Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cu bổi chiều nay mong các bác xem hộ  (Đọc 1254 lần)

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
cu bổi chiều nay mong các bác xem hộ
« vào lúc: 15/06/2011 06:15:31PM »
[IMG]http://cC6.upanh.com/23.712.30775315.A5i0/anh006.jpg[/img]
[IMG]http://cC1.upanh.com/23.712.30775320.Siu0/anh007.jpg[/img]

[IMG]http://cC4.upanh.com/23.712.30775333.Uq70/anh009.jpg[/img]
[IMG]http://cC1.upanh.com/23.712.30775340.zFC0/anh010.jpg[/img]
« Sửa lần cuối: 16/06/2011 11:00:11AM gửi bởi cugayquangngai »
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cu bổi chiều nay mong các bác xem hộ
« Trả lời #1 vào lúc: 15/06/2011 08:17:32PM »
chúc mừng anh Khanh bắt được em bổi đẹp nha. các bác thấy em nó thế nào, theo em, em này quá đẹp, mất mỗi phao trắng thôi. em nó sẽ gù nhiều và ngoan ngoãn trong lồng, các bác nhìn quả ức của em nó xem, như là Lý Đức vậy.
đây là nhận xét của cá nhân em. kinh nghiệm còn ít, nếu nói sai điều gì mong các bác chỉ giáo
chúc anh Khanh sẽ có thật nhiều cu đẹp
thân chào

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 15/06/2011 10:21:21PM »
Phao cũng tùy vùng thôi , có người nói : Đầu xanh , phao xám . Tuy nhiên, chim ở Gia Lai ( Vùng  mình ở ) thì con nào cũng phao trắng , không lẽ toàn chim không bền . Với lại , có một bạn ở SG , quê Gia Lai , về đi đánh mấy bữa và nhận xét : Chim Gia Lai ít kèm hơn chim miền Nam . Điều này mình thấy đúng . Nhưng có những cu thủ ( Quảng Ngãi , Bình Định, Quảng Trị , TP HCM  ) lên đây lại rất kết bổi Gia Lai  , Đánh  được 10 con thì đem về 7 con chứ hầu như không loại nhiều . Chính vì thế , mình vẫn chưa hiểu rỏ : Có miền nói : Đầu nhỏ , mỏ ngay ( thẳng ) , có chết nó cũng  hay , có miền nói : Dù kim, dù thổ dù pha, con nào đít đỏ ( phao cánh sen ) tiếng ca hiền lành . Lại có nơi nó : Đầu xanh phao xám . Chính vì thế , tìm hiểu cu thì cả đời , mấy bữa nay , nhanhot lang thang qua các diễn đàn liên quan tới cu cò .nhiều diễn đàn   có nhiều cao thủ , truyền thống hơn , nhưng cũng còn mập mờ lắm . Nhiều anh em bên mình cũng tham gia bên đó , Bên đó cũng tham gia bên mình . cũng vui , mỗi  người một nhà nhưng cùng một nỉ\ềm đam mê . Trở lại con chim tiengiang, mình thấy chim đẹp , cườm đẹp , qui ok . Còn nước chơi thì đề nghị tác giả sau khi anh em đánh giá , mô tả lại nước chơi để anh em rút  kinh nghiệm .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 16/06/2011 01:12:26AM »
em mới vào nghề thôi mà bác Nhân. vừa học hỏi vừa trao đổi kinh nghiệm với các anh trên điễn đàn.  mà xem ở đâu thì biết em nó có kèn ah bác. mà có kèn là như thế nào ạ. con chim có kèn thì tốt hay xấu ạ? chỗ này em chưa hiểu, mong bác Nhân nói riêng và các bác trên diễn đàn nói chung chỉ bảo cho em biết với.
em cám ơn các bác nhiều

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #4 vào lúc: 16/06/2011 05:20:27AM »
vậy chú đọc viết sai chính tả rùi kèm chưa không phải là kèn  đâu ,kèm vùng ngoài bắc còn gọi là lèo đó .chim em bắt bằng mồi đất anhh nhân ui nhưng nó về đấu nghe cũng có kèm nhưng hơi thưa trên cây nó gù đánh mấy con bổi kia chạy hết ,xong đứng đấu với mồi khoảng 15 phút xong mới xuống đất đáp cách con mồi khoảng 2m con mồi bắt đầu gù nó cứ đi từ từ vào gù 2 con đấu qua 1 vòng bội không dính ,đấu tiếp thêm vòng úp nữa thì chuyện gì tới đã tới bị dính giò.em thấy nó gù với đấu bắt rung cả tay khi cầm trên tay không tưởng tượng đựơc anh ơi.
« Sửa lần cuối: 16/06/2011 05:29:41AM gửi bởi cugaykiêngiang »
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 16/06/2011 10:26:35AM »
So với cu kiêng Giang thì nó đẹp đấy chứ.mà mấy bác dưới đó ít khi nào đi vùng núi đánh thì bận tâm gì.còn vùng trên náy hầu như các cu thủ mình quen,không ai chơi mồi vùng dưới cả...vì chim vùng sông nước nước chơi hiền hơn và không đi đánh rứng được,mà anh em trên này đi đánh chỉ toàn rừng núi thôi.
Tóm lại là chúc mừng bác,chim khá đẹp!thân.
Bình Định Quê Tôi..!

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 16/06/2011 07:09:57PM »
em cám ơn anh Khanh nhiều. vậy nhìn vào đâu thì biết em nó có kèm ah anh? mong anh chỉ dẫn. em cám ơn nhiều

Cu gáy Hải Dương

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 17/06/2011 11:11:14PM »
nếu nó mà là cu bánh tẻ thì ổn còn nếu đã thuộc CU già thì ko dc đẹp cho lém

Cu gáy Hải Dương

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/06/2011 08:20:35AM »
hệt như ngoài bắc của tôi các bác cứ bảo đi tìm đầu xanh phao xám thì đúng là ko thể.Em cũng chơi qua khá nhiều đời chim CU nhưng hầu như chưa nhìn được con nào phao xám chỉ thấy có đầu xanh là hết rùi.....
Phao cũng tùy vùng thôi , có người nói : Đầu xanh , phao xám . Tuy nhiên, chim ở Gia Lai ( Vùng  mình ở ) thì con nào cũng phao trắng , không lẽ toàn chim không bền . Với lại , có một bạn ở SG , quê Gia Lai , về đi đánh mấy bữa và nhận xét : Chim Gia Lai ít kèm hơn chim miền Nam . Điều này mình thấy đúng . Nhưng có những cu thủ ( Quảng Ngãi , Bình Định, Quảng Trị , TP HCM  ) lên đây lại rất kết bổi Gia Lai  , Đánh  được 10 con thì đem về 7 con chứ hầu như không loại nhiều . Chính vì thế , mình vẫn chưa hiểu rỏ : Có miền nói : Đầu nhỏ , mỏ ngay ( thẳng ) , có chết nó cũng  hay , có miền nói : Dù kim, dù thổ dù pha, con nào đít đỏ ( phao cánh sen ) tiếng ca hiền lành . Lại có nơi nó : Đầu xanh phao xám . Chính vì thế , tìm hiểu cu thì cả đời , mấy bữa nay , nhanhot lang thang qua các diễn đàn liên quan tới cu cò .nhiều diễn đàn   có nhiều cao thủ , truyền thống hơn , nhưng cũng còn mập mờ lắm . Nhiều anh em bên mình cũng tham gia bên đó , Bên đó cũng tham gia bên mình . cũng vui , mỗi  người một nhà nhưng cùng một nỉ\ềm đam mê . Trở lại con chim tiengiang, mình thấy chim đẹp , cườm đẹp , qui ok . Còn nước chơi thì đề nghị tác giả sau khi anh em đánh giá , mô tả lại nước chơi để anh em rút  kinh nghiệm .

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/06/2011 09:16:28AM »
em mới vào nghề thôi mà bác Nhân. vừa học hỏi vừa trao đổi kinh nghiệm với các anh trên điễn đàn.  mà xem ở đâu thì biết em nó có kèn ah bác. mà có kèn là như thế nào ạ. con chim có kèn thì tốt hay xấu ạ? chỗ này em chưa hiểu, mong bác Nhân nói riêng và các bác trên diễn đàn nói chung chỉ bảo cho em biết với.
em cám ơn các bác nhiều
Theo kinh nghiệm của mình thì bắt chim bằng lưới, mồi đất rất khó đánh giá . Ví dụ như con trên của tiengiang , khi trên cây nó có kèm nhưng thưa, có khi bản chất nó không phải vậy , khi đang trên cây , nó chỉ thúc , đuổi bọn kia càng nhanh càng tốt , mục tiêu chính của nó là con mồi trong bội. Những con kia thì vừa đánh vừa chạy , vì thế con bổi khó có thể thi triển hết khả năng của nó . Khi mấy con kia đi , nó quay lại mồi đất , chưa ra hết nước thì đã dính dò , vì thế khó biết hết nước chơi , tuy nhiên , nó chắc chắn là có kèm , và kèm phải dày hơn nếu nuôi nó lên mồi sau này .
Ducthuan chịu khó đọc lại mấy bài về cách chọn mồi , phân tích tiếng gáy ... trong diễn đàn mình đó . Con chim có kèm là con chim tốt , kèm đơn, kèm đôi, kèm dây ... chứ con chim thúc trơn thì vừa nghe không hay vừa không ép bổi . Mình không rành bói chim nhưng theo mình thấy những con có kèm thường qui phần đầu cách mỏng , nhỏ , tròn như vảy diếc và phải dồn dày lên đầu cách , có qui  cặp hoặc gần đè lên nhau . Mỏ đinh, đầu mỏ cộm hặc hơi cộm . Vài kinh nghiệm chia sẻ với ducthuan , mời anh em đóng góp thêm .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

nguoidaugio

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/06/2011 12:25:22PM »
So với cu kiêng Giang thì nó đẹp đấy chứ.mà mấy bác dưới đó ít khi nào đi vùng núi đánh thì bận tâm gì.còn vùng trên náy hầu như các cu thủ mình quen,không ai chơi mồi vùng dưới cả...vì chim vùng sông nước nước chơi hiền hơn và không đi đánh rứng được,mà anh em trên này đi đánh chỉ toàn rừng núi thôi.
Tóm lại là chúc mừng bác,chim khá đẹp!thân.
Hi cu gáy Bình Định !!!
 Nói thế cũng chua chắc Bác ơi !!! Sao vậy ? Sao chim Đồng bằng đi đánh vùng núi ko được vậy ? Hay dỡ , gan lì tùy con chứ.... Hehehe. Đã có máu gan lì thì chơi xã láng chổ nào chơi cũng được hết.... Hehehe Rãnh mà.

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 23/06/2011 10:19:12AM »
bác cu gái Hải Dương ơi, em cũng ở ngoài bắc nè. em ở hà nam. chỗ em nhiều chim phao xám lắm. em có 6 con thì 5 con phao xám chỉ 1 con phao trắng thôi. chỗ em và chỗ bác cũng không xa lắm vậy sao chỗ bác lại không có nhỉ. ông ngoại em ở Tứ Kỳ chỗ đó cũng nhiều cu, khi nào có thời gian về đó bẫy xem sao. em mới vào nghề thôi nên kinh nghiệm chưa còn ít. mong được học hỏi các bác

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent