Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin kinh nghiệm trị mọt ăn gạo, đậu xanh  (Đọc 18593 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin kinh nghiệm trị mọt ăn gạo, đậu xanh
« vào lúc: 30/01/2013 09:05:00AM »
Thưa mấy Cụ,

Nhà em giờ cho Cu ăn bổ xung đậu xanh, mè, kê, gạo lức, huyết rồng trộn chung với nhau. Tất cả em để trong 1 hộp nhựa lớn, đóng chặt nắp........ Vậy mà mấy hôm nay mọt đâu xuất hiện nhiều quá....

Em đang phải mang ra phơi nắng không biết có hết không. Cụ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ em với nhé.

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Xin kinh nghiệm trị mọt ăn gạo, đậu xanh
« Trả lời #1 vào lúc: 30/01/2013 10:39:09AM »
có cao thủ nào có cao kiến chỉ a Tâm với kìa

e cũng có thử làm với hạt láng bị mọt nhưng là cu thủ cùi nói sợ a Tam chưa tin hehe

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 30/01/2013 12:01:00PM »
Ôi giời, Vân chỉ cụ thể cho anh đi nè, có cái nào dễ tìm hay dễ mua ở SG là được, tin hay k gì ở đây, chỉ thì a thử được hay k biết chứ gì hehe

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #3 vào lúc: 30/01/2013 12:27:01PM »
mấy thứ này tâm mua về rút bên hạt lép cho vào ngâm nước muối tý là mang ra phơi đậy kìn năm coi sao nhà mình đâu thấy con mọt nào hihi
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/01/2013 05:46:15PM »
Anh ơi kê mè, đậu xanh, gạo ai lại ngâm nước muối bao giờ.... em chỉ ngâm thóc bằng nước muối thì có anh ạ......

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #5 vào lúc: 30/01/2013 05:59:41PM »
anh thì ngâm có sao đâu ngâm chút thui rồi mang ra phơi thui
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/02/2013 08:11:19AM »
Anh Tâm mua long nảo cho vào cái bịt nilon nhỏ (khoản 2, 3 cục) và cắt vài cái lổ thật nhỏ. Đậu xanh, gạo,.. anh để cái bịt riêng, long nảo để riêng. 2 loại này anh bỏ chung vào cái thùng nhỏ hay cái bịt cột lại cho kín. Có mùi lông nảo thì mọt không ăn. Chúc anh thành công.
« Sửa lần cuối: 06/02/2013 10:19:50AM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/02/2013 11:24:54AM »
Sorry mod nha minh tra loi bang dien thoai nen ko danh dau dc! Thu nhat ban nen ngam nuoc lua va ke loai bo nhung hat lep ra sau do phoi nang that ky lai den khi nao can nhe hat lua vo ra la ok! Sau do ban mua mot it than cui de vao day thung thi se ko bi mot dau! Dung co xai long nao nhe co ngay chet chim do!
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/02/2013 03:05:45PM »
Em dùng lông não gần chục năm rồi, chim vẫn chơi tốt anh à, lông não để riêng kế bên o sao hết. Em cũng mới nghe nói dùng than củi, như vậy là biết được một kinh nghiệm nữa.
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #9 vào lúc: 28/03/2013 09:34:43AM »
Anh Tâm mua long nảo cho vào cái bịt nilon nhỏ (khoản 2, 3 cục) và cắt vài cái lổ thật nhỏ. Đậu xanh, gạo,.. anh để cái bịt riêng, long nảo để riêng. 2 loại này anh bỏ chung vào cái thùng nhỏ hay cái bịt cột lại cho kín. Có mùi lông nảo thì mọt không ăn. Chúc anh thành công.
Long não cũng tốt,nhưng ngũ cốc vốn có tính hút ẩm,để lâu nó sẽ hút mùi long não,nặng mùi,chim ăn ít lắm (ít chứ kô phải là kô ăn,vì kô ăn thì biết ăn gì???).Có cách này,anh em dùng thử nhé :dùng lá xoan (thầu đâu,sầu đông )bỏ vào hộp chung với ngũ cốc,đậy thật kín,hôm sau đem đổ ra khay phơi nắng.Bảo đảm sâu,mọt chạy trối chết,thậm chí có một số chết luôn trong ngũ cốc.Phơi khoảng 2 giờ,sàng sảy lại rồi đem cất vào hộp.Kinh nghiệm bảo quản, chống sâu mọt cho thuốc Bắc ở nhà thôi.Chúc anh em thành công.Thân chào !
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

cugay_hàđông

• Chính thức
  • Thanks 11
  • rất vui được giao lưu với anh em 0988912999
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 28/03/2013 03:22:53PM »
Thưa mấy Cụ,

Nhà em giờ cho Cu ăn bổ xung đậu xanh, mè, kê, gạo lức, huyết rồng trộn chung với nhau. Tất cả em để trong 1 hộp nhựa lớn, đóng chặt nắp........ Vậy mà mấy hôm nay mọt đâu xuất hiện nhiều quá....

Em đang phải mang ra phơi nắng không biết có hết không. Cụ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ em với nhé.
chắc bác mua nhiều quá , e thì không bỏ trộn lẫn các loại thức ăn với nhau vì như thế chim ăn sẽ bới và hay vẩy để chon thức ăn , e bỏ riêng mỗi loại cho 1 cóng , và chỉ  mua đủ ăn một tháng nên cũng không thấy bị mối một gì
Trích dẫn từ: cu gay hà đông
                     CUGAY.ORG
CHUNG TAY VUN ĐẮP MỘT NIỀM VUI

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 28/03/2013 05:53:51PM »
Ở quê mình hay chứa gạo hay đậu xanh trong lu(khạp- mái), thường thì các cụ cho vào đáy lu một ít than củi(rửa sạch phơi khô) còn trên mặt lu thì trải một lớp cát trắng. Nhiêu đó thôi đó bạn, chào!!!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 28/03/2013 10:17:36PM »
Thưa mấy Cụ,

chắc bác mua nhiều quá , e thì không bỏ trộn lẫn các loại thức ăn với nhau vì như thế chim ăn sẽ bới và hay vẩy để chon thức ăn , e bỏ riêng mỗi loại cho 1 cóng , và chỉ  mua đủ ăn một tháng nên cũng không thấy bị mối một gì

Chuẩn quá. Tại các cụ cứ tích  trữ nhiều thôi. Bây giờ đồ ăn bán cho cu thiếu gì nên mua cho các em nó đủ ăn trong thời gian ngắn, hết lại mua chắc chắn chẳng mối mọi gì.
Thóc rửa sạch ngâm nước muối c, các cụ phơi thật già thì không mối mọt nào sống nôỉ
Đỗ xanh là món hay bị mọt nhất, mua ít thôi và cho ăn cũng ít thôi, hết ta lại mua.
Vừng đen vừng vàng để lâu hay bị vón cục (sâu hay mọt nó làm tổ) nên cũng mua đủ ăn trong thời gian ngắn. Còn các loại hạt khác chỉ là dạng bổ sung thì cũng ăn hết lại mua.
Tóm lại là do tâm lí sợ thiếu nên mọt mới có đất dụng võ.
 :d :d :d :d                                                                       
Đam mê cu gáy...!

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 28/03/2013 11:00:04PM »
Ở quê mình hay chứa gạo hay đậu xanh trong lu(khạp- mái), thường thì các cụ cho vào đáy lu một ít than củi(rửa sạch phơi khô) còn trên mặt lu thì trải một lớp cát trắng. Nhiêu đó thôi đó bạn, chào!!!
Thưa mấy Cụ,

Chuẩn quá. Tại các cụ cứ tích  trữ nhiều thôi. Bây giờ đồ ăn bán cho cu thiếu gì nên mua cho các em nó đủ ăn trong thời gian ngắn, hết lại mua chắc chắn chẳng mối mọi gì.
Thóc rửa sạch ngâm nước muối c, các cụ phơi thật già thì không mối mọt nào sống nôỉ
Đỗ xanh là món hay bị mọt nhất, mua ít thôi và cho ăn cũng ít thôi, hết ta lại mua.
Vừng đen vừng vàng để lâu hay bị vón cục (sâu hay mọt nó làm tổ) nên cũng mua đủ ăn trong thời gian ngắn. Còn các loại hạt khác chỉ là dạng bổ sung thì cũng ăn hết lại mua.
Tóm lại là do tâm lí sợ thiếu nên mọt mới có đất dụng võ.
 :d :d :d :d                                                                       
Cái ae cần là bị mối mọt thì trị ra sao thôi, ae dđ góp ý mua cho mấy e cu đủ ăn thì quá tốt. Nhưng nhà nuôi nhiều mua nhiều để khỏi đi đi lại lại, vì thế cần tư vấn cách tốt nhất cho dđ Cu Gáy, là nơi để mọi người thấy nơi đây là chổ tin cậy nhất  và rất gần gủi để người tin yêu và là nơi có mọi lời giải đáp cho Cu Thủ đi làm về thì chăm cu và lên diển đàn liền liền, chào nhé vài lời!!!!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #14 vào lúc: 29/03/2013 07:54:19PM »
Mỗi người có cách trị khác nhau, còn em nếu nhiều mọt , lấy ít lá xoan cho vào thóc và đỗ xanh thì cũng bớt đi ít nhiều, còn có cả cây miền tới trị dệp, mòi cho gia cầm cũng tốt. Bác nào có cách hay hơn xin chỉ giáo để anh em thêm kinh nghiệm. :-bd :-bd :-bd :-bd
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #15 vào lúc: 29/03/2013 08:04:52PM »
Mỗi người có cách trị khác nhau, còn em nếu nhiều mọt , lấy ít lá xoan cho vào thóc và đỗ xanh thì cũng bớt đi ít nhiều, còn có cả cây miền tới trị dệp, mòi cho gia cầm cũng tốt. Bác nào có cách hay hơn xin chỉ giáo để anh em thêm kinh nghiệm. :-bd :-bd :-bd :-bd
À,chú này cũng dùng lá xoan giống mình à?????Kô biết chú như thế nào,chứ nhà anh toàn dùng lá xoan thôk.Mời chú nhé ! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 29/03/2013 09:34:37PM »
Theo em thì Ðem lúa, Ðâu xanh  ngâm vào nước sôi vài phút bõ ít muôi vào thì càng tôt. sau đó phơi khô bo vào cái hôp dây nap lai se ko bi mot.

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 29/03/2013 10:54:32PM »
Bác thử 1 trong 2 cách này nhé
1. Bóc tỏi để lẫn vào
2. Để đỗ xanh trong bao dùng thuốc xịt muỗi xịt vào vỏ bao rồi lấy áo mưa trùm bao chỉ xịt bên ngoài nhé
Em toàn làm cách 2 thấy đỡ hẳn mọt mà thuốc k dính vào thức ăn của chim
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #18 vào lúc: 30/03/2013 11:29:09AM »
Em nói rồi trị theo cách dân gian từ xưa là cho lá xoan vào là đỡ được mối mọt, dùng cái gì tự nhiên đều tốt cho sức khỏe của người lẫn cu gáy. Còn thóc ngâm nước sẽ làm giảm chất lượng ở hạt gạo, các bác làm nông nghiệp sẽ thấy hạt thóc bị dính nước hoặc ngâm nước khi bóc ra sẽ thấy hạt gạo không có độ trắng trong mà chuyển sang hơi ngả vàng. Trừ khi thóc được phơi nắng già , khi ta đãi thóc xuống nước vớt lên ngay sau đó phơi nắng tiếp cho khô thì không bị ảnh hưởng vào gạo. Chúc bạn hiền Tâm trị mối mọt tận gốc nhé! _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent