Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy  (Đọc 75806 lần)

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy
« Trả lời #20 vào lúc: 21/02/2013 01:19:23PM »
chẳng biết bài này có tốt không nữa vì em đang sắp mua được con cu, đã làm giá xong vậy mà người bán sau khi đọc  bài này kêu cu của họ có đầy đủ tố chất chim mồi lên đòi tăng giá...Haizzz!!!
Chia buồn với cụ Hiếu và chia vui với chủ chim  :)) :)) :)) . Riêng giàn chim của Cua, đọc xong thấy mất giá thảm hại nhưng lại rất vui vì hiểu thêm. Nhưng k sao, chim mình chứa ra giá nên mình có thể định giá cao chờ nó rớt vừa tầm là được  :-S :-S :-S.
Cái thần của con mắt thì quá nhất trí. Thế nhưng Cua đang nuôi 1 con có con mắt vô hồn, nhìn nó lạnh lẽo, trợn trợn. Nếu là mắt người thì có lẽ nhìn vô về ám ảnh khỏi ăn cơm luôn, nhưng con mắt kia lại hiền lành dễ mến. Vậy mà tính tình thì lại chả dễ mến chút nào. Cả ngày thì điềm đạm, hiền lành, ăn cũng nhường các tướng nhưng hình như đêm về có trở thành quỹ dữ. Họ nhốt chung 1 time, tự nhiên một mình nó còn lông, cả chục chiến tướng dần trở về lúc mới nở : cứ nhẹ nhàng hết lông . 2 năm nữa coi nó thế nào.

Cảm ơn bác Cua đã  chia xẻ! Mặc dù năm mới nhưng em vẫn phải nhắc bác về món nợ năm cũ đấy.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #21 vào lúc: 21/02/2013 02:05:49PM »
chẳng biết bài này có tốt không nữa vì em đang sắp mua được con cu, đã làm giá xong vậy mà người bán sau khi đọc  bài này kêu cu của họ có đầy đủ tố chất chim mồi lên đòi tăng giá...Haizzz!!!
Xin chia buồn cùng bác lehieup, đã không mua được chim cu gáy , em nghĩ cho cùng bác Hà viết bài này 10 người thì cả 10 người cảm ơn, có mỗi bác là ngoại lệ  :d :d :d :d :d. Theo em đây là trường hợp hiếm có cần được bảo tồn, xã hội đúng có những người như bác lehieuhp đây mới mua được những cu gáy hay mà lại rẻ . Xin chân thành cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm quý giá .

Bác hiểu nhầm em rồi, em không bao giờ có khái niệm "ngon,bổ,rẻ" cả, hơn nữa là thuận mua vừa bán chứ em đâu có đủ trình để ép giá người bán trong cái thời điểm người khôn cu hiếm này. Thiết nghĩ "hữu xạ tự nhiên hương" những bài viết kiểu này đoc rất hay và ý nghĩa với những người chơi đích thực nhưng cũng làm khối kẻ ôm mộng hão huyền, nó cũng chẳng khác gì con dao hai lưỡi cả. Chúc các bác, các chú và anh chị em cu cò gần xa năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc và có nhiều niềm vui với những chú cu thân yêu của mình!
Bác lehieuhp có thể cho em biết được tiêu để và bài viết của bác Mạnh Hà  là " chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy" là con dao 2 lưỡi < trích dẫn lời bác lehieuhp> , vậy ý bác là như thế nào ? Mong bác có thể nói rõ hơn được không?
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 21/02/2013 02:38:40PM »
 Bác lehieuhp có thể cho em biết được tiêu để và bài viết của bác Mạnh Hà  là " chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy" là con dao 2 lưỡi < trích dẫn lời bác lehieuhp> , vậy ý bác là như thế nào ? Mong bác có thể nói rõ hơn được không?
[/quote]

Bác không hiểu hay cố tình không hiểu vậy? Em còn chưa hỏi bác các vụ bác bảo em đáng được bảo tồn vậy mà bác còn định bẻ câu bẻ chữ của em là sao vậy?

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 21/02/2013 04:00:26PM »

Bác không hiểu hay cố tình không hiểu vậy? Em còn chưa hỏi bác các vụ bác bảo em đáng được bảo tồn vậy mà bác còn định bẻ câu bẻ chữ của em là sao vậy?
[/quote]
Chia buồn cùng bác lehieuhp , bác có quen ai ở trong nam ko , cháu ở tỉnh Đồng Nai , nếu có wen bác nhờ người đó xuống chỗ cháu ,cháu chỉ cho có 1 con mồi 5 mùa bắt hơn 100 bổi gù cà lăm ròng , 1 nhát gù bổ từ trên cao xuống phát ra 4 tiếng gục gru gru gru giá mềm lắm chim trong nam rẻ bác .

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 21/02/2013 04:25:37PM »

[/quote] (*)(*) (*)(*) (*)(*) hê hê em không hiểu thì em hỏi , chữ nghĩa bảo bẻ câu bẻ chữ cái này thì em chịu chết , còn em bảo bác cần được bảo tồn ; bác có hiểu thế nào là " bảo tồn không?" bảo tồn là những thứ có giá trị về văn hóa lẫn tinh thần cần được nhân loại gìn giữ cho thế hệ sau gọi là :"Bảo Tồn . Vì em thấy trên diễn đàn hiếm người như bác , gần như có 1 không 2, lên em kêu gọi anh em bảo tồn, không bác mà bị mất chúng em buồn lắm lắm. Thôi đây là bài của bác Hà lên em không muốn tranh luận với bác ở đây mất hay , giống như bác bảo ấy " hữu xạ tự nhiên hương mà".  Mong bác Hà xuất bản nhanh phần 2 .

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 21/02/2013 05:23:45PM »

Chia buồn cùng bác lehieuhp , bác có quen ai ở trong nam ko , cháu ở tỉnh Đồng Nai , nếu có wen bác nhờ người đó xuống chỗ cháu ,cháu chỉ cho có 1 con mồi 5 mùa bắt hơn 100 bổi gù cà lăm ròng , 1 nhát gù bổ từ trên cao xuống phát ra 4 tiếng gục gru gru gru giá mềm lắm chim trong nam rẻ bác .
[/quote]

Cảm ơn Ttieucugay01! Hiện tại mình cũng đủ mồi chơi rồi hơn thế nữa mình cũng không có nhiều thời gian đi gác toàn để mồi đấu với nhau nghe chơi thôi, khi nào có nhu cầu mình nhờ bạn nhé. Mà mình mới có 38 tuổi thôi, bạn gọi bác xưng cháu ngại quá. Rất vui được làm quen với bạn, sdt của mình 0912236518, Gmail: lehieuhp1975@gmail.com có gì alo tán chuyện cu cò cho vui nhé.
Cũng nhân đây xin lỗi bác manhhahp vì em vào chém lung tung trong nhà bác, dù sao em với bác cũng là đồng hương mong bác đại xá. Chúc bác có thêm nhiều bài viết ý nghĩa!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 21/02/2013 07:42:59PM »
-Hịc hịc thấy các bác lại nặng lời với nhau rồi , đừng nên ác cảm với nhau , mất hòa khí chung. Tất cả anh em chúng ta chơi và học hỏi lẫn nhau cái gì hay ta phát huy cái gì dở ta bỏ ngoài tai.
-Như bác "cugayquangngai " đã nói chim mỗi vùng mỗi khác quan điểm cũng như cách lựa chim và biểu hiện của con chim cũng không có cái gì là chuẩn mực tuyệt đối hết, tất cả chỉ mang tính chất tham khảo " Chiên Nghiệm " như bạn " Tho " nói. Còn với câu " Con dao 2 lưỡi " của bác " lehieuhp " cá nhân tôi nghĩ cũng hoàn toàn có lý bởi đôi khi lý thuyết nhiều quá cũng dễ dẫn tới tầu hỏa nhập ma  :d mà thực tế thì nhiều khi cũng chẳng giống như lý thuyết.
- Bởi vậy rất mong tất cả anh em chúng ta hãy mở lòng mình cùng nhau chia sẻ và trải nghiệm với tinh thành hướng tới những điều tốt đẹp nhất bởi để có được dù 1 chút kiến thức nào đi nữa chí ýt chúng ta cũng đã phải bỏ thời gian để có được.  Năm mới chúc toàn thể anh em luôn vui khỏe.
:d Mai rảnh mình sẽ chụp ảnh 2 con chim 1 con đẹp về ngoại hình xét trên tiêu chí chọn chim đấu nhưng lại không có giọng  =)) và 1 con xấu khinh khủng chẳng theo 1 tiêu chí nào nhưng lại đủ giọng để anh em cùng tranh luận tiết trong chuyên mục này cho vui nhé :-bd
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 21/02/2013 08:18:10PM »
Đã đọc kỹ bài của các anh em, sáng mai phóng sinh 1/2 đàn chim của mình thôi đỡ tốn công dọn phân đổ thóc
Đãng trí quá chưa cảm ơn chủ thớt ! 

tung_hy

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 21/02/2013 08:52:47PM »
bài viết và topic hay quá thật bổ ích, mong rằng anh em đọc và chiêm nghiệm chứ đừng chém nhau. chúc cả nhà vui (*)(*) _yahoo_

_yahoo_

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 21/02/2013 08:52:56PM »
Đã đọc kỹ bài của các anh em, sáng mai phóng sinh 1/2 đàn chim của mình thôi đỡ tốn công dọn phân đổ thóc
  ối ối đừng nóng bác Kiên gọi em sang khuân về bớt cho ,  hê hê mà bác cứ đòn gió chim cắt hết cánh rồi mà bay được kể cũng lạ  (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*). Bác Kiên chủ nhật này có đi gác không? em đang đi thăm mấy bãi đánh để phục vụ các bác . Mà em nói nhỏ với bác là bác Mạnh Hà viết bài này cố tình cho anh đọc để anh thả bớt chim ra còn có bổi mà bẫy đấy. Bên khu vực trung tâm thành phố bác Hà bao thầu hết rồi .  *><* *><* *><* *><*

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 21/02/2013 09:48:32PM »

Bác không phải thả, cứ để cn em về đưa ra chợ Hàng đắt rẻ bán hết lấy tiền làm bữa khai xuân cho vui vẻ. Theo tiêu chuẩn của cụ Hà mà bác còn giữ được 1/2 đàn là quá ổn rồi còn gì? Mấy con cùi nhà em hôm tới chắc cũng phải gom với bác cho đủ mớ. hehe

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 22/02/2013 01:26:53PM »
-Như đã nói ở  trên hôm nay e đưa hình 2 con chim 1 xấu có giọng và 1 đẹp nhưng gáy trơn các bác cùng nhau bàn tán cho rôm rả nào  *><*
 - con s1 đẹp  nhưng gáy trơn  =)) các cụ ngăm đi

- Con s2 xấu hủy xấu hoại  giẫy lồng như ma làm, nếu lựa chim mộc để nuôi thì chẳng ai lựa con này nhưng sự thực ngược lại là nó rất nhiều giọng : có lèo, bóng vặt , chu đe, ngọng , riêng chu thì khỏi nói mở mồm 1 thúc 1 chu. Ngoài ra nó còn là con mồi rất có duyên bởi đã bắt khá khá chim hay , đánh đất cũng được mà đánh cây cũng ok.

NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 22/02/2013 02:12:56PM »
con đầu chê cặp cán với bộ qui, con 2 chỉ chê cặp cán, con 2 mà bác kêu xấu thì em chịu. Nếu cho chọn vô tình, em bắt con thứ 2.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 22/02/2013 03:41:13PM »
con đầu chê cặp cán với bộ qui, con 2 chỉ chê cặp cán, con 2 mà bác kêu xấu thì em chịu. Nếu cho chọn vô tình, em bắt con thứ 2.
- Ở đây TX chỉ góp ý và trao đổi trên quan điểm nhận biết của cá nhân nên anh em vui vẻ bàn luận nha. Theo TX cứ so sánh kỹ lại sẽ thấy mà, con số 1 đẹp chỗ nào đâu chắc là nó bóng bẩy ko bị xơ xác thôi bài bản nó nằm chỗ nào đâu còn con số 2 nhìn cái quả đầu bộ mặt sẽ thấy sự khác biệt chứ đâu cần nhìn nhiều, con số 2 đầu nhỏ tròn mỏ ngắn nhất là bộ mắt nó láo cá và lộ thía kia và đóng bộ mình bầu chân thấp cườm chắc là nhỏ và lót nhiều vì rối quá nhìn ko ra nhưng mã lửa thì biết nó tốc độ và phải nóng tính hay tung phá rồi nhưng nó là con dữ chim tráo trở.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 22/02/2013 04:00:16PM »
Em góp vui tí xin các bác xem cho em nó 1 quẻ xem có đáng đãi thóc không ảnh chụp bằng di động hơi mờ ,cố kiếm máy ảnh chụp cho nét mà chưa ra.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 22/02/2013 04:23:34PM »

Hoàn toàn đồng ý với bác Cua.
Con thứ 2 là một trong những dạng chim ưa thích của mình.

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 22/02/2013 04:44:18PM »
- Bài viết khi e pos hình có nói " quan điểm lựa chim và chọn con chim chơi theo trường phái chim đấu phía Bắc " :d
- Vậy nên nếu xét về mặt hình thức của con chim s2 không phải do bây giờ trông nó xơ xác thì mình bảo nó xấu mà cái mình nói ở đây là khi nó còn là con chim mộc. Trông nó xấu đến thảm hại  :-j nhìn chung nếu 1 người chơi chim đấu thì chẳng ai muốn lựa con chim mộc có ngại hình nhỏ như con chim cút, lông mã lửa cườm rối chân đỏ non choẹt mắt khi đó còn màu dỏ nhạt nhạt nữa để nuôi đãi thóc cả. Mọi người thử hình dung coi cái lúc đó nó đứng giữa cả 1 đồng chim con nào cung mượt mà, lực sĩ thử hỏi ai muốn chọn con chim xấu như vậy để nuôi đúng ko  bat tay
- À quên mời các bác đoán giọng của 2 con này nhé  :-bd Rất mong có nhiều hơn những bài viết chia sẻ của bác " ThongXanh" và bác "Hoàng ĐL " 2 bác kiến thức uyên thâm mà hay giấu nghề lắm  :-bd
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 22/02/2013 05:11:28PM »
Năm mới chúc mừng toàn thể các bác:
Bói 2 con chim bác Hà một qỏe:

Số Một: Thổ pha
Số Hai: Giọng Son Pha Đồng

Bói bừa chả biết đúng hay ko...

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 22/02/2013 06:25:11PM »
Năm mới chúc mừng toàn thể các bác:
Bói 2 con chim bác Hà một qỏe:

Số Một: Thổ pha
Số Hai: Giọng Son Pha Đồng

Bói bừa chả biết đúng hay ko...
Cua thì đoán con 1 giọng đồng, con thứ 2 giọng đồng pha thổ . Chắc chắn sai bét.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 22/02/2013 07:28:08PM »
- À quên mời các bác đoán giọng của 2 con này nhé  :-bd Rất mong có nhiều hơn những bài viết chia sẻ của bác " ThongXanh" và bác "Hoàng ĐL " 2 bác kiến thức uyên thâm mà hay giấu nghề lắm  :-bd
- Cảm ơn bác manhhahp đã có lời khen, TX kiến thức ko uyên thâm gì đâu nên nghe như vậy ngại quá, bác chắc có lẽ trải nghiệm nhiều hơn nhưng vùng miền khác nhau rồi cu gáy thì nó lúc nào cũng là vấn đề còn nằm trong nghiên cứu thế nó mới hay nên hiểu biết lúc nào cũng chỉ mơ hồ. Mong những bài viết của bác để chiêm nghiệm lại kiến thức của bản thân.
-  Còn hai 2 trên theo TX thì con đầu đồng thổ lớn tiếng vì hơi thổ nhiều, con 2 thì chim bắc cũng ko rành lắm nếu coi rõ được cái đầu và mỏ thì sẽ dễ xem hơn vì kiểu đóng này nhiều là son đồng gắt nhưng cũng có con đóng kiểu này là thổ giọng nặng.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent