Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Kinh nghiệm thả chim đi Bộ  (Đọc 1487 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Kinh nghiệm thả chim đi Bộ
« vào lúc: 11/01/2013 02:07:29PM »
Tình hình là xưa giờ nuôi chim, nghe mấy người chỉ chim mà xung quá, hay cho nó khỏe, cắt cánh thả đi bộ lòng vòng, cho nó đỡ mỏi..........

Em cũng hay thả chim ra cho đi lại cho nhanh thuần, thế nào mà nhà có 2 em không hiểu nuôi kiểu gì, cánh cắt mỗi bên 10 cọng  lông, cắt sát gốc, vẫn bay vù vù :((

Hôm trước thả e mồi lỡ được người anh đưa cho, nuôi 2 tuần nay thấy xung gáy đầu ầm ầm, nên thả ra xem có dạn không, thế nào mà em nó cụt 2 cánh rồi mà vẫn bay vù vù lượn trên đầu rồi lao vào cây quạt trần đang bật trên trần nhà các bác ạ......Ú ớ không kịp tắt quạt....... Só con này cũng cao, chứ quả đấy mà đập đầu hay cổ vào thì có mà nát bét :((

Rồi nhìn cảnh em đập vào quạt trần bay vèo vào gốc tường, nằm im rồi cánh gập lại mà buồn quá...... Tưởng chết may sao lại gần thì vẫn còn sống, giờ thì thành thương bình lên viện nằm tịnh dưỡng dài dài.......... Chưa biết ngày nào em mới gáy lại, đang từ lợn lành thành lợn què........ Tội lỗi quá các bác ạ

Chia sẻ ít kinh nghiệm, chăm chim tốt cũng có cái hại, cắt hết cả 2 cánh mà vẫn bay được, thật chả có gì là không xảy ra cả, bay không khác gì 1 con bổi đủ lông cánh ngoài rừng :((
« Sửa lần cuối: 11/01/2013 02:10:33PM gửi bởi ngoductam »

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Kinh nghiệm thả chim đi Bộ
« Trả lời #1 vào lúc: 11/01/2013 02:26:04PM »
Quả này nặng anh, ăn nguyên cái quạt trần, em bị mất 1 em cũng vì ko biết cắt thế nào, bác nào chỉ dẫn với ah.

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #2 vào lúc: 11/01/2013 02:55:35PM »
cái này sao kì quá vậy thường cắt khoảng 8 cọng từ ngoài vào không thể bay được rồi mà cái này 10 cọng bay được cái này không hiểu
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/01/2013 04:06:25PM »
Mới cắt anh ạ, nhà 6 con, 4 con bay là là, riêng 2 con này 1  phát thăng thiên lên trần nhà, bay lượn như còn nguyên cánh, thế nên mới bất ngờ và xảy ra tai họa :((

Khoa_Càng Long

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/01/2013 04:40:54PM »
Em chuyên chơi mồi đất nên cũng gặp cái trường hợp nầy nhiều và kinh nghiệm của em là:
1/ Chỉ cắt 01 bên cánh mà thôi
2/ Cắt khoản 6-8 cộng lông ngoài cùng
3/ Khi chúng ta cắt 02 bên có nghĩa là 02 cái cánh của nó đã bị mất thăng bằng khi bay. Còn nếu anh em có cắt sát, cắt hết cả 02 cánh thì sẻ gặp trường hợp trên
4/ Hiệu quả rất tuyệt đối đó anh em !
Thân !

thienmit

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/01/2013 08:22:21PM »
hehehe gặp vài kon nó khỏe đó a.Tâm,cái này thì hên xui ah.lần sau cẩn tha565n 1 tí, :-j :-j :-j :-j

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/01/2013 09:06:59PM »
Em chuyên chơi mồi đất nên cũng gặp cái trường hợp nầy nhiều và kinh nghiệm của em là:
1/ Chỉ cắt 01 bên cánh mà thôi
2/ Cắt khoản 6-8 cộng lông ngoài cùng
3/ Khi chúng ta cắt 02 bên có nghĩa là 02 cái cánh của nó đã bị mất thăng bằng khi bay. Còn nếu anh em có cắt sát, cắt hết cả 02 cánh thì sẻ gặp trường hợp trên
4/ Hiệu quả rất tuyệt đối đó anh em !
Thân !

Em tên Khoa hay Long vậy,

Anh cũng nghe có người nói cắt lệch cánh, vì a chơi tập mồi cây, nên khi cắt cho nó đỡ tung lồng khi là bổi...... Như vậy chỉ cần cắt 1  bên là nó lệch k bay được hả em

Thanks e nhiều nhé

dinh.dat.nguyensyn

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/01/2013 09:23:22PM »
Cuộc đời am bạn

Ko j là ko thể, con chim ngoài trời hay gáy ầm ĩ, vậy mà bắt dc vẫn là chim ko nuôi nổi,

Ko j la ko thể!
Nguyễn Đình Đạt
Buôn Ma Thuật - Đăk Lăk

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 11/01/2013 11:24:31PM »
 =)) Em có 1 con thả nó ra nó bay trên không như chim ruồi :)) Nó là con kì ngộ dính đờn cò còn gượng lên bám lồng chơi tiếp ... Bõ túi rút còn lăn lại ăn lúa về nhà thả cắt cánh ra thay vì nhưng dấn chúng đứng im thì vẫy phản kháng chống cự .... Công nhận có mấy chú nội công ghê lắm Anh nên cận thận herher Thấy k em bão đừng làm phức tạp quá cũng k tốt mà

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent