm nhưng không có tác dụng gì với cu gáy đâu.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent