Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy  (Đọc 75603 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy
« Trả lời #40 vào lúc: 22/02/2013 07:37:18PM »
con đầu chê cặp cán với bộ qui, con 2 chỉ chê cặp cán, con 2 mà bác kêu xấu thì em chịu. Nếu cho chọn vô tình, em bắt con thứ 2.
hix anh Nhân nói đúng ý em nè
con thứ nhất con này theo tôi giọng đồng gù hơi hú to tiếng ( con này tốt mã nhưng rã đám  =)))
con thứ hai con này giọng đồng thổ giọng êm ấm gù có cà lăm vài tiếng đầu ( con này có tướng làm mồi rất tốt bắt bổi rất khôn , con này bác manhhahp mà chê thì em pó tay , nếu bác ko chơi thì alo em nha ,tuy xấu cặp chân tý nhưng bù lại cấp mình với cái đầu nên cũng chẳng có cái gì phải ngại )
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 22/02/2013 10:34:28PM »
 :d Các bác đều đã có nhận xét riêng của cá nhân.

- Câu trả lời là con số 1 giọng đồng sáo diều chuẩn không cần chỉnh  :d theo nhận định của bác " cugayquangngai "
( đồng gù hơi hú to tiếng ) là chuẩn xác rồi. Còn với nhận định đa số của các bác là con này " Tốt mã nhưng rã đám " cũng chưa hoàn toàn chính xác  :-j em chỉ nói nó ko có giọng điệu theo lối chơi đấu thôi chứ chơi mồi thì chưa chắc. Có bác nào nhìn thật kỹ và phát hiện con này có nước gì của con mồi không ? Khá thú vị đó  :-j

- Con s2 gọi là gọi như bác " Thông xanh " nhận định  là son đồng gắt cũng không có sai theo cách gọi nơi bác đang sống.  Còn ngoài bắc chỗ e thì gọi con này giọng " Còi pha " chút xíu âm đồng, cần nói rõ tránh hiểu lầm nhé " Giọng Còi " khác " Giọng Kim " 2 thuật ngữ này để chỉ 2 con chim có tông giọng hoàn toàn khác nhau chứ nhiều khi các bác hiểu nhầm lại nghĩ  CÒI và Kim là 1 thì hỏng hết bánh kẹo. Con này gáy gọi giọng, gáy thúc giọng " CÒI PHA " Nhưng gù giọng " Kim " nước gù mềm đúng là có chồng đấu mấy câu đầu. Nước chơi tráo trở  :-bd
- Mà e chỉ nói con s2 này khi nó là con chim mộc đứng trong 1 cái lồng nhốt tầm 5 con chim thì 10 người xem chưa chắc có ai chọn nó để nuôi. Chứ e đâu có nói là e ko nuôi hay ko chơi con này đâu  =)) các bác ai cũng biết chim mồi hay ýt nhiều thường là những con chim chứng, mà con này thì ai cũng thấy rồi nó giẫy lồng như ma làm những con chim vậy thường ýt khi nằm trong tay những người chơi mồi thiếu kiên nhẫn.
- Đầu xuân năm mới a e có 1 chuyên mục để cùng nhau bàn, chia sẻ và chiêm nghiệm chắc hẳn ai cũng sẽ thấy vui vì đứng trên tất cả mọi hơn thua, tranh cãi  vẫn là tinh thần giao lưu học hỏi a e chung tay kế thừa và phát huy tinh hoa 1 thú chơi có thể nói là " Nghệ thuật trong nghệ thuật "  :-bd  O:o :-bd
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 23/02/2013 03:15:39PM »
hixx chào bác manhhahp và anh em hôm nay trời mưa cả ngày rảnh rỗi lên trao đổi 1 tý cho vui vậy heee
 con thứ nhất tôi nói tốt mã nhưng rã đám vì con này nhìn chẳng có tướng cách làm mồi ( mồi cây ) còn nước chơi theo cách nhìn của riêng tôi thì con này rất nhặm sào siêng gáy nước chơi như sau : có khống khi căng chim 1 vài sạc còn yếu thì ko có , con này có rước rất nhiều có thể nói thấy bổi là tiếng thúc tiếng gù kéo dây, có kèm nhưng rất thưa . còn về nước gù thì con này bổi nhập cây gù chừng hơn  10 sạc là xong phim lội lồng rồi thúc nhịp cánh .
con thứ 2 cho tôi hỏi bác manhhahp 1 tý nghe bác nói con thứ 2 gù chồng đấu vài sạc đầu có phải là nó gù cà lăm theo cách gọi của người miền trong ko ?
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

tung_hy

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân

mualoakentrang

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 04/03/2013 07:44:14AM »
Mình có em này nuôi được 8 tháng lồng rồi...giờ rất hay gù vào ban đêm...2h,3h sáng bật điện lên là gù...chim giọng Thổ...bác Hà nhận xét vài câu giúp e xem thế nào nhé...thanks bác...

mrxuixeo

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 05/03/2013 10:22:02AM »
Cảm ơn kinh nghiệm quý báu của các bậc tiền bối đã chia sẻ cho AE diễn đàn.

Quá ít ký tự để đăng bài. Bài viết phải có ít nhất 50 chữ!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 05/03/2013 12:51:24PM »
hixx chào bác manhhahp và anh em hôm nay trời mưa cả ngày rảnh rỗi lên trao đổi 1 tý cho vui vậy heee
 con thứ nhất tôi nói tốt mã nhưng rã đám vì con này nhìn chẳng có tướng cách làm mồi ( mồi cây ) còn nước chơi theo cách nhìn của riêng tôi thì con này rất nhặm sào siêng gáy nước chơi như sau : có khống khi căng chim 1 vài sạc còn yếu thì ko có , con này có rước rất nhiều có thể nói thấy bổi là tiếng thúc tiếng gù kéo dây, có kèm nhưng rất thưa . còn về nước gù thì con này bổi nhập cây gù chừng hơn  10 sạc là xong phim lội lồng rồi thúc nhịp cánh .
con thứ 2 cho tôi hỏi bác manhhahp 1 tý nghe bác nói con thứ 2 gù chồng đấu vài sạc đầu có phải là nó gù cà lăm theo cách gọi của người miền trong ko ?
thân chào !

- gù cà lăm = gù chồng đấu theo cách gọi ngoài bắc đó bác Duy.
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 05/03/2013 01:04:41PM »
 :d Top pic mở ra để anh e cùng nhau chia sẻ và thảo luận, thấy các bác gửi hình lên mà toàn hỏi riêng em nhận xét thế nào, mà chẳng thấy hỏi các cao nhân ẩn sỹ của diễn đàn gì hết . Thôi thì các bác hỏi thì e cũng xin thưa và nhận xét theo quan điểm của riêng cá nhân mình thôi còn đúng sai thế nào chẳng ai dám nói chắc  :d
- Về con chim của "  tung_hy " gửi lên theo mình đây là con chim có âm SON ĐỒNG , nhanh sào. nước gù trung bình, nước chơi mồi của nó khá đàm chim , có thể nói đây là con mồi dễ chơi ai cũng có thể cầm đi đánh mà không sợ lạ chủ. Còn về bài bản ra sao thì qua mấy bức hình này ko dám chém bừa.
- Còn về chú chim của bạn  " mualoakentrang " theo đánh nhận định riêng cá nhân mình thì nó là con chim thuộc loại trung bình khá , cũng ko có gì nổi trội lắm. Nhưng mình thích ở chú chim này là cặp chân và cái mỏ. Tuy chậm mồm chậm miệng nhưng được cái bền hơi.  :d
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

tung_hy

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 05/03/2013 08:53:58PM »
bác là 1 cao thủ chịu giúp anh em và bác mở toppic này ra đe xem tướng cu thì chả hỏi bác thì hỏi ai? vậy giờ em nhờ các cao thủ khác chém kỹ hơn giúp em với ạ, nói bác manhha đừng giận nhé bác nói giọng thì sai hoàn toàn dùi, miệng mồm cũng.......chưa đúng, còn nước chơi bác nói vậy thì nhiều người như em nói dùi. rất mong các cao thủ khác bói cho em nó mấy quẻ đi ạ, dù sao cũng cảm ơn bác manhha nhiều :-bd :-bd ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #49 vào lúc: 05/03/2013 09:20:36PM »
Tôi mới chơi cu cò không dám chém bừa , nhưng bác Tùng Hy cho em thử bói quẻ xem sao không trúng thì trượt, con gáy của bác nói về giọng theo chim miền nam là thổ pha đồng, kèm dập có , kèm bo có, nước tiền khi chơi ở mức trung bình khá, còn nước hậu cứng gù , mỗi sax hơn 10 tiếng. Kiến thức nông cạn chỉ dám phán đến đó có gì xin chỉ bảo _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 05/03/2013 10:26:05PM »
bác là 1 cao thủ chịu giúp anh em và bác mở toppic này ra đe xem tướng cu thì chả hỏi bác thì hỏi ai? vậy giờ em nhờ các cao thủ khác chém kỹ hơn giúp em với ạ, nói bác manhha đừng giận nhé bác nói giọng thì sai hoàn toàn dùi, miệng mồm cũng.......chưa đúng, còn nước chơi bác nói vậy thì nhiều người như em nói dùi. rất mong các cao thủ khác bói cho em nó mấy quẻ đi ạ, dù sao cũng cảm ơn bác manhha nhiều :-bd :-bd ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

=)) Cao thủ như bác bảo thì cả cái diễn đàn này chẳng ai dám nhận hết nhất là với bản thân tôi. Còn chuyện nói sai hay nói đúng thì cá nhân bác là người rõ  :d  về âm giọng thì nó còn phụ thuộc cái tai từng người, nếu bạn bảo tôi nhận xét âm con này sai thì bạn quay clip của nó coi ( nơi như bạn thì con này giọng thổ hay kim đây ? ) tôi cũng đã nói rõ ở trên chỉ nói chung chung nhất bởi nhìn thực tế con chim còn chẳng ăn ai nữa là nhìn mấy cái ảnh tờ lờ mờ rồi phán khơi khơi, nghe âm qua clip quay bằng điện thoại mà nhận xét chuẩn âm của con chim như đang đích mục sở thị , cái đó thì tôi chưa đủ trình. Nhất là để nhận xét về 1 con chim Nam thì tôi còn phải học hỏi nhưng anh em khác dài dài. Có lẽ bởi tôi ýt duyên nên chẳng may mắn được sở hữu con mồi Nam nào nên tôi nói sai  :-bd Vậy thành thực xin lỗi bác Tùng nhé.
- Nhờ các cao thủ vào chém dùm bác Tùng cái nhé.
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

tuonglam

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 06/03/2013 10:02:20AM »

- Còn về chú chim của bạn  " mualoakentrang " theo đánh nhận định riêng cá nhân mình thì nó là con chim thuộc loại trung bình khá , cũng ko có gì nổi trội lắm. Nhưng mình thích ở chú chim này là cặp chân và cái mỏ. Tuy chậm mồm chậm miệng nhưng được cái bền hơi.  :d

Con đây có lẽ không giống như anh manhhahp đoán. Nó có vẻ lẹ mồm, lẹ miệng nhưng lại không được bền. Nước tiền tốt, kèm khá, lèo dày, giọng thổ pha đồng.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 06/03/2013 01:27:22PM »

Con đây có lẽ không giống như anh manhhahp đoán. Nó có vẻ lẹ mồm, lẹ miệng nhưng lại không được bền. Nước tiền tốt, kèm khá, lèo dày, giọng thổ pha đồng.
Con này mình cũng đoán mò nó lẹ miệng, kèm thì có tuy nhiên lèo thì chưa chắc đã dày. Con này mình chỉ đánh giá ở dạng trung bình. giọng thì nhất trí là đồng pha thổ. Không bền chim.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 27/03/2013 09:29:09AM »
- Có thể nói chơi cu gáy là 1 trong nhưng thú chơi dày công phu nhất cho nên nó 1 trong những luật bất thành văn của các cụ ta xưa là " Nhất truyền đệ tử , bất truyền nhân gian " Nhưng nếu cứ khư khư cái kiến thức cho cá nhân thì tới 1 lúc nào đó nó cũng sẽ bị mai một. Hôm nay nạm phép các cao nhân ẩn sĩ trong diễn đàn tôi xin mở chuyên mục này để anh em cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm giúp chính cá nhân mình, cũng như giúp những thành viên mới có được những kiến thức bổ ích về thuật xem Tướng chim cu gáy chọn ra nhưng chú chim hay chim có tương lai để đáng công đãi thóc.

+ Mở đầu tôi xin chia sẻ những kiến thức nhỏ bé của riêng cá nhân mình trong cách chọn chim cũng như đánh giá phán đoán nước chơi của con chim qua hình tướng bên ngoài.
* Phần 1 chim mồi
1-Định tướng:
+Nhẹ sào, mau sào = Đầu tròn cổ thắt, mỏ đinh, mắt đóng ,mỏ ngắn mỏ
+ Sự kết hợp giữa âm giọng với ngoại hình.
+Con chim có giọng son  thì chân đen, mã lông vàng, đầu tròn, mỏ búp đa, mắt đỏ , qui nhặt vẩy cá, cấp hình bắp chuồi , móng ngắn, phao vót.

+ Con chim có giọng đồng thì Chân đỏ, mã lông hồng, mỏ đinh ( nguyên tắc bất thành văn là ngắn phải to mà đã dài thì phải nhỏ ) , mắt  màu vàng, quy me, cấp mình vuông vức , móng vừa, vìa đuôi giày, đuôi vót dài.

+ Con chim có giọng thổ thì Chân tím, mã  lông đen, đầu vuông, mỏ quặp, mắt đỏ viền đen, quy bìa tên hoặc quy hổ , cấp hình bắp chuồi, móng cong , phao vót dầy và bó

+ Sức chơi bền  bỉ có hai tướng cơ bản:
a- Là hình bắp chuối, nhìn trực diện con cu có cái ngực bành và vươn ra, nhìn ngang thì ngực đầy đặn, kết hợp với  phần hậu của nó tóp  (kiểu như lông mỏng bó sát) lại đuôi vót, vìa đuôi giày đó bộ hình bắp chuối , con chim có bộ trên mà  hậu nở  thì không được chuẩn cấp. màu lông thường có màu tối tương đồng với phần lông ức và lông bụng.

b- Nhìn con cu nó góc cạnh chắc nịch..vai lồi mà bó sát liền lạc với bộ ngực to tròn ,cộng với bộ hậu của nó phải to dày nở , loại này chuyên thúc.
Phần vìa đuôi của con chim nhất định phải to, dầy , loại này phải đi với chân vuông to và dài đòn , nhưng bộ móng mà dài thì hỏng , khi chim đứng trong lồng tư thế phải như đứng tấn loại đứng như con gà mái ấp trứng thì bỏ qua.

2-Đoán biết chim nhanh nổi hay lâu nổi
+Cu nhanh nổi: có mã  sáng chim hoặc mã phân hồng, lông mỏng bó sát, chim bổi mà khi người đứng gần không thúc lồng, đầu ngẳng cao. Nhanh nổi thì làm mồi thường không bền và ko dữ chim, đó là nhược điểm.
+Cu lâu nổi : thường có mã tối, cấp người ngắn, mắt lồi , ngực lép cườm thưa . mặng nỏ, hễ người tới gần là nhảy hithop

3 -Đặc điểm chim may bổi, vô duyên :
- Con mấy bổi :Cái này không căn cứ hay phụ thuộc hoàn toàn  vào mấy điểm nổi bật mà mọi ngươi cho là quý là hiếm như giám quy, bạch đề, cánh trắng…. nó phụ thuộc các yếu tố cơ bản sau:   
 -tướng thì mã hồng nhỏ con , tiếng gáy thì thường khi chiêu ( gáy gọi ) nghe phát buồn ngủ,  thúc thì chậm chận chứ chẳng nhanh cái này thường rơi vào con thổ đặc, thổ bầu, đồng khan, thổ rền nhưng có tông âm tram thấp. Bên cạnh đó con chim nhất thiết phải có nước bo ( gù hậu ) dai mồm. Màu lông của con chim thường ăn theo  lông ức, càng sáng thì mau nổi may bổi không dữ, để bù trừ và chon được con chim dữ nhưng có nước chơi uyển chuyển  thường phải chọn con chim có mã két vàng viền quy sang, hoặc quy hổ , kết hợp với bộ quy tam tầm nếu tứ tầm thì quá tốt. 

-Con vo duyên :Gáy  thúc thì rất đỉnh đạt, thúc có thể nhiều bài bản, nước ngoài nói chung là tốt, ngoại hình của những con chim như vậy thường rất ư nhìn cấp người chuẩn đẹp , gù thì đầu cất cao bổ như thạch sanh bổ củi , giọng rất nặng nhưng  lại không dài hơi , mấy con như vậy thường gù vài hơi là chim bổi nếu yếu thì thường bỏ cây.Vậy tại sao đẹp thế mà lại vô duyên ? tại vì không khôn ngoan khi tiếp bổi, không nhườn bổi và không biết cách làm bổi nóng mà chỉ lo dọa bổi sợ lấy được.

4- Nhìn đâu để doán nước chơi? :
-Trước tiên nói đến nước tiền và nước hậu đi: Thông thường được tiền mất hậu mà được hậu thì yếu nước tiền thế mới nói nhân vô thập toàn mồi hay chưa hẳn đủ bài bản.
- Nêu nhìn màu lông thì lông ức mà đậm hơn mà lan rộng xuống bụng càng lan rộng càng tốt.
- Nhìn vào lông qui, lông mình thì đoán nó gu dài hay không, kết hợp với đó là má con chim thường phính to mắt đóng chân cườm vàng trên vai càng xa xuống lưng nhiều thì càng tốt, bên cạnh đó cần chú ý tới sự kết hợp ( đầu tròn, ngực quả thị , cườm xa, nền cườm đen bong, nhiểu cườm giắt,  mã khét vàng  hay mã đỏ thì vừa gù dai vừa rất dữ chim. Con chim hay nhất thiết phải có nhiều gù, tái gù nhanh không dc nghỉ giải lao khi bổi nhập tàn mà muốn vậy thì ức nó nở lưng nó gù chân to, bản cườm đen.

-Phóng và rước  : nhìn vào mắt nó tròng đen nhỏ, khi gù tròng đen thu nhỏ .cộng với cườm cao tới ót, lông qui bả vai đóng thật nhặt chi chit, chân thường có vẩy giắt

-Thúc kèm dập: thì con chim thường có lông qui xếp rất nhặt nhưng lại không đều kiểu này thường xuất hiện trên con có bộ quy tam tầm, rất nhiều lông qui đóng kín chồng chồng. Loại này nhất định phải có sự kết hợp của bộ quy hổ hoặc quy bìa tên cấp người dài, mỏ búp đa có màu đen bóng, bộ ngực quả thị thì chơi mới bền mồi. ngoài ra cặp chân phải liền phủ to vuông, Loại này nếu móng dài thì bo gù dai còn nếu móng nó ngắn  nhưng ( ko cong như móng mèo thì nó sẽ xoay khi bo gù ), má mấy con này thường  phính,mắt phải treo cao , mỏ và 2 lỗ mũi thắt lại, trở nước rất  nhanh.
 - Ở phần 2 tôi sẽ nói về con chim đấu . Rất mong sự đóng góp và bổ sung của mọi người.
Em đợi bác manhhahp cho ra thêm bài viết mà chưa thấy nhỉ?

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
  • Văn Vô Đệ Nhât - Võ Vô Đệ Nhị
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 06/04/2013 10:08:29PM »
Bác chủ topic ơi, bác có thể cụ thể hoá hơn được không.... ví như cho chúng em xin hình ảnh cụ thể từng điều bác đã nói..... chứ nói như vậy thì mãi mãi em ko hiểu được và với những cách miêu tả đó thì em đã đọc và thấy ở nhiều diễn đàn và tài liệu lắm rồi... Nhưng em không hiểu bác ạ... hi hi.. với những ng mới chơi cu gáy như em mong bác thông cảm. hi

g0blin@l0n3

• Chính thức
  • Thanks 3
  • Sống Vì Gia Đình
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #55 vào lúc: 07/04/2013 08:55:21PM »
bài viết của bác manhhahp rất bổ ích cho anh em nhất là anh em mới vào nghề  , nhưng theo tôi con chim mỗi vùng mỗi khác nên những đặc điểm để chon chim cũng khác nhau , có những cái rất chính xác nhưng cũng có cái ko được chính xác lắm nên mới tạo ra sự phong phú và đề tài tranh luận " thế nào là 1 chú hay " là muôn thủa chưa bao giờ có hồi kết .Nhưng cũng xin cảm ơn bác đã mở lòng chia sẽ cùng anh em , để anh em hiểu biết hơn về cách chọn cugay của mỗi vùng miền .Năm mới chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe hạnh phúc và vui vẻ .
Thân chào !

bác có bán con mắt lạnh đấy không?
em muốn mua 1 em cu càng lanh lùng càng tốt
phá sản vì mê cu

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 07/04/2013 09:18:11PM »
- Thực thì cái mong muốn dẫn chứng cụ thể của bạn cũng như tất cả mọi người là rất thiết thực , nhưng nếu bạn đã là người nghe nhiều, đọc nhiều, mà vẫn chưa hiểu lắm thì bạn chắc bạn biết chim mỗi vùng miền có những đặc thù riêng. Mình thì cũng không có điều kiện để sở hữu được hết chim của các vùng miền hoặc có hết tất cả những con chim đạt chuẩn rồi chụp ảnh làm minh họa từng điểm được bởi đó gần như là điều không thể. Và cũng cần có thời gian để có thể sưu tầm, tìm kiếm chứ không phải nói 1 sớm 1 chiều có thể làm ngay được .

- Còn về bài viết chọn lựa hình tướng của 1 chú chim cu theo trường phái chim đấu của khu vực phía Bắc như mình đã nói thì hiện lúc này chưa phải lúc mình viết bởi đây là bài viết có thể đi lệch hẳn với quan điểm truyền thống của 1 số nơi. Cho nên có thể nó sẽ gay ra rất nhiều tranh cãi , mà các bạn thấy đó hiện người muốn nghe, trao đổi góp phần xây dựng thì ýt mà muốn gay tranh luận, tạo hiềm khích thì nhiều. Thế nên hãy cứ bình tâm
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
  • Văn Vô Đệ Nhât - Võ Vô Đệ Nhị
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #57 vào lúc: 08/04/2013 08:11:27AM »
hi hi... em chém gió vui tí .... Bác trả lời rất hay.... hi hi.... em nể bác.... đúng là như bác nói.... cũng khó có thể có định nghĩa cụ thể được... Nhưng có 1 điều chắc chắn là nếu chọn dc 1 con chim có đủ chuẩn như bác nói và như tài liệu thì con chim đó nó sẽ Đóng bộ rất đẹp... nuôi sẽ đỡ bị ức chế... hi. Thank Bác

Manh tut

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #58 vào lúc: 26/10/2013 05:22:11PM »
Bài viết của bác có ý nghĩa lắm nhất là những người mới vào chơi như em . Chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe có nhiều bài viết đóng góp cho diễn đàn.

Đạimạcthươnglang

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #59 vào lúc: 16/12/2013 08:01:58PM »
- Thực thì cái mong muốn dẫn chứng cụ thể của bạn cũng như tất cả mọi người là rất thiết thực , nhưng nếu bạn đã là người nghe nhiều, đọc nhiều, mà vẫn chưa hiểu lắm thì bạn chắc bạn biết chim mỗi vùng miền có những đặc thù riêng. Mình thì cũng không có điều kiện để sở hữu được hết chim của các vùng miền hoặc có hết tất cả những con chim đạt chuẩn rồi chụp ảnh làm minh họa từng điểm được bởi đó gần như là điều không thể. Và cũng cần có thời gian để có thể sưu tầm, tìm kiếm chứ không phải nói 1 sớm 1 chiều có thể làm ngay được .

- Còn về bài viết chọn lựa hình tướng của 1 chú chim cu theo trường phái chim đấu của khu vực phía Bắc như mình đã nói thì hiện lúc này chưa phải lúc mình viết bởi đây là bài viết có thể đi lệch hẳn với quan điểm truyền thống của 1 số nơi. Cho nên có thể nó sẽ gay ra rất nhiều tranh cãi , mà các bạn thấy đó hiện người muốn nghe, trao đổi góp phần xây dựng thì ýt mà muốn gay tranh luận, tạo hiềm khích thì nhiều. Thế nên hãy cứ bình tâm

Thấy bác chủ nói sẽ viết phần 2 chim đấu mà sao mãi chả có vậy ạ???? Bác đã muốn viết kinh nghiệm của mình ra thì sợ gì ae người ta đưa ý kiến, vì theo e là cái của mình mình trải nghiệm, có thể k đúng hoặc đúng cũng chả ảnh hưởng tới ai, viết cho ae để xem để học hỏi, ai k thíc thì thôi??? còn bài viết mà đi lệch hẳn với quan điểm truyền thống của 1 số nơi thì cái này đúng là lên xem xét lại, vì đã là truyền thống thì k phải tự nhiên mà nó thành truyền thống đc, cũng đã trải qua, đúc rút kinh nghiệm k ít thế hệ chắc mới đc vậy, mng bác sớm ra phần 2 đi ạ, ae trên hội lại đc biết thêm kiến thức. Thân bác!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent