Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy  (Đọc 75606 lần)

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy
« vào lúc: 19/02/2013 01:50:19AM »
- Có thể nói chơi cu gáy là 1 trong nhưng thú chơi dày công phu nhất cho nên nó 1 trong những luật bất thành văn của các cụ ta xưa là " Nhất truyền đệ tử , bất truyền nhân gian " Nhưng nếu cứ khư khư cái kiến thức cho cá nhân thì tới 1 lúc nào đó nó cũng sẽ bị mai một. Hôm nay nạm phép các cao nhân ẩn sĩ trong diễn đàn tôi xin mở chuyên mục này để anh em cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm giúp chính cá nhân mình, cũng như giúp những thành viên mới có được những kiến thức bổ ích về thuật xem Tướng chim cu gáy chọn ra nhưng chú chim hay chim có tương lai để đáng công đãi thóc.

+ Mở đầu tôi xin chia sẻ những kiến thức nhỏ bé của riêng cá nhân mình trong cách chọn chim cũng như đánh giá phán đoán nước chơi của con chim qua hình tướng bên ngoài.
* Phần 1 chim mồi
1-Định tướng:
+Nhẹ sào, mau sào = Đầu tròn cổ thắt, mỏ đinh, mắt đóng ,mỏ ngắn mỏ
+ Sự kết hợp giữa âm giọng với ngoại hình.
+Con chim có giọng son  thì chân đen, mã lông vàng, đầu tròn, mỏ búp đa, mắt đỏ , qui nhặt vẩy cá, cấp hình bắp chuồi , móng ngắn, phao vót.

+ Con chim có giọng đồng thì Chân đỏ, mã lông hồng, mỏ đinh ( nguyên tắc bất thành văn là ngắn phải to mà đã dài thì phải nhỏ ) , mắt  màu vàng, quy me, cấp mình vuông vức , móng vừa, vìa đuôi giày, đuôi vót dài.

+ Con chim có giọng thổ thì Chân tím, mã  lông đen, đầu vuông, mỏ quặp, mắt đỏ viền đen, quy bìa tên hoặc quy hổ , cấp hình bắp chuồi, móng cong , phao vót dầy và bó

+ Sức chơi bền  bỉ có hai tướng cơ bản:
a- Là hình bắp chuối, nhìn trực diện con cu có cái ngực bành và vươn ra, nhìn ngang thì ngực đầy đặn, kết hợp với  phần hậu của nó tóp  (kiểu như lông mỏng bó sát) lại đuôi vót, vìa đuôi giày đó bộ hình bắp chuối , con chim có bộ trên mà  hậu nở  thì không được chuẩn cấp. màu lông thường có màu tối tương đồng với phần lông ức và lông bụng.

b- Nhìn con cu nó góc cạnh chắc nịch..vai lồi mà bó sát liền lạc với bộ ngực to tròn ,cộng với bộ hậu của nó phải to dày nở , loại này chuyên thúc.
Phần vìa đuôi của con chim nhất định phải to, dầy , loại này phải đi với chân vuông to và dài đòn , nhưng bộ móng mà dài thì hỏng , khi chim đứng trong lồng tư thế phải như đứng tấn loại đứng như con gà mái ấp trứng thì bỏ qua.

2-Đoán biết chim nhanh nổi hay lâu nổi
+Cu nhanh nổi: có mã  sáng chim hoặc mã phân hồng, lông mỏng bó sát, chim bổi mà khi người đứng gần không thúc lồng, đầu ngẳng cao. Nhanh nổi thì làm mồi thường không bền và ko dữ chim, đó là nhược điểm.
+Cu lâu nổi : thường có mã tối, cấp người ngắn, mắt lồi , ngực lép cườm thưa . mặng nỏ, hễ người tới gần là nhảy hithop

3 -Đặc điểm chim may bổi, vô duyên :
- Con mấy bổi :Cái này không căn cứ hay phụ thuộc hoàn toàn  vào mấy điểm nổi bật mà mọi ngươi cho là quý là hiếm như giám quy, bạch đề, cánh trắng…. nó phụ thuộc các yếu tố cơ bản sau:   
 -tướng thì mã hồng nhỏ con , tiếng gáy thì thường khi chiêu ( gáy gọi ) nghe phát buồn ngủ,  thúc thì chậm chận chứ chẳng nhanh cái này thường rơi vào con thổ đặc, thổ bầu, đồng khan, thổ rền nhưng có tông âm tram thấp. Bên cạnh đó con chim nhất thiết phải có nước bo ( gù hậu ) dai mồm. Màu lông của con chim thường ăn theo  lông ức, càng sáng thì mau nổi may bổi không dữ, để bù trừ và chon được con chim dữ nhưng có nước chơi uyển chuyển  thường phải chọn con chim có mã két vàng viền quy sang, hoặc quy hổ , kết hợp với bộ quy tam tầm nếu tứ tầm thì quá tốt. 

-Con vo duyên :Gáy  thúc thì rất đỉnh đạt, thúc có thể nhiều bài bản, nước ngoài nói chung là tốt, ngoại hình của những con chim như vậy thường rất ư nhìn cấp người chuẩn đẹp , gù thì đầu cất cao bổ như thạch sanh bổ củi , giọng rất nặng nhưng  lại không dài hơi , mấy con như vậy thường gù vài hơi là chim bổi nếu yếu thì thường bỏ cây.Vậy tại sao đẹp thế mà lại vô duyên ? tại vì không khôn ngoan khi tiếp bổi, không nhườn bổi và không biết cách làm bổi nóng mà chỉ lo dọa bổi sợ lấy được.

4- Nhìn đâu để doán nước chơi? :
-Trước tiên nói đến nước tiền và nước hậu đi: Thông thường được tiền mất hậu mà được hậu thì yếu nước tiền thế mới nói nhân vô thập toàn mồi hay chưa hẳn đủ bài bản.
- Nêu nhìn màu lông thì lông ức mà đậm hơn mà lan rộng xuống bụng càng lan rộng càng tốt.
- Nhìn vào lông qui, lông mình thì đoán nó gu dài hay không, kết hợp với đó là má con chim thường phính to mắt đóng chân cườm vàng trên vai càng xa xuống lưng nhiều thì càng tốt, bên cạnh đó cần chú ý tới sự kết hợp ( đầu tròn, ngực quả thị , cườm xa, nền cườm đen bong, nhiểu cườm giắt,  mã khét vàng  hay mã đỏ thì vừa gù dai vừa rất dữ chim. Con chim hay nhất thiết phải có nhiều gù, tái gù nhanh không dc nghỉ giải lao khi bổi nhập tàn mà muốn vậy thì ức nó nở lưng nó gù chân to, bản cườm đen.

-Phóng và rước  : nhìn vào mắt nó tròng đen nhỏ, khi gù tròng đen thu nhỏ .cộng với cườm cao tới ót, lông qui bả vai đóng thật nhặt chi chit, chân thường có vẩy giắt

-Thúc kèm dập: thì con chim thường có lông qui xếp rất nhặt nhưng lại không đều kiểu này thường xuất hiện trên con có bộ quy tam tầm, rất nhiều lông qui đóng kín chồng chồng. Loại này nhất định phải có sự kết hợp của bộ quy hổ hoặc quy bìa tên cấp người dài, mỏ búp đa có màu đen bóng, bộ ngực quả thị thì chơi mới bền mồi. ngoài ra cặp chân phải liền phủ to vuông, Loại này nếu móng dài thì bo gù dai còn nếu móng nó ngắn  nhưng ( ko cong như móng mèo thì nó sẽ xoay khi bo gù ), má mấy con này thường  phính,mắt phải treo cao , mỏ và 2 lỗ mũi thắt lại, trở nước rất  nhanh.
 - Ở phần 2 tôi sẽ nói về con chim đấu . Rất mong sự đóng góp và bổ sung của mọi người.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 19/02/2013 08:17:55AM »
một bài viết hay và ý nghĩa cho mọi người!
Mong anh sớm viết phần II.
Chơi chim là ở cái tâm.
Khi đã có tâm thì anh đã là cao thủ rồi.
 _zoo_ :-bd :-bd
« Sửa lần cuối: 19/02/2013 01:56:59PM gửi bởi cugayliencuom2010 »
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 19/02/2013 09:23:17AM »
Thật là một bài viết với tâm quyết và sự chia sẻ rất đáng quý và trân trọng . Mình xin góp ý tí .Bác manhhahp cho thêm tí hình ảnh minh họa để làm cho bài viết phong phú, Khi đọc bài AE sẻ có sự trải nghiệm và sẻ tích lũy được kiến thức rất bổ ích  bat tay bat tay bat tay. Chúc mừng năm mới  _zoo_. Chúc bác manhhahp có thật nhiều bài viết hay để chia sẻ cho AE
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 19/02/2013 09:24:52AM »
Cảm ơn cụ Hà đã dày công chia sẽ, còn mấy cụ nữa còn dấu nghề đó nhé. Cua thì nghiền ngẫm mãi mà chưa thông được, bài nào hay thì in ra gối đầu giường nhưng chỉ riêng  tiêu chí bất di bất dịch mà nhớ còn không nổi  huống chi bù trừ để tương đối hợp cách......... mong có nhiều bài chất lượng như này. Cụ Hà tiếp nhanh lên nhé. nóng rọt hung rồi.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugayhue

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/02/2013 09:42:01AM »
Đầu năm chúc cụ và gia đình mạnh khỏe, chỉ cần những người tâm huyết như cụ thì thú vui này sẽ không bao giờ mai một, mong chờ những bài chất lượng của cụ và các cụ trên diễn đàn để người mới chơi thêm niềm tin gắn bó cái "ngu" này.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #5 vào lúc: 19/02/2013 10:28:08AM »
Hê hê bác Hà chia sẻ kinh nghiệm thật đáng chân trọng, tất cả vì cộng đồng, anh em nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo tiếp để anh em học hỏi bat tay bat tay bat tay. Riêng bản thân em , đi giao lưu học hỏi cũng có ít kinh nghiệm, nhưng em không biết nhìn chim hay đẹp ra làm sao ? mà chỉ theo cảm hứng, có nghĩa là nhìn con chim: Đầu, mặt, mỏ, chỉ đàm nhìn thấy ưng cái bụng là em múc, thứ 2 đến cấp mình , quy, cánh, chân to vuông , ngắn, đuôi phải vót . Các cu xưa có câu "Nhất thủ , nhì vĩ" ở đây em không nói đến nhậu bia rượu đâu cả mà các bác đừng hiểu lầm nhé, cái đầu mặt nhìn khôn ngoan thì mới hay được phải không các bác ? Còn anh em mình nhìn chim chỉ phần nào thôi , còn đâu phải đi thử phải cọ xát thì mới biết được con chim hay hoặc dở. Ai cũng mong muốn đến cái sự đẹp hoàn hảo cả , nhưng cái này là hơi khó à, được âm thì hỏng sắc, mà được sắc thì hỏng âm, nói chung là phải biết chấp nhận sự thật. Khi ta đã chọn được con ưng ý với mình rồi thì phải kiên trì, nhẫn nại nuôi và tập lên mồi, nuôi con chim  lâu sẽ hiểu tính từng con . Tại sao khi anh em hỏi người khác nhượng lại chim mồi mà người ta lại đắn đo, có rất nhiều lý do, ví dụ : con chim này ở với tôi lâu rồi tôi không bán, hoặc con này nó chứng lắm các anh không chơi được đâu .... nói chung là ...v...v .Không ai trong chúng ta muốn rời xa đứa con tinh thần của mình cả, có nhưng trường hợp ngoại lệ như : cần tiền lo việc riêng, hoặc thân tình nhượng lại cho anh em. Tôi đã từng nghĩ , tại sao con mồi ở tay người ta lại hay về mình lại dở, hoặc ngược lại đấy mới là mấu chốt của vấn đề  _khotro_ _khotro_. Khi đọc bài viết của anh Mạnh Hà thấy nói lên được nhiều điều bổ ích cho kinh nghiệm chơi cu gáy , khi đọc tôi chắc chắn có anh em suy ngẫm , có chỗ đúng có chỗ sai, giống như chúng ta đọc cuốn sách tử vi vậy. Khi ra được cuốn sách tử vi thì họ đúc kết kinh nghiệm qua nhiều năm, nhiều thế hệ, nhưng khi áp dụng vào thực tế thì chúng ta phải nhận xét bao quát tổng thể. Nói thật anh em bỏ qua cho em , văn chương kém khó diễn tả được hết ý nghĩ của mình, nên có đôi dòng tâm sự : mong anh em góp thêm kiến thức để diễn đàn ngày càng đông vui. Đầu năm chúc cả nhà " Vạn sự như ý" , ai chưa có mồi thì phấn đấu có mồi, ai chưa có mái phấn đấu có mái, ai thừa thì chia sẻ cho anh em thế là mừng rồi. Mong bác Mạnh Hà có thêm nhiều bài bổ ích vào năm mới này, mà bác Hà này đã thương thì thương cho chót, viết thêm kinh nghiệm đi sâu vào cu mồi đã, còn cu đấu thì cứ từ từ thôi nhé, để anh em còn theo còn ngẫm nghĩ chứ đã.  (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/02/2013 11:05:21AM »
- Chân thành cảm ơn các bác đã có lời động viên, cũng mong muốn những bác khác cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm cá nhân để tất cả a e cùng nhau thảo luận, học tập lẫn nhau.
-Như lời đề nghị của bác  " cugaycantho " về phần hình ảnh minh họa mình đang hoàn thiện khi hoàn thành sẽ chèn dẫn để anh em tiện quan sát.
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 19/02/2013 11:17:07AM »
Đầu năm xin chúc bác và gia đình sức khỏe, hạnh phúc và thành công! Chân thành cảm ơn bác khi đã chia sẽ những kinh nghiệm quí báu của mình! Thành thật mà nói em ngâm cứu cái vụ coi tướng tá này nọ rất nhiều nhưng cuối cùng dẫn tới là bây giờ tẩu hỏa nhập ma mất rùi. Không biết chốt lại ở nhưng điểm nào nữa =(( . Cuối cùng em chỉ có rút ra được đúng một điểm là con mắt, nếu con cu có đẹp cỡ nào mà khi nhìn vào con mắt không có cái thần và sát khí, lỳ lợm là em cũng dọt luôn. Nếu có gì không đúng mong anh em chia sẻ! _zoo_

cugaypxb

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 19/02/2013 12:37:35PM »
Thật là quá bổ đối với những người chơi còn đói kém kiến thức về cu cò như em! Rất cám ơn bác về bài viết này! Mong bác sớm up tiêp chương II! _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ =o)

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 19/02/2013 01:04:10PM »
Thật là quá bổ đối với những người chơi còn đói kém kiến thức về cu cò như em! Rất cám ơn bác về bài viết này! Mong bác sớm up tiêp chương II! _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ =o)
[/quote

Cám ơn bác manhhahp bài viết rất hay & bổ ích  _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 19/02/2013 11:27:08PM »
Đầu năm xin chúc bác và gia đình sức khỏe, hạnh phúc và thành công! Chân thành cảm ơn bác khi đã chia sẽ những kinh nghiệm quí báu của mình! Thành thật mà nói em ngâm cứu cái vụ coi tướng tá này nọ rất nhiều nhưng cuối cùng dẫn tới là bây giờ tẩu hỏa nhập ma mất rùi. Không biết chốt lại ở nhưng điểm nào nữa =(( . Cuối cùng em chỉ có rút ra được đúng một điểm là con mắt, nếu con cu có đẹp cỡ nào mà khi nhìn vào con mắt không có cái thần và sát khí, lỳ lợm là em cũng dọt luôn. Nếu có gì không đúng mong anh em chia sẻ! _zoo_

-  Đúng như bạn nói đó cái thần khí của con chim là điểm rất quan trọng trong đánh giá về bản lĩnh của con chim. Nó cũng chẳng khác gì con người hết dũng khí biểu hiện qua đôi mắt. Thế mới có chuyện những con chim mộc nuôi vài ba tháng đã nổi. :d
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 20/02/2013 02:10:29PM »
Cảm ơn cụ Hà đã dày công chia sẽ, còn mấy cụ nữa còn dấu nghề đó nhé. Cua thì nghiền ngẫm mãi mà chưa thông được, bài nào hay thì in ra gối đầu giường nhưng chỉ riêng  tiêu chí bất di bất dịch mà nhớ còn không nổi  huống chi bù trừ để tương đối hợp cách......... mong có nhiều bài chất lượng như này. Cụ Hà tiếp nhanh lên nhé. nóng rọt hung rồi.
bác cua sưu tập những bài hay in sách đê,chắc bán chạy
đời người là những khúc cua!

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 20/02/2013 03:05:04PM »
Bài viết hay, giúp các anh em có thêm kinh nghiệm trong nghề chơi cugay. Muốn nâng cao trình độ cu cò thì phải nuôi chim nhiều, để ý tính nết từng con, thường xuyên xem chim của bạn bè, đi đây đi đó xem cho đã mắt,.... nói chung là phải tò mò, để ý, hỏi thăm nước chơi,... càng nhiều càng tốt. Như vậy mới am hiểu sâu sắc, mới thấy giá trị chim mình với chim người khác. Đọc lý thuyết nhiều mà không trải nghiệm thực tế thì cũng khó nhận xét được những con chim hay, tương lai. Đó là kinh nghiệm của sư phụ em nói lại.
Mong anh manhhahp tiếp tục có những bài viết hay để anh em cùng chiêm nghiệm.
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 20/02/2013 07:27:05PM »
Tục ngữ có câu " Trăm hay không bằng tay quen ", ở đây về khí cạnh chơi cu gáy, em thấy bác Mạnh Hà đưa ra nhưng lý thuyết cơ bản để chọn một con gáy hay . Rất có ích cho anh em mới chơi và đã chơi, con về đi sau vào trọng tâm thì em nghĩ cái này rất khó để nói thành lời . Theo ngu ý của em là nhìn hình thức một phần , con đâu dựa vào cảm giác của mình , quan trọng có thích con chim đó hay không ?. Em kể câu truyện của bản thân em : Trước kia em mới chơi cu gáy không biết thế nào là con gáy hay và đẹp , sau khi đi mua nhiều đọc học phí cao mà vẫn chưa có em mồi nào ra hồn cả. Một hôm sang xã khác ngồi chơi , thấy bố thằng bạn nuôi 2 con gáy, ngồi uống nước chơi bỗng nghe 1 con trong nhà bố thằng bạn gáy , tự dưng thấy hay lỗ tai . Liền hỏi mua , ông  bảo " chim này tao mua ở cửa hàng lúc chưa ra cườm từ năm  2007 , giá 70.000 ngàn" , tôi bảo "cháu không biết bác mua bảo nhiêu?, bây giờ cháu trả bác 1 triệu các thêm con mộc nhà cháu" . Được chim gáy nổi bụng như mở cờ, mang về cho vào lụp treo lên thấy gáy ngay ,lòng lại càng vui sướng , mang về nhà, mấy hôm sau lại đi gác thử, lại không gáy chim người cứ tóp vào. Về nhà băn khoăn sao nó lại thế , các anh chơi cu bảo con mày giọng còi pha lại cườm đuôi rùa lên nó chứng. Nghe đến thế lòng hoang mang, chứng thế này chơi điên tiết lắm, định bán quách đi cho xong, để mãi không ai ngó ngàng đến mua nó, lại kiên trì mang đi tập " xem mày chứng đến đâu". Lần này vác vào đúng thung con thổ sấm ở đấy khá lâu rồi, nó lại bá chủ một vùng, mang con còi pha ra chiến. Em còi lên cây tự dưng thúc ,kèm mau , con thổ về đấu rồi chung cây, tự dưng còi pha gù một sax 5 tiếng, thổ gù lại sau hồi giằng co đôi bên , nghe lụp đánh cái phạch . Mừng không tả chạy ra gỡ , đến bây giờ em còi ở với mình đã đi gác được 6 em rồi. Nói đến đây anh em hiểu chơi môn này phải chấp nhận cái mình đang có và kiên trì, mình nghĩ con chim hay con nào cũng chứng , không tật nọ thì lỗi kia không có gì là hoàn thiện cả. Khi đi sau vào nghề cu gáy mồi mới thấy nhiều điều hay , hay ở dưỡng trí, hay ở chữ duyên. Khi anh em mới chơi gặp ai chơi cu cũng hỏi , hỏi nhiều thu thập nhiều thành kinh nghiệm. Bác Mạnh hà ở đây cũng thế , cũng phải có sư phụ, có bỏ học phí, anh chia sẻ kinh nghiệm là điều đáng quý . Tôi chỉ mong các cao nhân chơi cu xin góp ít kinh nghiệm để diễn đàn ngày càng phát triển và mở rộng . Cảm ơn anh em đã đọc đôi dòng tâm sự! 

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 20/02/2013 07:55:35PM »
chẳng biết bài này có tốt không nữa vì em đang sắp mua được con cu, đã làm giá xong vậy mà người bán sau khi đọc  bài này kêu cu của họ có đầy đủ tố chất chim mồi lên đòi tăng giá...Haizzz!!!

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 20/02/2013 08:27:57PM »

Hây dà... Com cu mồi cốt là nó đó.
« Sửa lần cuối: 20/02/2013 08:29:43PM gửi bởi Cu gay Thodong »

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 21/02/2013 07:46:49AM »
chẳng biết bài này có tốt không nữa vì em đang sắp mua được con cu, đã làm giá xong vậy mà người bán sau khi đọc  bài này kêu cu của họ có đầy đủ tố chất chim mồi lên đòi tăng giá...Haizzz!!!
Chia buồn với cụ Hiếu và chia vui với chủ chim  :)) :)) :)) . Riêng giàn chim của Cua, đọc xong thấy mất giá thảm hại nhưng lại rất vui vì hiểu thêm. Nhưng k sao, chim mình chứa ra giá nên mình có thể định giá cao chờ nó rớt vừa tầm là được  :-S :-S :-S.
Cái thần của con mắt thì quá nhất trí. Thế nhưng Cua đang nuôi 1 con có con mắt vô hồn, nhìn nó lạnh lẽo, trợn trợn. Nếu là mắt người thì có lẽ nhìn vô về ám ảnh khỏi ăn cơm luôn, nhưng con mắt kia lại hiền lành dễ mến. Vậy mà tính tình thì lại chả dễ mến chút nào. Cả ngày thì điềm đạm, hiền lành, ăn cũng nhường các tướng nhưng hình như đêm về có trở thành quỹ dữ. Họ nhốt chung 1 time, tự nhiên một mình nó còn lông, cả chục chiến tướng dần trở về lúc mới nở : cứ nhẹ nhàng hết lông . 2 năm nữa coi nó thế nào.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 21/02/2013 08:46:06AM »
bài viết của bác manhhahp rất bổ ích cho anh em nhất là anh em mới vào nghề  , nhưng theo tôi con chim mỗi vùng mỗi khác nên những đặc điểm để chon chim cũng khác nhau , có những cái rất chính xác nhưng cũng có cái ko được chính xác lắm nên mới tạo ra sự phong phú và đề tài tranh luận " thế nào là 1 chú hay " là muôn thủa chưa bao giờ có hồi kết .Nhưng cũng xin cảm ơn bác đã mở lòng chia sẽ cùng anh em , để anh em hiểu biết hơn về cách chọn cugay của mỗi vùng miền .Năm mới chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe hạnh phúc và vui vẻ .
Thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 21/02/2013 10:29:50AM »
Xin chia buồn cùng bác lehieup, đã không mua được chim cu gáy , em nghĩ cho cùng bác Hà viết bài này 10 người thì cả 10 người cảm ơn, có mỗi bác là ngoại lệ  :d :d :d :d :d. Theo em đây là trường hợp hiếm có cần được bảo tồn, xã hội đúng có những người như bác lehieuhp đây mới mua được những cu gáy hay mà lại rẻ . Xin chân thành cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm quý giá .

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 21/02/2013 01:16:15PM »
Xin chia buồn cùng bác lehieup, đã không mua được chim cu gáy , em nghĩ cho cùng bác Hà viết bài này 10 người thì cả 10 người cảm ơn, có mỗi bác là ngoại lệ  :d :d :d :d :d. Theo em đây là trường hợp hiếm có cần được bảo tồn, xã hội đúng có những người như bác lehieuhp đây mới mua được những cu gáy hay mà lại rẻ . Xin chân thành cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm quý giá .

Bác hiểu nhầm em rồi, em không bao giờ có khái niệm "ngon,bổ,rẻ" cả, hơn nữa là thuận mua vừa bán chứ em đâu có đủ trình để ép giá người bán trong cái thời điểm người khôn cu hiếm này. Thiết nghĩ "hữu xạ tự nhiên hương" những bài viết kiểu này đoc rất hay và ý nghĩa với những người chơi đích thực nhưng cũng làm khối kẻ ôm mộng hão huyền, nó cũng chẳng khác gì con dao hai lưỡi cả. Chúc các bác, các chú và anh chị em cu cò gần xa năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc và có nhiều niềm vui với những chú cu thân yêu của mình!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent