Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lụp Anh Long Nhỏ Phiên bản 2014  (Đọc 16197 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lụp Anh Long Nhỏ Phiên bản 2014
« vào lúc: 02/10/2013 02:47:29PM »
Thưa các Cụ, đợi mãi rồi thì chiếc Lụp 2014 của anh Long Nhỏ cũng đã về tới tay em. ……. Cái này cũng là cơ duyên trong dịp đấu giá của hội ABV Sài Gòn sinh nhật lần 4 nên mới có được chiếc lụp chỉ sau 10 ngày và là cái đầu tiên thử nghiệm của năm 2014 vì vậy

Cũng là lần đầu gặp tại nhà a Long, ngồi nói chuyện lâu hơn thì thấy hiểu hơn về anh, cũng giản dị và dễ gần thôi…….. Không chảnh như các thông tin nghe bên lề em biết…….Ngồi chia sẻ với anh thì thấy được sự khác biệt của mẫu năm 2014 là thế này, em cũng là dân mới chơi, đi bẫy chưa nhiều nên đưa ý kiến vậy, các bậc cao niên khác nếu thấy chưa đúng thì góp ý để anh Long chỉnh sửa thêm cho tốt nếu phù hợp, cũng đừng trách phiền em Út tuổi đời còn ít phát biểu chưa chuẩn hen

Tổng thể:

Lụp cơ bản các chi tiết là như cũ, có 2 chi tiết cải tiến như sau:

1, Cầu tử: Được trang trí thêm vài sợi dây rừng để trông thật hơn dễ nhảy hơn…….  Gỗ làm cầu tử & cầu đậu là gỗ Camxe mối mọt rất ghét. Ruột đã được khoét bớt để giảm trọng lượng như các lụp trước.

2, Mặt  lụp: Em cũng cầm nhiều loại lụp cơ bản, thì khi nhìn cái mặt lụp này được thiết kế dạng mắt cáo nhưng ô to hơn & hao hao với cái bội úp. Cũng có 1 số loại lụp dạng mắt cáo, điển hình là em đang cầm 1 cái của 1 người bạn rất thân ngoài nha trang nhưng các ô thì nhỏ hơn nhiều.

A, Lụp thiết kế bởi 2 phần riêng biệt, bên ngoài là phần khung như cũ, nhưng bên trong là 1 dạng như bội úp lồng vào…….. Chất liệu Inox sơn màu lên.

-   Ưu điểm với cá nhân em khi nhìn trực tiếp & chụp hình thì mặt lụp cảm giác rất thoáng & gần như không có cảm giác đang có lớp ngăn cản do màu sơn tiệp với màu khung và lưới…… Các ô mắt cáo cỡ to tạo cảm giác khó nhìn ra được mặt lụp…… Và các ô mặt lụp to hơn bình thường nên cảm giác thông thoáng

-   Nếu là chim đứng từ ngoài nhìn vào với độ tinh mắt như của em thì cũng khó  có cảm giác là giữa mình với con Mồi bên trong có 1 vật ngăn cản & tạo cảm giác là mày rất gần tao nên tao sẽ phải nhảy vào tát cho mày mấy phát. Với em thì đây là ưu điểm nổi bất nhất

-   Có 1 tấm chụp so sánh giữa lụp đời cũ & đời mới nhưng máy không up được, nếu các cụ nào có hình ghép 2 cái lại cạnh nhau sẽ nhìn rõ sự khác biệt của mặt lụp

B, Phòng tránh các mối nguy hại:
-   So với kiểu dạng cũ thì kiểu dáng này hạn chế độ sát thương khi bồ cắt lao vào……. Vì theo bản tính khi lao vào chụp mồi, chim sẽ dang rộng các móng để quắp vào…….. Với các mắt cáo đang có thì móng chim sẽ móc vào và khó đâm sâu vào bên trong như lụp cũ….

C, Phần còn lại: Phần ngược lại là với em mồi nào chưa thuần thì sẽ hay có tình trạng leo lụp…

Đây là một vài thông tin & hình ảnh em có trao đổi với a Long và tự thấy vậy, hi vọng anh em sẽ có thêm góp ý để chiếc lụp hoàn thiện hơn……
« Sửa lần cuối: 02/10/2013 02:52:46PM gửi bởi ngoductam »

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lụp Anh Long Nhỏ Phiên bản 2014
« Trả lời #1 vào lúc: 02/10/2013 02:53:22PM »
Nhìn lụp đẹp quá, ước gì .... 8->
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/10/2013 02:55:36PM »
chúc mừng a sở hữu lụp vip phiên bản mới :-bd :-bd :-bd :-bd
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/10/2013 02:57:30PM »
Cái này đấu giá để tặng cho người em chơi thân với em ở Tây Ninh rồi 2 anh ơi,  vài ngày nữa là ra khỏi nhà em rồi ^^

Hai lúa Long An

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 02/10/2013 03:33:27PM »
tặng anh thọ là phải  :-j :-j :-j :-j O:o O:o O:o

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 02/10/2013 04:00:20PM »
đúng là nghệ nhân có khác , cứ gọi là tuyệt đẹp , nhưng em không thích cái mặt lụp làm như thế :d
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/10/2013 04:09:44PM »
Nhìn lụp Vip có khác ... _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ chúc ừng chủ nhân mới ...

khongboduoccu1984

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 02/10/2013 04:55:26PM »
Lụp thì nhìn pro thiệt nhưng còn nói để chơi những em chưa thuần thì theo em cũng chưa chinh xác mấy, con cu nó như con người vậy mỗi người mỗi tính. Theo em nếu mấy ae chơi mồi chưa thuần mà chơi lụp này là hư chim nhanh lắm, vì mặc trước của lụp làm cho con mồi chưa thuần hay trèo lắm. Em đóng góp có gì không đúng mong ae bỏ quá cho.

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/10/2013 05:38:38PM »
ô thế đã có hàng rồi hả tâm ơi em tặng thọ làm gì mang qua cho anh đi gấp gấp  :d :d :d :d

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #9 vào lúc: 02/10/2013 05:55:19PM »
Nhìn mà chập hết cả bàn phím,chẹp chẹp. Khi nào Quyền ra chơi Tâm đưa mình đến nhà a Long nhỏ thăm a ấy nhé _zoo_ _zoo_999999
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/10/2013 06:12:08PM »
Đúng là vớii chim em nào hay lội thì sẽ tạo điều kiện cho nó lội, em cũng cầm lụp mắt cáo nhỏ hơn của ng bạn thì chim lội cũng có, mà cậu đó đánh chim cũng rầm rầm, chắc cũng tùy con.......... Cũng như xe tùy người, mỗi anh hợp kiểu ấy mà

@A Trung: Có dịp giao lưu anh nhé

@Quyenst83: Bữa nào vào tớ dắt lên, ngay gần nhà traidatnghe

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 02/10/2013 06:45:22PM »
chào tất cả ace dd e có chút ý kiến như sau
về lụp thì ko phải bàn nửa.
1:cái em nói dến là cái mặt lụp.mặt lụp này là 10 năm trỡ về trước em đã làm.(ba em)mắt cáo này suất sứ từ miền trung.
như anh tâm đã nói xẽ chóng đc khi bồ cắt vồ trực diển.nhưng em thất cái lổ mắt cáo to hơn đầu con mồi khi mồi tung rúc sẽ thò đầu ra nên mồi có thể sẽ gặp nguy hiểm.nếu ko bịp bồ cắt vồ thì củng bị dấy thép làm toác đầu mà chết, vì sở thép nhỏ.còn mà làm sở to thì lại thô ko thoáng.
2:sẻ làm cho con mồi hay trèo lồng nhất là những em nóng tính và mồi chưa cứng.và 1 điều nửa là nó sẽ taọ điều kiên cho những em mồi ko treo lồng nó củng có thể trèo khi giao đấu với những em bỗi cù nhầy....
có đôi lời góp ý ko đúng ace bỏ wa.

cugayQN

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 02/10/2013 07:04:57PM »

Chiếc lụp rất đẹp!

Tôi vốn là dân chơi CM từ xưa thời mà chỉ có vài tay chơi và biết nhau hết!

Vì thời gian lâu cho nên tôi cũng sưu tầm và có cơ hội nhìn qua nhiều loại lụp đánh chim loại nhỏ như CM... Bắc Trung  và Nam.

Sau này khi mối cơ duyên chim cu cu đến... tôi có đi tìm định đặt chiếc lụp vừa phải... nhưng ai đâu ngờ... có nghe qua lụp LN, và rồi tìm hiểu thì quả thật... đẹp và cách làm từng chi tiết không chê vào đâu được.

Một chiếc lụp gọi là tốt đẹp phải: đánh tốt... đẹp để đôi khi nhìn cho sướng "proud of" và lợi mồi hại cho bổi.
Vì vậy mà tôi bợ liền 2 em lụp LN.

Cái này rồi anh LN cũng quay lại kiểu của sư phụ anh cũng làm bằng lưới như vậy...

Chúc mừng bạn nhé... màu sắc và kể cả lưới màu cũng đúng lắm lắm..

thân mến,

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 02/10/2013 07:07:22PM »
chào tất cả ace dd e có chút ý kiến như sau
về lụp thì ko phải bàn nửa.
1:cái em nói dến là cái mặt lụp.mặt lụp này là 10 năm trỡ về trước em đã làm.(ba em)mắt cáo này suất sứ từ miền trung.
như anh tâm đã nói xẽ chóng đc khi bồ cắt vồ trực diển.nhưng em thất cái lổ mắt cáo to hơn đầu con mồi khi mồi tung rúc sẽ thò đầu ra nên mồi có thể sẽ gặp nguy hiểm.nếu ko bịp bồ cắt vồ thì củng bị dấy thép làm toác đầu mà chết, vì sở thép nhỏ.còn mà làm sở to thì lại thô ko thoáng.
2:sẻ làm cho con mồi hay trèo lồng nhất là những em nóng tính và mồi chưa cứng.và 1 điều nửa là nó sẽ taọ điều kiên cho những em mồi ko treo lồng nó củng có thể trèo khi giao đấu với những em bỗi cù nhầy....
có đôi lời góp ý ko đúng ace bỏ wa.
Nhất trí cao. Có khi mình cải tiến nhưng kỳ thực là cải lùi. Con chim nó k đến độ tinh quái như mình nghĩ. Nhưng phải công nhận là bác Long Nhỏ chịu nghiên cứu, đổi mới, lụp ngày càng đẹp. Nhắc mới nhớ. Mình hình như đặt cũng gần giáp năm rồi ý nhẩy? k biết có hồi nào tổ chức sinh thôi nôi cho lụp mà lụp chưa ra đời đây k biết !!!!!!!!!!!!!!!! :)) :)) :))
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

khanhhut

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 02/10/2013 07:09:38PM »
a ơi độ bền của lưới như nào vậy a nếu mưa gió e nghĩ nhanh gỉ mất thôi

cugayQN

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 02/10/2013 08:01:43PM »
 Nhìn màu sắc của nan lồng dưới đáy  như là cọng thép mạ đồng... không rĩ
« Sửa lần cuối: 02/10/2013 08:06:07PM gửi bởi Trungkien72 »

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 02/10/2013 08:06:46PM »
lông dep dó a

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 02/10/2013 09:03:49PM »
Năm nay mới 2013 mà đã có phiên bản của 2014 nhỉ. Đúng là hàng đi trước thời đại. Đẩy lùi xã hội. Hàng của nghệ nhân gi mà đặt hàng năm cũng không được 1 cái.  Nhờ chú Quyền vào trong đó cũng không kiếm nổi được 1 cái. Theo tôi lụp này gọi là của Nghệ kiêu thì đúng hơn.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 02/10/2013 09:44:04PM »
Topic của e bàn chuyện ưu với nhược điểm của cái lụp đẻ góp ý cho người làm lụp giúp họ hoàn thiện sản phẩm tốt hơn cho các sản phẩm sau các cụ nhé. Ngoài ra cũng là chỗ để a e khác đang làm lụp tham khảo thêm cho sản phẩm của mình.
Còn chuyện mua bán kiêu hay chảnh. Hay đẩy lùi xã hội hoặc đám thôi nôi thì e xin phép các cụ là k bàn ở topic em nhé. Cám ơn các cụ đã quan tâm. Mai e sẽ pót thêm một mẫu lụp mắt cáo khác lên cho các cụ trao đổi thêm cho vui nhé  ^^

cugay_evn_ngc

• Hero Member
  • Thanks 17
  • 0914-800-225
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 02/10/2013 10:48:03PM »
lụp đẹp quá. muốn sở hữu lụp bác longnho nhưng khó quá. #:-S

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent