Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Madagui - Cám ơn 1 tình bạn đẹp  (Đọc 2419 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Madagui - Cám ơn 1 tình bạn đẹp
« vào lúc: 23/12/2012 11:37:31PM »
Cuộc sống như một cuốn sách, mỗi ngày bản thân mình và những người đi qua cuộc đời mình sẽ lại viết thêm vào đó những điều thú vị của nó……. Cuộc sống của em gắn liền với những người bạn, nói là tri kỷ thì có lẽ không đúng nhưng quả là hạnh phúc khi cuộc đời này được biết họ……..

Chuyến đi Madagui lần T2 này xuất phát từ 1 lời mời của 1 người em cũng mới quen thôi, nhưng khi nói chuyện thì quả là khó nói, không biết nhiều về Cu gáy, cũng không có Cu hay để mà hỏi thăm, ở em là 1 con người giản dị, không nói ra nhưng cảm nhận được sự chân thành nơi con người em………. Vậy là lại với hành trang 1 balo trên vai, thêm những người bạn trẻ khác, mình lại lên đường tới thăm 1 người bạn………

Nói  1 chút về việc chuẩn bị của chuyến đi này……. Thật xúc động khi em dành nhiều thời gian để tìm những bãi đánh ưng ý nhất cho anh em vì sợ mọi  người lên không có chim đi về……… Nhường anh em đi bẫy để ở nhà lo giết Vịt để chuẩn bị bữa ăn cho mọi người ăn…..Dắt mọi người vào bãi xong, em lại phải quay ra đi làm….Đêm hôm trước khi xuất phát thì lại gọi điện hỏi xem bao nhiêu người đi để e lo nấu nướng………

Chuyến đi này toàn các bạn trẻ, mồi thì không phải hay, nhưng có lẽ chả có đoàn nào được như chúng tôi…… Khi  đón em Hoàn cất công chạy xe từ Phú Riềng – Bình Phước  gần 160km xuống SG nằm đợi từ chiều hôm trước, để rồi sáng hôm sau lại cùng anh em chạy thêm 130 km nữa lên Madagui cũng chỉ để vui thôi, gặp được anh em là quá đủ rồi…… Chứ Bình Phước thì thiếu gì chim…..

2h30 a.m đoàn khởi hành, Danh sách anh em xin phép xếp theo độ tuổi:
Ngô Đức Tâm: Tay không bắt giặc.
Nguyễn Tuấn - nguyentuancntt:  2 mồi cây, 1 mồi cây ép xuống đất,
 Bảo – Cugaytanhlinh: 1 mồi cây
Thế Hiển – Phongso8: 1 mồi đất
Hoàn – Suzumata & Em Tí: 1 mồi đất
Chủ nhà  - Em Quý – ttieucugay01

Những chú chim non lại tung cánh đi trong đêm, hòa với gió và mây, lần đầu tiền e cầm lái, gió rét quất với Hương đêm tỉnh cả ngủ các bác ạ, đi mãi rồi cũng tới, sau khi phân chia đội hình…… Em Quý dắt đội hình siêu trẻ đi vào bãi…… Còn lại thì em và Tuấn đặt niềm tin vào em Hiển……..

Thời tiết hôm nay thì mát rượi, Hương thơm hoa cà phê có lẽ là hợp nhất với cái không khí mát lạnh và ít nắng thế này:

Kèo 1: Bãi đánh mới toanh, 1 bên là đồi núi, 1 bên là rừng Điều, 1 bên là ao……….. 3 a e làm 1 vài thủ tục cần thiết trước khi vào trận…..

Tuấn tưới cây bảo vệ môi trường

Cung cấp nước cho mồi chuẩn bị học hát

Vào Bãi:

Nhìn tấm này e Tuấn hơi Bê Đê 1 tí

Trận mở màn, quán triệt tinh thần a lô xô đưa hết mồi ra tiền tuyến, chơi sổ xố, em nào may thì thắng =))

Em Tuấn trèo cây bẻ cành thế

Xin thưa là thời tiết không ủng hộ, chim về đấu 1 tí rồi a e giải tán do có Bồ cắt bay qua, em thì lúc này bắt đầu gật gà gật gù vì thiếu ngủ, sau 30ph Mồi gọi các kiểu, quyết định là đi theo tiếng gọi của chim, chúng em di chuyển lên triền đồi……

Kèo 2:  Triền đồi đầy sỏi đá, anh em quyết định hạ trại để vây bắt em Thổ tiếng tốt này

Tình hình là do nghi em nấp không chuẩn chim về thấy nên bỏ chạy, thế là thôi tôi xuống cuối dốc làm 1 giấc cho đỡ mệt, quả này mà chim không về thì đừng trách anh đấy, nằm 1 lúc thì nhận được điện thoại hỏi thăm từ Đức Trọng và thông tin chiến đấu dồn dập từ nhóm 2

Kết thúc kèo 2, chim lại bỏ đi, bộ đội chủ lực từ đơn vị đánh phủ đầu, trở thành đi hít khói mấy em chim, đau khổ quá, anh em di chuyển tới 1 vườn tiêu, Loa phóng thanh kêu gọi đầu hàng ầm ầm, trả lời là 1 sự im lặng chết người và thêm vài em Cò Trắng

Kèo 3: Địa hình nhìn quá đẹp, Lúa vừa cắt, vườn điều, triền đồi thoai thoải, các anh chúa thung tha hồ mà thả diều

Bãi đánh đẹp nhất từ sáng tới giờ, trời vẫn âm u, nắng yếu, rất thích hợp cho những người thiếu ngủ như em =))

Sau khi bài binh bố trận, theo yêu cầu từ các em thân yêu, em lại phải cắn răng đưa mông ngồi ngay cạnh tổ kiến lửa, 3 a e chui vào bụi chuối rình rập toàn mặt trận

Kèo này thì thôi tâm trạng ngổn ngang, em thì thiếu nước là vật ra ngủ cho sướng, chim bổi vừa đáp xuống đất thì chả hiểu sao lại bay lên …… Một lúc sau thì 1 em bổi khác về chung cây tẩn nhau với mồi của em Tuấn, tuy nhiên mồi lỡ thì các anh biết rồi đấy, nhảy vào cành thế gù 2 sạc, rồi em bay lên cành phía trên, mồi chưa đủ độ chin rút không chuẩn 10ph sau em bổi lượn đi…….. Anh em họp bàn rút kinh  nghiệm, tranh thủ làm vài quả quýt chùa cho đỡ khát, em thì dành thời gian cho mấy em Ong mật….

2 Em Hiển & Tuấn vừa ăn quýt vừa ngồi đổ lỗi cho nhau =)), Đồng thời lúc này nhận được tin vui từ chiến trường của nhóm em Hoàn & Bảo, 1 em bổi đã chui vào rọ, em này nghe đồn là ngoài dự tính, đang canh me em khác hay hơn, thì em này xông vào xin chết, ít ra thì còn có bổi, chả bù cho anh em minh

Kèo 4: Sau  khi phán lên phán xuống về việc còn 1 con chim đồng do không phải thung của nó nên nó cứ đứng từ hàng rào hoa loa kèn chõ loa sang hóng, nên anh em quyết định mò sang bên cạnh đánh nhát cuối

Tranh thủ em chui sâu vào trong chợp mắt 1 tí, giờ thì bổi a chả quan tâm, để sức tí còn ăn vịt =))

Sau khi bó tay với tình huống bổi về đứng ngay trên đầu và mồi đất rỉa lông, anh em rút quân sang bãi lần trước đánh tìm em Cà lăm, loa bật gần 15ph, không 1 tiếng chim trả lời……….

12h theo như hẹn, anh em tập trung tại vườn cây ao cá nhà em Quý để hàn huyên tâm sự

Không gì thích thú hơn khi trời thì gió mát hiu hiu, anh em ngồi quây quần trước sân hướng ra hồ cá, xa xa vài em Cò đi bắt cá, rồi vài em Bói cá bay lượn, chim mồi thì được treo ở cành thế và chim bổi bay tạch tạch về đấu…….. Cuộc đời có những khoảnh khắc như  vậy thật đáng quý, bên cạnh đó là món Cháo Vịt của em Quý, Vịt được nuôi tự nhiên tự kiếm ăn trong vườn không ăn thức ăn công nghiệp, da vàng và óng lên như da Gà, thịt thì chắc vài dai dai không bở như bình thường hay ăn ngoài hàng…… Đặc biệt là món tiết canh Vịt hãm đúng chuẩn của người Bắc do anh bạn của em Quý thực hiện, 1 nồi cháo nóng hổi…….

Anh em buôn đủ thứ chuyện trên đời, từ chuyện Cu tới chuyện Gà, lúc sau thì lại sang chuyện tôn giáo, trên hết là sự chân thành và mộc mạc của những người chơi Cu……. Câu chuyên thấm thoắt trôi đi, rồi cũng tới lúc tiệc tàn

Tranh thủ làm với nhau vài kiểu ảnh kỷ niệm, 1 vài cú quay đầu tiếc nuối khi phải chia tay một không khí yên bình và trong lành đến vậy, kèm theo là 1 lời hẹn cho 1 chuyến đi tiếp theo với những bãi đánh còn hay hơn nữa

Từ Trái qua: Anh Vọng, Em Phương, Em Quý, Tâm, Em Bảo, Em Hiển, Em Tuấn, Em Hoàn, Em Tí

Dọc đường ra, em nhất quyết nhắc mình qua nhà chơi nói có món quà muốn gửi anh em mang về thành phố, nói  thật lòng nếu chỉ ăn xong món vịt có lẽ cảm xúc của mình cũng chỉ là 1 chuyến đi vui vẻ, khi anh em có thời gian trò chuyện và giải trí cuối tuần……. Tuy nhiên khi tới nhà em và nhận những bịch Bắp rang của gia đình em làm gửi tặng, lòng tôi như trùng lại……… Một cảm giác giống như hồi bé khi về quê thăm ông bà, bao giờ cũng vậy, nhất quyết bắt mang 1 chút quà quê về thành phố……… Tôi với em 2 người xa lạ, sao tình cảm em lại như một người họ hàng thân thích đến như vậy……… Vui quá, đời người con trai ngoài sự nghiệp ra, có những người bạn tốt là cả 1 cái đáng tự hào, xin phép được chụp với em 1 kiểu ảnh kỷ niệm nữa, không biết nói gì cả, có lẽ 1 tình cảm đẹp sẽ càng đẹp hơn khi mọi người không nói ra và cảm nhận nó theo cách nghĩ của riêng mình

Từ trái sang, Tâm, Quý, Bảo…

Quà Madagui

Chia tay mọi người kèm những lời dặn dò đi đường cẩn thận, 2 anh em lại lên đường về với cuộc sống thực tại, mong rồi những chuyến đi sẽ nối dài tiếp, vẫn đầy đủ các anh em đấy, trên hết là 1 thứ tình cảm mộc mạc của những người bạn chơi Cu, Cám ơn Quý & các em đã tham gia cùng anh trong chuyến đi này……..

Madagui, 23/12/2012

Ngô Đức Tâm

« Sửa lần cuối: 23/12/2012 11:58:04PM gửi bởi ngoductam »

suzumata

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Madagui - Cám ơn 1 tình bạn đẹp
« Trả lời #1 vào lúc: 24/12/2012 10:26:08AM »
 *><* *><* *><* *><* *><* *><*
hix hum wa em 7h moi ve tới nhà.hix có 130km mà di gần 5h đồng hồ.mệt đứt hơi.ngồi gãy cả xương mông các bác ak.căn bản do đường xấu quá.về tới nhà em tý phán 1 câu xanh rờn:em thề vs đời kg bao giờ đi nữa.hix đúng là tuổi trẻ háo thắng chưa biết đam mê là j.
ak tình cờ hôm qua di ngang qua lâm đồng (đạ teh) đồng lúa bạt ngàn rồi đồi núi vườn điều đẹp lắm.kũng có chim nhung kg biết ntn :-w :-w :-w.để em hỏi tham tình hình bên ông chú gần đó rồi a e sẮP xếp oanh tạc ĐẠ TEH 1 bữa chứ nhỉ.
còn chuyến lên nhà em a e cứ sắp xếp đi nha.khi nào rảnh thì alo cho em .nhà em chẳng có j có mấy chú gà.vs ít trái cây.để dành khi nào a e lên mang ra đãi :)) :)) :)) :)) :)) :))
luôn luôn sãn sàng trong tư thế chuẩn bị chiến đấu chờ a e lên _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/12/2012 01:22:46PM »
Nói chung chuyến đi này, có em xuống làm tinh thần anh em phấn chấn hẳn, đi 300km hết hồn  luôn, mồi chiến nhé, hehe........ Em hỏi kỹ ông chú cái bãi ở trên đường tắt về đi nhé xem ok không.

Có gì sẽ làm 1 chuyến hành quân lên nhà em, kiểm tra bãi đánh kỹ tí nhớ, thanks em trai nhiệt tình đi cùng anh em quá

Chuyến sau đi Bình Thuận đi không đấy hehe

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/12/2012 02:23:27PM »
Chuyến đi nhiều cảm xúc, có bổi hay không chả sao nhưng có quà mang về là ok rổi (*)(*) (*)(*)
Cám ơn các cụ.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 24/12/2012 02:48:56PM »
Đọc kỹ bài có 1 em bổi đấy Dũng ơi hehe

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #5 vào lúc: 24/12/2012 05:44:11PM »
Nhìn khung cảnh là thấy sướng rồi
Nhìn AE là thấy vui rồi!
Nhìn tiết canh là thấy thèm rồi!
Nhìn "diệu" là thấy khoái rồi! _yahoo_ =)) =))
Cảm ơn 1 đam mê, cảm ơn những tấm lòng! _zoo_
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 24/12/2012 07:16:15PM »
 (*)(*) Gác cu chính là giao lưu ae chơi thôi chứ bổi thì sao chả được phải k Anh Tâm chính là giao lưu xã hơi cuối tuần hi chủ yếu chơi cu là ở cái tình mà !! Chơi sao cho vui là ok mấy chuyện tiền nông mồi mỡ bỗi biết gì không quan trọng  _zoo_ Có 1 con nhãy thay thế cũng ok cho có chuyện kễ  _zoo_ Em Cn đi đánh gặp gió lạnh toàn bị đuổi

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

ky dong

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
  • tran chan tinh
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • A
« Trả lời #7 vào lúc: 24/12/2012 07:54:42PM »
cảm ơn tâm đã chia sẽ chuyến đi đầy thú vị
ADCSA

suzumata

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 26/12/2012 08:25:46AM »
 _b_ _b_ _b_ _b_ _b_
tình hình là theo lời dặn dò của anh Tâm :"em di xem xét bãi đánh cho kỹ càng để bữa nao anh em lên nha".thế là hum wa em + cu em thân chinh di xem xét tình hình 1 bữa.di từ 12h30 đến 1h vào tới bãi bắt đầu bật loa nghe ngóng phát hiện 3 cặp 1 chỗ (3 con trống có 3 giọng khác nhau , em nghe vậy thui chứ kg biết giọng ì hết) tiếp tuc di tiếp sang đường khác gặp một nùi.giọng ì cũng có.đến 4h chuẩn bị đi về thì bắt gặp 1 thằng khốn nạn dang đánh ngay bãi của mình.(""chết rùi nó đánh vậy hết chim rùi lấy dâu ra cho a e diễn đàn lên dánh ta .... :-w :-w :-w :-w :-w :-w"")sau 15'suy nghĩ +quan sát tình hình ====> em quyết định :
-giấu con xe máy vào bụi , 2 a e cởi áo ra cởi trần làm mặt hình sự bặm trợn(dc cái thằng em có cái hình xam trên ngực oai phết :)) :)) :)) :)) di lai gần chỗ nó đang đánh cu .giả vờ kg thấy nó lai chỗ con mồi nhìn nhìn . nó lại nói :" a ơi đi ra cho em bẫy con cu" em nói:" mày dân ở đâu mà vào dây bẫy cu" nó nói :"e ở trên bình dương (ak à thằng này dân lạ kg sợ hahaa _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_)lúc đó em xổ ra 1 tràng đại loại như (mày bẫy cu hay an trộm chó gà  ^:)^ ^:)^ ^:)^ ........) kết thúc = 1 câu di chỗ khác t mà thấy t lảng vảng ở dây t gọi mấy thằng tộc dập chết !!! ở dây mới mất trộm gà mà chưa bắt dc thủ phạm đây (xl a e vì sử dụng từ ngữ thô tục) thế là nó im im thu dọn đi (thằng em em từ đầu đến cuối okg nói í chỉ cầm khúc cây đúng nghe exexexex _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_)
khi nó đi rồi 2 a e mới hết .....run hix.may mà nó hiền kg thì.................. :-SS :-SS :-SS :-SS :-SS
chắc nó kg dám quay lai dâu vậy là yên tâm ùi.hjhjj =)) =)) =)) =)) =)) =))

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/12/2012 09:11:57AM »
à e có wan sát nó có đi vơi ai ko tình hình bải đánh ok có chim trận ko e.mà thằng ấy nhỏ hay to chắc nó có đồng bọn đo.
Mà 2 e nhìn zậy mà giang hồ wa ha.kakaka.
Anh tâm ụp hình sao e hỏng thấy gì hết.hong thấy có e.
Chuyen đi này thú vị thật.1 lần nưa thank bạn quý rất nhiều có dịp về tanh linh hen.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/12/2012 09:14:46AM »
Ui giời Hoàn ơi em làm thế nhỡ họ có trên diễn đàn thì ngại chết em ơi........... Có gì ra em tịch thu lồng bẫy rồi kêu vườn nhà mình là xong em ạ hi hi ........

Cám ơn em nhiệt tình quá, nếu không có gì thay đổi, qua lễ bọn anh sẽ lên thăm em nhé........

Kiếm thêm 1 vài bãi nữa đi vì sắp tới đi anh sợ đông anh em đấy...

Thanks em rất là nhiều, à để lại yahoo có gì anh add cho tiện nhé

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 26/12/2012 09:16:28AM »
à e có wan sát nó có đi vơi ai ko tình hình bải đánh ok có chim trận ko e.mà thằng ấy nhỏ hay to chắc nó có đồng bọn đo.
Mà 2 e nhìn zậy mà giang hồ wa ha.kakaka.
Anh tâm ụp hình sao e hỏng thấy gì hết.hong thấy có e.
Chuyen đi này thú vị thật.1 lần nưa thank bạn quý rất nhiều có dịp về tanh linh hen.

Hình anh vẫn xem bình thường mà Bảo, mặt em lù lù ra đấy mà em không thấy à, hehe......... Xem kỹ lại đi cưng, mà anh add yahoo em rồi sao chưa thấy em online nhỉ. Add lại anh nhé tetsuvietnam@yahoo.com

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 28/12/2012 09:28:37PM »
Sau chuyến giao lưu với các a e do bận quá nên ko có time online , hum nay rảnh rỗi nên có đôi lời mún chia sẻ cùng a e . trước tiên em xin chân thành cảm ơn các anh các bạn đã đến giao lưu cùng em , và trong lúc tang gia bối rối có điều chi sơ xuất mong a e bỏ qua và góp ý để lần sau em có sự chuẩn bị kỹ lưỡng và tốt nhất có thể . Chúc a e lun khỏe mạnh và thành công

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent