Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Đoán giọng chim qua bộ cườm!!!  (Đọc 6633 lần)

Dũng_ThạchThất

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Đoán giọng chim qua bộ cườm!!!
« vào lúc: 26/12/2012 09:47:38PM »
Đọc mấy bài trên diễn đàn, e thấy các bác có thể đoán đc giọng gáy qua bộ cườm. '' Kim nổ, thổ vừng'' E vẫn chưa hiểu đc! Do trình độ cu cò còn non kém và muốn đc mở mang đầu óc! E mạn phép nhờ các bác có thể chỉ dạy cách đoán giọng chim gáy qua bộ cườm đc không ạ? Nếu có đc hình minh họa thì còn gì tuyệt vời bằng!
Cám ơn các bác rất nhiều!!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Re: Đoán giọng chim qua bộ cườm!!!
« Trả lời #1 vào lúc: 27/12/2012 10:05:44AM »
Nhìn cườm mà đoán cái giọng gáy của nó cứ ( kim nổ thổ vừng ) Á !Huhu em vỡ nợ cái dzu nầy từ lâu roài đó bác .

kinh nghiệm mèn mèn của em chia sẻ cùng bác cho dzui nhé! Nhìn chim đoán giọng bác nhìn chân, sắc lông ,đầu mặt, bộ cườm ,tổng thể để nói thành lời , đấy là kinh nghiệm bản năng,mà đôi khi cũng trật lất bác àh !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 27/12/2012 12:37:50PM »
 :d Khà Khà cái vụ đã gọi là đoán thì có đúng, có sai không ai dám chắc cái gì 100% hết bởi tất cả chỉ là  " Gia cát dự " Vậy nên nhìn chung thì không thể căn cứ vào 1 đặc điểm để đưa ra kết luận được mà nó cần phối kết hợp dựa trên tổng thể nhiều phần trong 1 con chim. Việc đánh giá 1 chú chim là hay hoặc dở cũng vậy thôi.
-Nói tóm lại thì cứ chơi dần, chiêm nghiệm thôi chứ chẳng có cái gì mang tên " Định nghĩa " mà chỉ có thể dùng 2 từ
" Khái niệm " chúc bác chủ thớt chó những giờ vui vẻ với niền đam mê của mình.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/12/2012 12:48:21PM »
Có thể hiểu như thế này: các cụ nhà ta ngày xưa đúc kết kinh nghiệm rằng:
- Những e cu nào mà cườm của nó (những đốm đen trắng) nhỏ li ti, dầy đặc...thì đa fần là giọng kim.
- Những e nào cườm đốm   to, thưa thì hay giọng thổ.
Tuy nhiên xác suất chỉ khoảng 50% là cùng. Giọng gì, hay hay dở thì cứ nuôi và t trải nghiệm mới biết đươc.                       
Đam mê cu gáy...!

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/01/2013 09:45:13AM »
Chủ đề này cũng hay đây nha.
Đoán giọng chim Cu qua bộ cườm là đương nhiên và rất Trúng đấy chứ.
Nhưng Trúng chứ chưa đúng.
Đoán giọng chim (chỉ cần nhìn thôi nha...) có thể căn cứ vào: Cườm, bộ đầu, cấp người và đặc biệt bộ chân...
Các bác cho tôi hình ảnh, gồm:
chụp riêng phần đầu-cổ (cườm + đầu + mỏ) và bàn chân, móng chân (đủ 4 ngón) tôi sẽ cho các bác biết nó giọng gì (80%).
Nhưng nước nó chơi thế nào thì tui chịu, phải có ảnh tổng thể.

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #5 vào lúc: 01/02/2013 06:21:37AM »
lý thiết thường là như thế...nhưng phải nhìn tổng quan chú chim mới đoán được pác ơi.  :-bd

'' Kim nổ, thổ vừng''  đây chỉ là câu truyền miệng của người xưa truyền lại... =))

trungkienmcsa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/03/2013 03:29:18PM »
lý thiết thường là như thế...nhưng phải nhìn tổng quan chú chim mới đoán được pác ơi.  :-bd

'' Kim nổ, thổ vừng''  đây chỉ là câu truyền miệng của người xưa truyền lại... =))
bác cho em hỏi. vậy nhìn chân ntn thì giọng nó là thổ, nhìn chân ntn thì giọng nó pha hay kim thưa bác. em nói tới trong trường hợp bác đã quan sát một phần về cườm và đầu mỏ rồi bác nhé. có gì bác chỉ rõ cho em thêm. đợi tin của bác.

cuccu6677028

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 13/03/2013 10:24:37PM »
Mình chưa có kinh nghiệm về món này nhưng thấy chủ đề này khá hay nên liều nhảy vào chém thử tí hy vọng các cao nhân đại xá. Theo logic thì hình dạng mỏ, đầu, cổ, ức có lẽ liên quan nhiều đến giọng gáy của cu.
Nói cho vui giống như giọng của... người, đại đa số những người cổ ngắn to, hầu nổi thì giọng trầm, còn đại đa số cổ dài, mặt nhỏ, hầu ít nổi thì giọng thanh. Từ đó suy ra ... cu thôi  #:-S #:-S #:-S :-j :-j :-j

Cu Miến Hành

• Full Member
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 14/03/2013 10:59:18AM »

bác cho em hỏi. vậy nhìn chân ntn thì giọng nó là thổ, nhìn chân ntn thì giọng nó pha hay kim thưa bác. em nói tới trong trường hợp bác đã quan sát một phần về cườm và đầu mỏ rồi bác nhé. có gì bác chỉ rõ cho em thêm. đợi tin của bác.

Bác Lữ Khách đọc lại sách rồi vào trả lời đi kìa, em cũng đang mong câu trả lời của bác đó =))

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 14/03/2013 11:23:32AM »
Bật một cái cờ líp lên, hay ngồi uống cà phê treo con chim lên ngồi nhe thế mà vẫn cãi nhau từ sáng đến trưa, mỗi người một ý, một giọng khác nhau nữa là...

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 20/03/2013 09:54:51AM »
Nhìn cườm mà đoán cái giọng gáy của nó cứ ( kim nổ thổ vừng ) Á !Huhu em vỡ nợ cái dzu nầy từ lâu roài đó bác .

kinh nghiệm mèn mèn của em chia sẻ cùng bác cho dzui nhé! Nhìn chim đoán giọng bác nhìn chân, sắc lông ,đầu mặt, bộ cườm ,tổng thể để nói thành lời , đấy là kinh nghiệm bản năng,mà đôi khi cũng trật lất bác àh !
chuần rồi! chụp mỗi bộ cườm cho đoán thì đến bố cụ ông nào đoán được! phải tổng thể theo kinh nghiệm ! đi bẫy nhiều khi có những em giọng rất giống nhau bắt xuống nếu gáy cùng miền thì tướng cũng nhang nhác nhưng cái cườm thì khác 1 trời 1 vực!

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 20/03/2013 04:29:15PM »

chuần rồi! chụp mỗi bộ cườm cho đoán thì đến bố cụ ông nào đoán được! phải tổng thể theo kinh nghiệm ! đi bẫy nhiều khi có những em giọng rất giống nhau bắt xuống nếu gáy cùng miền thì tướng cũng nhang nhác nhưng cái cườm thì khác 1 trời 1 vực!
tui đồng ý với quayfa.nhìn bộ cườm cũng không nói hết đc điều gì
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

danhhoang385386

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 10/04/2013 09:27:28AM »
bac thodong ơi,em up mấy tâm hinh chu cu mới rinh về của em nhờ bác thẩm đinh hộ em cái nhé.ví !! như giọng gì,nước chơi nó như thế nào(em này chủ cũ cũng đã dợt qua chiến trường rồi hình như cũng đã có thu hoạch).sở trường sở đoản của nó ra sao.................cụ thể một tý thì càng tốt bác nhé.nói thật em còn lơ tơ mơ lắm.cám ơn bác nhé..........[img]http://nw9.upanh.com/b2.s35.d4/7b1ccc77908069503046b656870fd076_54722699.chan.jpg[/img][img]http://nw1.upanh.com/b6.s34.d1/f1e90917dd3deb86f73d7b90e7c534f8_54722721.daucuom.jpg[/img][img]http://nw3.upanh.com/b4.s34.d1/2185f2de886dc988d784820f861900f1_54722733.phai.jpg[/img][img]http://nw6.upanh.com/b4.s35.d2/bea391f8e0ecc0e3472f51f2cbc1e6e0_54722736.trai.jpg[/img]

Cu tý

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 09/06/2013 07:58:16AM »
Sao không bác nào tiếp tục chủ đề nữa vậy? Huhu huhu  (*)(*) các bạn đang mong các cao thủ vào chỉ giáo kìa?!!!

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #14 vào lúc: 09/06/2013 09:50:20PM »
Mấy cái này thì chịu chết,thua.Chi bằng thấy nó đẹp,nếu đã nghe nó gáy gù ngoài trời thì càng tốt,cảm thấy thích thì cứ vậy mà nuôi.Đồng hay thổ,son hay kim,cườm cao cườm thấp,đuôi rùa hay cánh móp cũng mặc kệ,thích thì nuôi thôi.Chăm cu như chăm con mọn,kô lẽ thấy con cái tật nguyền thì bỏ nó sao,phải kô các bác?
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent