Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhận nuôi các thể loại Cu dị tật, bệnh tật, bị ghẻ lạnh vân vân và vân  (Đọc 2094 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thưa mấy Cụ,

Dạo này chuyển nhà qua nhà mới bên Q9, tay nghề chăm sóc với môi trường nuôi tốt hơn nên em lại có ý định là xin Cu về nuôi cho khỏe rồi phóng sinh, ngoài trừ vài em Cu bổi tuyển chọn do người em gửi cho nuôi tập mồi

Thì em cũng vẫn còn ít thời gian để chăm sóc mấy em hoàn cảnh neo đơn, tranh thủ lúc chờ đợi ngày các em kia đi tập mồi được thì cũng tiện thể giúp đỡ các em khác có cơ hội quay trở về với thiên nhiên....

Hồ sơ kinh nghiệm: Em đã kinh qua các thể loại sau, có em về với thiên nhiên ngon lành, cũng có em không chết vì bệnh đang chữa mà chết vì bệnh khác 1 phần cũng do nhận thức cá nhân còn non kém nên không để ý ra bệnh đấy không kịp cứu ^^........ Cơ bản là tỷ lệ chết 1 con, còn lại sống hết các bác nhé.

- Gẫy chân, loét cổ kinh niên, liệt ngón chân, vỡ đầu lột da lòi xương sọ, cụt chân bẩm sinh, ỉa chảy các kiểu, đẹn đầy mồm ngáp lên ngáp xuống, nổi ké nổi mụn, đau 2 mắt, hắt xì hơi.....

Cuộc đời con Cu cũng như ca sĩ ấy các bác ạ, xướng ca vô loài, chim hay thì được nâng niu, chim dở thì một là về vườn hai là bị giết thịt, còn đâu hết thời hát không hay thì cũng bị thất sủng cho đi đày nơi biên ải, bán hết người này tới người kia...... Thế nên em xin về nuôi an ủi động viên các em nó trước khi cho các em tái hòa nhập cộng đồng =))

Trên đây là hình 2 ca bệnh điển hình em đã nhận:

Em số 1: Loét cổ, liệt ngón chân, chữa gần lành lặn, thuốc lặn lội nhờ a Đình tít ngoài Quảng Nam gửi vào, đang quá trình phục hồi, gáy gù ngon lành, thì do đúng dịp lễ, mải đi chơi với gái với cả lần đầu chim bị Đẹn nên không để ý ra, thấy bỏ ăn, gáy khàn giọng, sau xuống sức vạch ra thấy đầy đờm trong cổ họng thì muộn mất rồi, tội lỗi vô cùng

Em số 2: Em này là người bạn gửi, chủ cũ nuôi sao gẫy chân, nắn các kiểu không thành, nuôi báo cô gần 6 tháng trời, ăn no ngủ say ỉa phân to đùng, lông cánh mọc đủ nên em thả về với thiên nhiên rồi ạ........ Tại ngoài thiên nhiên có con cụt chân còn sống được, nên em này e nghĩ vô tư........

Cụ nào có chim bệnh, gấy chân, dị tật, chim chán không muốn nuôi mà lỡ cắt cánh, nói chung là các thể loại chán muốn đẩy ra đường, thì gửi em, em nuôi rồi tới ngày phóng sinh, em quay clip lại gửi các bác xem........

Có gì đưa chim thì đưa lồng cùi luôn e nuôi đỡ mất công đi mua lồng mới chật nhà vợ chửi các bác nhé, thức ăn với chăm sóc em bao .....

Có đôi lời không vừa ý mình xin đừng ném đá em

Ngô Đức Tâm
« Sửa lần cuối: 19/12/2012 05:33:59PM gửi bởi ngoductam »

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
cho anh nhận với tâm nhé ae nào ở sg thi chuyển vào cho cậu còn ae nào ở ngoài này thi anh nhận
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Có ai ngoài Bắc có cái "Nhận nuôi các thể loại Cu dị tật, bệnh tật, bị ghẻ lạnh vân và vân " thì em cũng nhận với. cho thằng cu nấu cháo ăn cái. cảm ơn mọi người. còn nếu bác nào thây có cu mái nào bị nghẻ lạnh nhưng ko dị tật thì em cũng nuôi nốt. cảm ơn chủ topic
Cu cò không vội được đâu

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
Anh em lại đùa rồi kìa.
Up ủng hộ tấm lòng của Tâm. Anh em ta chơi vui nhưng đôi khi cũng có chút gì đó gọi là động lòng. Anh thì sợ nhất mình nuôi con cu làm sao nó không bị ốm, bị suy. rồi lỡ may nó chết thì... mới nghĩ đến đã thấy áy láy lắm.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cụ Binh giống em, nuôi nó mà nó cứ còi cọc, long lá bù xù nhìn thảm lắm, thà thả nó đi còn hơn. Nhưng nó không kiếm ăn đc lại bị chuột sơi, thôi gửi cho Lang y Tâm thôi.

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Like một phát cho tấm lòng của bác Tâm!
« Sửa lần cuối: 20/12/2012 08:00:19PM gửi bởi chipchip »

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào TÂM,
   khỏe không anh?  có nhận nuôi dùm cu mồi luôn không ( cu không bệnh tật= đi gát phè phè và bắt bổi lai rai,,hi,hi)     không có điều kiện chăm sóc mà thấy BÁC SỈ có lòng từ bi,,,  gởi nuôi dùm cu mồi khỏe mạnh dể hơn= không cần uông thuốc,,,ha,ha,ha,, chịu hông ???
    chúc Tâm và gia đình nhiều sức khỏe
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
 =)) em có con gián cánh mà mấy chú này thì có tài gù hậu hehe em nuôi hình như nó k hợp hây sao ấy chim này bỗi người ta xẩy em bắt lại hihi anh nhận nuôi em nó không hiện tại ốp gù rồi mà ít gáy
« Sửa lần cuối: 19/12/2012 06:08:08PM gửi bởi cugaytanphu »

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cụ Binh giống em, nuôi nó mà nó cứ còi cọc, long lá bù xù nhìn thảm lắm, thà thả nó đi còn hơn. Nhưng nó không kiếm ăn đc lại bị chuột sơi, thôi gửi cho Lang y Tâm thôi.

Anh không nuôi thì thôi. Nuôi nó thì phải thật sự yêu nó. Chăm chút nó. Hằng ngày quan tâm đến nó. Nếu có đk thời gian thì nuôi 10 con 20 con cũng được. Hoặc không có đk chăm thì nuôi một, hai con thôi. Nếu thực sự quan tâm đến nó chăm chút nó chắc rằng nó cũng sẽ ít bệnh tật. Nhiều a em có tham gia với anh là chăm quá nó hư con chim đi. Nhưng thôi, a lấy đi tự do của nó rồi thì bù đắp thức ăn nước uống, điều kiện sống cho nó. Âu cũng là đỡ cảm thấy mình có lỗi mà thôi. Nếu có con mắt nhìn thì tìm mua những con như bác Hoàng DL vừa mua, lông lá te tua, đầu trọc lóc nhìn ngáo ngơ về chăm đến ngày lông lá nó mượt mà, thần thái nó tinh nhanh, ngắm đã thích rồi chưa nói nó lại trở thành con mồi tinh thông.
Chắc tại em chăm chút nên mấy con bổi nhà em con nào lông cũng mượt mà. HN mùa đông lạnh em có bóng sưởi ấm cho nó. cách ngày lại bật cái đèn halogen cho bọn nó tắm nắng rỉa lông. Ngắm bọn nó thoải mái mình cũng thấy thư giãn.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
@Anh Út Sa Đéc: Tuyệt đối không nhận mồi anh nhé hehe........ Anh Út để chơi đi, quý em vậy là vui rồi, dịp nào về anh em giao lưu hàn huyên là ok........

@Hải: Nó không nổi chứ có bệnh tật gì đâu mà đưa anh, nếu mà chán không thích nuôi nữa hay em thả nó vào khu quân đội đi em, cho nó nhân giống, sau này vào bắt 1 đàn toàn dán cánh hehe

@Anh Hoàng: Em hâm mộ topic con Liên cườm của anh quá. SDT của em là 0908 557 526, nick yahoo em là tetsuvietnam@yahoo.com. Anh Hoàng rảnh add vào anh em chat chit nhé, có dịp e ghé lên nhà a chơi tham quan vườn cu của anh.

Nhà em chỗ đường Đỗ Xuân Hợp, Quận 9, có dịp đi qua anh gọi em trước nhé.
« Sửa lần cuối: 20/12/2012 11:01:46AM gửi bởi ngoductam »

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nữa ông này kì ta !! Vừa chat mình kêu Hải ngon ơ giờ thành Quý là thế nào  =))

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
em củng o đường đổ x hợp 1 thồi nak anh anh cho e cái số nhà là em tìm tới liền
thân chào

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
em củng o đường đổ x hợp 1 thồi nak anh anh cho e cái số nhà là em tìm tới liền
thân chào

Ôi em tên gì sinh năm bao nhiêu vậy cho tiện xưng hô, nhà anh ở đường 13 Phường Phước Bình Q9, chỗ đại lộ 3 đó.  sdt của anh là 0908 557 526, có gì rảnh a e liên lạc nhé, nick yahoo anh là tetsuvietnam@yahoo.com e add vào rảnh chat hen

nghia_q2

• Newbie
  • *
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cảm ơn anh đã có bài viết thông báo tuyệt vời. Em ờ quận 2 rất vui nếu được giao lưu và học hỏi kinh nghiệm của anh! Điện thoại của em: 0907905778 yahoo: votrongnghia1188

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent