Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lụp cu gáy đỉnh cao của nghệ thuật mồi cây  (Đọc 35279 lần)

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lụp cu gáy đỉnh cao của nghệ thuật mồi cây
« Trả lời #40 vào lúc: 03/05/2013 12:06:45PM »
Lò so gì mà khan hiếm thế bác? bác làm nan lụp bằng cái gì? nếu bằng tanh ô tô thì cái đó làm lò so luôn cũng được, nếu không thì kiếm cọng cáp chịu lực trong dây điện thoại, cái này bền vô địch vì không bị rỉ sét, còn không nữa thì ra tiệm xe máy, xe đạp hỏi mua cái lò so thắng sau mang về duỗi ra cuốn lại, còn nữa nè, qua tiệm điện dân dụng hỏi mấy cái lò so hay gắn ở cuối của các dây cắm điện (nồi cơm, ấm nước) không thì hỏi chỗ mua thép sống mua lấy 5kg thép sze 1,2 - 1,3 gì đó  :))
- Cảm ơn bác TIENGQUE rất nhiệt tình. TX làm nan bằng thép 1mm cỡ tanh trong lốp xe, thấy 1 số lụp mua họ cũng cuốn bằng loại này nhưng TX thấy sức bật ko tốt và sau này mau nhão nên ko thích mà thích nhất loại cáp dây điện thoại vì loại này TX sử dụng rồi bật tốt ko rỉ ko nhão rất ok nhưng TX hỏi 1 số chỗ thì bữa nay toàn dây nhiễn ko à. TX cũng có lò so thép 1mm nhưng tháo ra cuốn lại ko biết nó có cong quẹo gì ko chưa có thử  :d, tại cái tính mình chậm 1 chút nhưng phải hoàn thiện 1 cách tốt nhất nếu có thể.
bác TX xem hàng này đã đạt tiêu chuẩn chưa nhé,chỗ này mà gỡ ra cũng dc ối đấy.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 03/05/2013 03:17:11PM »
- Chào bác dunghy. Sợi cáp này chuẩn rồi chắc là ko khác gì cáp điện thoại mà ko biết là kích cỡ nó thế nào vì nhìn qua ảnh TX cũng ko hình dung được nó lớn cỡ nào nữa, ko biết bác chụp cho TX coi hay có ý định chia sẻ cho TX 1 sợi nhỏ đó nhỉ  :))
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 03/05/2013 04:34:18PM »
Bác cứ đùa dai em ở xa thế này có muốn chia xẻ cho bác cũng ko được.Đây là cáp phj 27 gồm 7 lõi,mỗi lõi hơn trục sợi,mỗi sợi 1,2ly  vừa làm vừa vứt đi cũng dc khoảng 5 cái lụp.Em đã làm thử lò so rất khỏe.

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 03/05/2013 07:49:44PM »
tanh trong lốp oto các anh lấy kiểu gì thế ? lốp cao su cho xe tải chắc . rắn kinh kủng , em không thể lấy dc
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 03/05/2013 09:27:30PM »
tanh trong lốp oto các anh lấy kiểu gì thế ? lốp cao su cho xe tải chắc . rắn kinh kủng , em không thể lấy dc
- Có ai biết thì chỉ dùm bác tranquanghd123, chứ TX thì chưa lấy trong xe lớn bao giờ chỉ trước đây có lấy trong vỏ xe máy thì lấy dao lóc cái viền trong của nó rồi lấy thôi cũng căng đó, còn giờ biết chỗ bán rồi thì ta đi mua cho nó khỏe.

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 03/05/2013 10:16:03PM »
cáp  thépbác tx có thể tìm mua ở hàng bán dây cáp thép. Trước tôi hay mua cáp về cho thợ đan cáp cẩu hàng . nếu cáp 27 như bác dunghy nói thì sợi rất to hợp làm khung lồng .tx  có thể tìm mua cáp nhỏ hơn loại cáp lõi đay của TQ  ra .đó xem loại nào vừa mắt tầm phi 20_22 về gỡ ra làm lò xo là vừa. nó To cỡ ngón chân cái
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 04/05/2013 08:18:19AM »
- Cảm ơn bác Huy_tm đã tư vấn có vậy mà TX ko nghĩ ra. TX có anh bạn hỏi dùm có chỗ làm lò xo mà phải đặt cả trên ngàn cái vì họ đổ khuôn luôn còn mình thì dùng có mấy cặp  :)), nhưng hình như cũng có chỗ họ bán lẻ nhiều kích cỡ lo xo nhưng vấn đề nó có đi theo cặp hay ko thì mới dùng cho lụp đươc, nếu ko được có lẽ cũng phải đi mua.

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 04/05/2013 11:53:18AM »
Muốn lấy tanh lốp ô tô bác phải nhờ các bác xăm lốp ô tô ấy, họ có cái "bạt" - rất bén, lớ ngớ là rớt tay tại chỗ đấy  :)) :)). Tốt nhất bác nhờ họ lấy giúp và trả phí mồ hôi thế là ok thôi, hơi đâu mà hì hục cho nhọc  _zoo_ _zoo_

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 05/05/2013 12:33:15AM »
lò xo xuôi thì rất nhiều nhưng kiếm cái ngược lại khó - vì chỉ có hàng làm vào chi tiết máy họ mới làm . mà để làm vào lụp thì phải cái Lọ cái Chai - thôi thì kiếm thép 1.2 ly về cuốn cho rồi bác ha .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 05/05/2013 09:05:00AM »
- Kaka,... cảm ơn bác Huy rất nhiều, bác rất nhiệt tình với TX. Tiếc anh em mình ở xa quá chứ dù tiểu lượng có thấp cũng phải chiến với bác tẹt gas  :))  _zoo_

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 06/05/2013 10:59:02AM »
Sài thép là dây cáp gỡ ra thì quá tốt cho lụp cu. Tuy nhiên phải tốn nhiều công duỗi thép vì cọng thép khi gỡ ra nó có thẳng ngay cho đâu, cọng nào cọng nấy cứ xoắn tít như ... cọng lông nách. Phải duỗi từng cọng một ...
Tôi xin chia sẻ một vài mánh khóe cách duỗi nhanh, hiệu quả cho AE thích táy máy làm lụp.

Duỗi thẳng dây cáp
Ta phải làm một cái đồ duỗi thép - rất đơn giản:
- Kiếm 2 miếng gỗ loại gỗ cứng dày khoảng 2cm, ghép song song với nhau, độ hở khoảng 2cm.
- Khoan một lỗ nhỏ vừa bằng sợi dây thép muốn duỗi. Khoan lỗ thẳng xuyên qua 2 miếng gỗ.
- Đút sợi dây thép vào lỗ khoan rồi kéo vài lượt, khi kéo thì chú ý điều chỉnh tay kéo đầu cọng thép, tay giữ đuôi cọng thép để cọng thép thẳng như ý.
Hình minh họa:

Cắt lốp xe để lấy lõi thép dễ dàng
Trước hết ta phải làm cái đồ "sấn lốp". Mua một cái lưỡi bào gỗ. Ra thợ sắt nhờ họ cắt vát và mài sắc 1 đầu. Lấy vải bọc đầu kia lại để làm chuôi cầm cho êm tay. Cứ thế cầm sấn vào tanh lốp thì phần lõi thép sẽ ngoan ngoãn lòi ra thôi.
Nhưng bác cocsai đã cảnh báo rồi đấy, khi sấn lốp thì phải luôn luôn chú ý phải hướng lực sấn ra ngoài không để cho hướng vào bất cứ phần nào của cơ thể nhé, vì nếu nhỡ tay thì hậu quả ... mệt mỏi lắm ...
Cứ hễ lốp xe bằng cao su thì đều có thể sấn được hết, muốn công việc dễ dàng hơn nữa thì thi thoảng ta quệt lưỡi sấn vào cục xà phòng cho trơn.
Hình minh họa:

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 06/05/2013 12:08:48PM »
  Gửi mọi người vài hình ảnh công đoạn cuối chiếc lụp của TX đã gần như hoàn thiện mọi người xem có gì góp ý dùm TX, chỉ còn thiếu lò xo, cầu đậu, cầu tử và lưới. Có anh bạn kiếm cho 1 mớ cây làm cầu tử mà chẳng chọn được khúc nào, đúng là dân ko chơi cu gáy  :))

« Sửa lần cuối: 06/05/2013 12:21:50PM gửi bởi ThongXanh »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 06/05/2013 03:30:50PM »
E hèm! chủ quán đâu, cho 3 chai sờ ting đỏ đỏ, một gói thuốc ba số anh, kèm thêm ông chủ quán ra tiếp chuyện để chém gió, chém cho cái lồng tơi tả nào  =)) =)) =))

fancugay

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 06/05/2013 03:36:51PM »
Bác cũng khéo tay quá ấy chứ. Nhìn sản phẩm chất lượng phết. Mà bác cho em hỏi là khung lụp bác dùng thép hay sợi cáp mấy li để bẻ thế. Em hôm bữa cũng thử bẻ 1 cái mà sao thấy sợi thép 3 li bẻ cong gian nan quá huống chi là nói đến uốn éo ^:)^ ^:)^

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 06/05/2013 04:14:04PM »
E hèm! chủ quán đâu, cho 3 chai sờ ting đỏ đỏ, một gói thuốc ba số anh, kèm thêm ông chủ quán ra tiếp chuyện để chém gió, chém cho cái lồng tơi tả nào  =)) =)) =))
- Kaka,... Có chủ quán, làm nguyên két uống cho nó đã luôn  :)), rồi sau đó vung đao chém tẹt gas, yên tâm lồng lụp rất chắc chắn ko lo sợ nóng  _zoo_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #55 vào lúc: 06/05/2013 04:57:40PM »
Bác cũng khéo tay quá ấy chứ. Nhìn sản phẩm chất lượng phết. Mà bác cho em hỏi là khung lụp bác dùng thép hay sợi cáp mấy li để bẻ thế. Em hôm bữa cũng thử bẻ 1 cái mà sao thấy sợi thép 3 li bẻ cong gian nan quá huống chi là nói đến uốn éo ^:)^ ^:)^
- Tất cả TX làm bằng thép chỉ có móc bằng inox, trái bầu bằng đồng. Đúng là thép lớn uốn phải gian nan rồi, TX thì làm thép khung 2.5mm, gọng lưới 3mm theo lụp mà mọi người hay làm bán thì khung khoảng cỡ 1.7-2mm hay sao đó, theo kinh nghiệm mới trải qua trong khi làm cái lụp đầu tiên bằng thép này thì những mối cuốn đó TX đưa nó vô cái khe hở của kìm rồi bóp thì nó sẽ tròn và nhẹ nhàng hơn sau nó chỉnh sao cho đẹp. Riêng về thép 3mm làm cánh sập thì để dư ra 1 khúc dài để tạo lực uốn sau đó bẻ xuống chỗ mình đánh dấu gập xuống rồi thì dùng kìm kẹp chắc bẻ sao cho sát vô khi kích thước ok rồi thì cắt rồi chỉnh lại cho đẹp.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 06/05/2013 05:08:15PM »
bẻ cong gian nan quá huống chi là nói đến uốn éo ^:)^ ^:)^
Thế mới biết nỗi khổ của người làm lụp, làm tét cả tay mới ra được cái lụp ra hồn đó bác. không như ông TX này làm cái đầu tiên nhìn cơ bản đã ngon quá rồi còn gì.
Lồng bác TX thế là ngan lành lắm rồi, hơn mấy lần lồng của mấy tay giao bán ở "chợ trời" rồi hehe, Gớm bác làm cái móc bàn sập điệu quá đi mất  :d; cơ bản bây giờ chỉ cần nâng cao tính thẩm mỹ cho từng chi tiết để giống Tăng Thanh Hà (đẹp từng Centimet là ok roài) cố gắng ngâm cứu cái cửa lụp để nâng cấp lên bác nhé.
Cái móc lụp thì phần sau chủ yếu là để dùng sào treo lên, tuy nhiên khi đi gác đôi khi lựa thế (độ cao của cành thế và cầu tử) cần thiết phải sử dụng nó như cái móc treo, vì thế bác cũng nên nghiên cứu cái móc sau này sao cho bao luôn cả tính năng như móc treo. Chúc mừng bác
A còn cái màu sơn: thấy bác rõ cẩn thận lựa chọn chất liệu làm lò so, chứng tỏ bác rất tỉ mẩn, cầu toàn và chu đáo, thế sao sơn cái mày ngộ ngộ vậy? mua lọ sơn xịt màu nhà binh (A 28 thì phải) mà xịt bác ạ

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #57 vào lúc: 06/05/2013 05:24:29PM »
- Cảm ơn bác TIENGQUE, móc gài bàn sập hơi điệu chút  :)), về cái móc phụ đó TX cũng hay đánh cu nên cũng hay dùng nếu làm lớn thì phải bẻ cong phồng lên chút nhưng như vậy thấy xấu quá còn nếu ko bẻ cong thì phải tăng chiều cao móc thì cốt móc quá dài cũng mất cân đối và treo thế cũng khó hơn, còn cửa lồng bắt trước mẫu người khác thấy cách đó là dễ mở và tương đối an toàn cao nhưng chắc là hơi nhỏ, màu sơn TX dùng là màu người ta hay gọi nhà binh đó A268 olive green mà sao màu kỳ quá chắc cũng do chói sáng 1 phần, đúng ra thì nên dùng dark green A320 thì chuẩn hơn.  _zoo_

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #58 vào lúc: 06/05/2013 08:56:38PM »
Lụp bác Thong Xanh làm đẹp quá. Không có gì để mà chém, xong rồi bác chuyển em nhé :)) :))
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #59 vào lúc: 06/05/2013 09:02:56PM »
Lụp bác Thong Xanh làm đẹp quá. Không có gì để mà chém, xong rồi bác chuyển em nhé :)) :))
[/quote

=)) =)) =))
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent