Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tuyệt chủng  (Đọc 2269 lần)

cugay_vip

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tuyệt chủng
« vào lúc: 20/07/2011 12:38:26PM »
Các bác có tin là vài chục năm nữa cu bổi ngoài tự nhiên sẽ không còn nữa không. Diễn đàn của chung ta thì ngày càng đông đúc hơn vậy nên càng có nhiều người biết cách bẫy cu gáy hơn. Trong khi chúng ta đã săn lùng bổi rồi mà còn tìm cu non để bắt, vậy thì làm sao chúng sinh sản kịp đẻ bù lại những tổn thất lớn về số lượng. mình nghỉ đời con cháu chúng ta sẽ không còn chim bổi mà nhìn nữa huống gì là đánh với chả bắt cụ thể là đời ông cha ta có rất nhiều cu gáy tự nhiên nhưng các năm gần đây thì số lượng chim cu tự nhiên đã giảm đi rõ rệt. giá chim cu vài chục năm nữa chác đáng giá bạc tỉ luôn á chơ.mình chỉ nói vậy thôi không có nghĩa là mình muốn mọi người không đánh bắt cu gáy nữa mà mình chỉ muốn mọi người đánh bắt với số lượng vừa phải thôi(vì mình là người mê gác cu gáy mà ).hihi
Mình nói sai thì mong mọi người lượng thứ bỏ qua cho tại hạ. thôi mình chúc mọi người dồi dào sức khoẻ!pp!
 _stop_ _b_

Cu gáy Hải Dương

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tuyệt chủng
« Trả lời #1 vào lúc: 20/07/2011 02:10:23PM »
Mình thấy trên diễn đàn này có rất nhiều bác có mồi thuộc dạng "khủng" về thành tích bắt bổi.Nếu cứ vậy thì chả mấy chốc chim CU ngoài tự nhiên sẽ thuộc quyền sở hữu của con người tất....
Liệu ý kiến của em có đúng ko nhỉ??????????

NoName

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/07/2011 02:29:44PM »
Mình thấy trên diễn đàn này có rất nhiều bác có mồi thuộc dạng "khủng" về thành tích bắt bổi.Nếu cứ vậy thì chả mấy chốc chim CU ngoài tự nhiên sẽ thuộc quyền sở hữu của con người tất....
Liệu ý kiến của em có đúng ko nhỉ??????????
Vậy theo ý của Cu gáy Hải Dương là chúng ta cần phải triệt tiêu ngay những con mồi" khủng" đó để loại trừ hậu họa về sau phải ko  =)). Em đồng ý 2 tay lun nè  _yahoo_ (em ko có mồi mà thấy mấy bác có mồi khủng em ghanh tị lắm, như thế cho công bằng =)))
"Đi khắp thế gian không ai thương con bằng Mẹ
 Gánh nặng cuộc đời không ai gian khổ bằng Cha"

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #3 vào lúc: 20/07/2011 10:59:24PM »
Mấy chú mấy bác quả là có tấm lòng với con cu =)) Đã chơi cu thì phải đi bẫy, phải kiếm mồi sát thủ nó mới khoái, cũng giống đi câu cá ai cũng mong có cá to.

Tuy nhiên bà con nên nhớ bẫy như bà con, bẫy lụp, bẫy đất khó mà tuyệt chủng được cu gáy, chỉ sợ bẫy lưới từng đàn cho vào quán nhậu mới sợ thôi. Với lại mình phát triển nuôi cu đẻ tại gia thì sẽ hạn chế việc đánh bắt chim gáy trong tự nhiên hơn. Ví dụ lai tạo con mồi hay sẽ có cơ hội cho ra những chú chim hay mà không phải mất công lựa chọn sàng lọc nhiều chim bổi.

Mình rất mong bà con phát triển cu gáy đẻ trong nhà, mình nghĩ nó cũng dễ như nuôi bồ câu vậy, và nhiều người ở VN đã nuôi đẻ thành công. Mình ở Mỹ mà còn nuôi cu gáy đẻ được nữa là.
« Sửa lần cuối: 20/07/2011 11:21:09PM gửi bởi Tre làng »

cugay_vip

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 21/07/2011 08:28:42AM »
Bác tre nói đúng đấy. năm ngoái nhà em cũng có 1 cặp cu đẻ, cặp đó dẻ được 3 lứa nhưng lứa nào cũng chỉ ấp nở được 1 con. nhưng bây giờ cặp chim đó ra đi mất rồi(con mái thì sổng ra người ta bắt mất, con trống thì vừa  bán cách đây mấy tháng). Bù lại những mất mát đó thì bây giờ nhà em lại có 1 cặp cu đẻ khác, chúng mới lót tổ và đẻ được một trứng.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 21/07/2011 10:20:03AM »
chào anh em !
cái chủ đề này hấp dẫn à nghen !
nếu nói về đi bẫy cugay thì dưới khía cạnh của những người me mồi cây như tôi thì việc bẫy được 1 chú cugay vô cùng khó nhọc . vì phải đi xa vài chục cây có khi lên đến hàng trăm cây số , khi đi thì 1-2g sáng  mà đi đâu phải cứ đường nhựa hay bê tông mà đi phải trèo đèo lội suối , lên dốc xuống hố ( xe thì nhanh hư đi 1 chuyến về sửa xe 1 lần hheee , có khi phải gửi xe lội bộ đường rừng vào bãi đánh gần chục cây số vượt dốc thôi ôi nghĩ lại sao mình có cái niềm đam mê chi mà " độc nhất vô nhị " vậy trời nhưng bỏ nó thì tay chân , con ngừoi mình không chịu được khi nghe chim mồi gáy lại phải khăn gói lên đường kkaaaa  =)) nhưng không phải lúc nào cũng bẫy được cugay để sách về ( có khi lại về tay không mà hiện tượng này mấy năm nay tôi thường về tay không hoài hheee  =)) =)) =)) =))) do bổi trận quá , thấy mồi là nó bỏ chạy mất tiêu làm sao bẫy ? còn chưa kế đến những con bổi hay nó chơi mồi mình có lúc còn te tua phải mất ăn mất ngủ vì nó ( về phải suy nghĩ cách treo thế lại , thời gian đi lúc nào là hợp lý , phải đi tìm kiếm những em mồi nào cho hay để lên phục thù em ta ) . Nói thật với mấy anh em chứ chơi cugay thì chơi mồi cây là khó nhất là khổ nhọc nhất , nhưng bù lại khi bổi về nhất là bổi hay nó sẽ trả công mình xứng đáng bằng 1 trận đấu nảy lửa hheee _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_. mà đã dính vô đi bẫy mồi cây rồi thì khó mà bỏ được lắm vì cái hay , cái nghệ thuật thanh cao của nó .
vì bị dính vào  niềm đam mê chẳng giống ai :  đi bẫy cu lúc gà chưa gáy về tới nhà gà nó ngủ lăn quay rồi  =)) =)) =)) =)). vì thế GÁC cu mới được sếp vào CÁI NGU thứ 3 trên đời kkaaa , nhưng ngu đâu ngừoi ta nói chứ mình đi gác cu thì tinh thần thoải mái vô cùng , chỉ có ta với cu thôi 1 mình 1 trời " tha hồ mà tung hoành ngang dọc kkaaa =)) =)) =))) .
mấy cách khác tôi không chơi nên không tìm hiểu nhưng thấy mấy anh khác chơi như : giò đất hay đàn cò ... bắt chim nhanh quá nên mất đi cái thú của người GÁC cu ( cũng tùy vùng mỗi nơi chơi mỗi khác nên phải chọn cách chơi cho phù hợp thôi )
có vài lời chia sẽ cùng anh em mê cugay .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 21/07/2011 12:02:06PM »
Nghe D kể chuyện sao hấp dẫn quá vậy hả trời :))
Cái ngày xa xưa ấy, đi dã ngoại, tất cả lớp mình đi Thánh địa Mỹ Sơn, leo rừng leo núi, văng vẳng đâu đấy tiếng chim hót, tiếng nước chảy róc rách, rồi ngồi giữa rừng mà ăn uống, hát hò, nhảy múa,....
Tụi nó quậy như ma vậy đó, mình thì cứ lãng đãng lang thang ngắm nghía cây cỏ, núi rừng, tụi nó nói mình bị điên, ừ thì mình điên, nhưng mình thích thế, mình thích thiên nhiên và sự tự nhiên vốn có của nó, cảm thấy vô cùng sảng khoái và thanh thản...
Giờ, ước gì một ngày đi....
Sao xa vời vợi thế này....
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

Gáy bổi Hải Dương

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 30/07/2011 09:08:58PM »
Mình cũng là người mê Cu như bạn, mà chỉ chơi cu bổi  thôi, nên mình ghét nhất là những người đi bắt tổ chim cu non,

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #8 vào lúc: 31/07/2011 12:04:06AM »
Theo mình nghĩ cu gáy thì ko thể tuyệt chủng nhưng vài năm nữa cu bổi ngoài rừng hiếm thì là điều chắc chắn, ko cần nói đâu xa ngay chỗ mình thui trước đây tầm 2 năm bắt con bổi thấy đơn giản hơn bây giờ rất nhiêu, giờ muốn tìm con bổi căng căng để rượt mồi cũng phải đi xa và nhiều khi tìm ko ra.
Mình nói cu gáy ko thể tuyệt chủng là vì nuôi ghép để chúng sinh sản trong lồng tương đối dễ ( so với các loại chim rừng khác ) . Nhìn sang các nước như Thái Lan, Maylay họ cũng chơi chim mồi, cũng đi gác như chúng ta nhưng bên cạnh đó kĩ thuật nuôi ghép cho cu gáy sinh sản của họ cũng phát triển rất mạnh ( có thể nói là hơn hẳn ta 1 bậc ) họ cho ra đời nhưng chú chim màu sắc rất đẹp , giọng gáy cũng đặc biệt mà nếu ở VN sẽ được coi là hàng độc :D
Có lẽ hướng đi trong tương lại của người chơi chim gáy Việt Nam cũng sẽ giống như bạn chơi ở Thái Lan, Malay đó là thú chơi chim mồi sẽ phát triển song song với việc nuôi ghép, lại tạo ra những chú chim gáy vừa đẹp về hình thể, màu sắc lại có giọng gáy tuyệt vời.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent