Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim bổi mới, nhờ cho ý kiến .  (Đọc 2886 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim bổi mới, nhờ cho ý kiến .
« vào lúc: 29/03/2011 01:33:15PM »
Mình hiện sở hữu  khỏang 10 bổi , lai rai đưa lên nhờ anh em cho ý kiến với nha . con này mình bắt được bằng giò đất , đánh
cây nó không nhảy vì em mình đánh được nó cầm ở tay rồi lam sẩy , bắt khỏang 3 tháng rồi , gáy hậu hai, thổ pha, tiếng nghe to , ấm
gù chồng đấu ( Lỡ thôi, được khoảng 5 thiếng đầu ) .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim bổi mới, nhờ cho ý kiến .
« Trả lời #1 vào lúc: 29/03/2011 01:56:19PM »
em này có gián cánh , chim được bộ ngực tốt đây ngực đôi , nhưng sẽ làm khổ chủ nhân dài dài đây heeeee ?
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/03/2011 04:09:05PM »
Sao vậy nhỉ , cho mình biết kinh nghiệm thử coi , nó sẽ có chứng à , còng con này cho mình biết ý kiến luôn

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/03/2011 04:19:15PM »
đây hai em nữa , coi dùm mình luôn nha , năm nay bẫy được nhiều bổi , tiếng thì chọn ngoài rừng tạm cho là được , còn tướng
thì phải nhờ các cao nhân , xem rồi cho mình biết lý do mà nó biểu hiện luôn nhé, vậy may ra mới nâng cao được
Có một em hình cu hien mình bẫy được khỏng 1 tuần là nó dạn hơn cả chim mồi , nó đứng luôn trên tay , vậy mà do
đi làm suốt cũng chưa nghe được nó gáy tiếng nào . mình đạt tên là : Cu Hiền đó .

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/03/2011 05:26:17PM »
chào anh !
mấy con chim của anh đẹp lắm nhưng có con lông lá chưa ra hết , có con anh cắt mất vi cánh , có con anh lại chụp ko rõ... với lại anh box hình tứ tung hết anh nên box từng em theo thứ tự thì mọi người sẽ dễ hơn chứ anh làm solo như thế  thì mọi người khó nhận xét lắm anh à !
anh chịu khó sử lại bài từng em cụ thể , và cho thêm vài tấm cho tiết và tổng thể về em nó nha , nếu tụi nó còn nhát quá thì để vài tháng khi em nào dạng thì hãy đưa lên cũng được mà , chim hay dở anh bẫy anh cũng đã biết phần nào rồi với lại chủ yếu là mình có thích nuôi mấy em ko thôi anh à
thân chào !

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/03/2011 01:59:15PM »
Cảm ơn cu gáy QN đã cho ý kiến , mình có một tật cố hữu là đã đam mê cái gì là muốn biết ngay nên muốn tham khảo luôn ý
kiến của các cao nhân , ngày trước mình chơi cũng đã cố gắng tìm hiểu nhưng không có một diễn đàn để học hỏi, chỉ học lóm thôi ,
mình vẫn biết con chim đó hay hay dỡ ( Khi sử dụng nó ) nhưng lại không hiểu được chắc chắn là nó có nước đó , biểu hiện đó
thì  nó đã biểu hiện ngay từ cườm , qui, chân, mỏ và biểu hiện như thế nào , ví dụ bạn nói con chim gián qui của mình cũng được
nhưng sẽ làm khổ chủ nhân của nó nghĩa là sao , nó có chứng à, vậy cái gì trên mình nó thể hiện ra điều đó , có thể tiết lộ k?
A , mà cugayquangngai đang ở QN hay TPHCM để lúc nào có dịp ta giao lưu chim cò cho vui , mình up con này nhận xét dùm nha .
bắt được nó tuần rồi , nó gù như điện , trong giàn bổi của mình , có một anh bạn chơi coi xong và chỉ chọn mổi con bổi này .

3tantrangdai

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/04/2011 03:55:58PM »
chào bạn
 cho mình góp ý tí ,không đúng thì bỏ quá cho nhá
đúng như ông bạn của bạn chọn con cuối cùng trong các tấm hình là ok nhất
 riêng con chim hình đầu tiên có điểm qui , đầu , mình , mắt , cườm , qui rất ok , chim bài bản nhưng rất tiếc chỉ giàm mỏng quá sợ nước hậu chơi không đạt
 con chim trong hình có chân giao long nhưng không hết chân, là chú chim con chưa đủ lông, cườm củng chưa đủ theo mình thì nó la một chú chim chứng rất khó chơi nuôi thử đi để có thêm kinh nghiệm
 riêng chú chim bạn cho là cu hiền theo mình nhìn thì rất giống chim mái,(đầu nhỏ , tròn , cổ thắc,lưng thẳng, sổ cườm đen nhiều)
 riêng chú  chim cươm tấm của bạn minh nhìn chỉ giàm cũng mỏng quá,màu lông không điều màu có thể nước hậu chơi củng không đạt đồng thời cũng la chú chim khó chơi
riêng chú chim có hình cuối cùng theo mình la ok nhất
 vài lời cùng bạn nếu chưa đúng thì bỏ quá nhé
 chào đoàn kết
« Sửa lần cuối: 02/04/2011 04:01:46PM gửi bởi 3tantrangdai »

nguyendachaduong

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 02/04/2011 09:55:23PM »
nói thực chim xấu quá
Chim này mình chỉ thịt cho bọn trẻ ăn chơi thôi
Phải kiểm con mồi tốt thì mới đón đựoc chim tốt về nhà anh a !
Hy vọng lần sau có chim đẹp hỏi anh em

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/04/2011 10:59:59PM »
cảm ơn các bạn đã cho ý kiến , riêng ý kiến sau bảo thịt , mình không thịt đâu , để mình nuôi thử coi sau này nó như nào nhé , mình tin bạn nhưng cũng để rút kinh nghiệm thôi mà , thực ra , mình không nhiều kinh nghiệm, chưa biết được xấu đẹp nó biểu hiện như nào . trên này chim nhiều,nếu có con nào ưng ý ví dụ như gù nhiều, có đón , rước , có nứoc dặm , lèo mình giữ lại nuôi thử coi . sau này mong đóng góp nhiều nữa nhé .

Cu tý

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 03/04/2011 07:47:02AM »
Mỗi người chơi có 1 cái thú riêng, tất nhiên hay dở còn tùy thuộc con chim, nếu k hay thi lại thả nó đi chứ đã chơi sao còn nghĩ đến chuyện ăn thịt nó chứ? Mấy chú gáy đó của bác chủ topic em thích nhất chú ở loạt hình bác đưa lên là em thứ 2 đó. Hiện giờ em nó thế nào hả bác?

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 03/04/2011 09:45:31PM »
Cảm ơn Cu Tý , con đó gáy rồi, kê gần con khác nó cũng đã gù tuy nhiên vẫn chưa
 nổi lắm , mình thích nhất là nó rất dạn , đằm chim ,
không xoi lồng một chút nào , hy vọng sẽ được một chú mồi chơi được sau này , sáng nay hai anh em đi gác được 8 em và 1 chú chim cắt,
có một chú thổ rất ưng ý, bữa nào up lên nhờ mọi người cho ý kiến nhe .

tathanhtai284

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/04/2011 10:15:06PM »
anh nhanhot73 ở đâu mà bổi nhiều thấy ham :D . em chẳng có con nào hết :( hix. =((
em thich nhất cái con mà anh nói gù như điện đó,em thấy con đó OK nhất. _hug_

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/04/2011 10:21:25PM »
Mình ở Gia Lai , huyện Đức Cơ ( Giáp campuchia) đảm bảo ai cũng ham nếu sáng sớm vào rừng nghe chim gáy .ok

tathanhtai284

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 03/04/2011 11:58:06PM »
 _hoanho_ ước j em được như anh, em ở đồng bằng nên chim gáy cũng lưa thưa.kiếm 1 con bổi ưng ý đúng là khó thật.chúc mừng anh có dc nhiều bồi hay :D . 

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 05/04/2011 05:57:08PM »
Cảm ơn cu gáy QN đã cho ý kiến , mình có một tật cố hữu là đã đam mê cái gì là muốn biết ngay nên muốn tham khảo luôn ý
kiến của các cao nhân , ngày trước mình chơi cũng đã cố gắng tìm hiểu nhưng không có một diễn đàn để học hỏi, chỉ học lóm thôi ,
mình vẫn biết con chim đó hay hay dỡ ( Khi sử dụng nó ) nhưng lại không hiểu được chắc chắn là nó có nước đó , biểu hiện đó
thì  nó đã biểu hiện ngay từ cườm , qui, chân, mỏ và biểu hiện như thế nào , ví dụ bạn nói con chim gián qui của mình cũng được
nhưng sẽ làm khổ chủ nhân của nó nghĩa là sao , nó có chứng à, vậy cái gì trên mình nó thể hiện ra điều đó , có thể tiết lộ k?
A , mà cugayquangngai đang ở QN hay TPHCM để lúc nào có dịp ta giao lưu chim cò cho vui , mình up con này nhận xét dùm nha .
bắt được nó tuần rồi , nó gù như điện , trong giàn bổi của mình , có một anh bạn chơi coi xong và chỉ chọn mổi con bổi này .
chào anh !
em thì ko có nhiều kiến thức cho máy đâu , mấy con gáy trước em ko nói gì hết vì anh box hình lung tung quá ko rõ từng em
còn con này thì tốt rồi nếu anh chụp rõ cặp chân để xem thử em nó có vảy gì quý ko nữa thì tuyệt .
con này thì em xin có vài nhận xét như sau :
con này nuôi là đáng đồng tiền bác gạo đó anh là con chim hay bài bản đủ con này dư gù
con này cái đầu rắn lì lợm hung chim , cái mặt rất ok cái mỏ đinh tốt siêng gáy chơi rất nhanh chủ yếu là thúc gù và sắp gằng , chỉ dòm tốt hung chim chơi bền về sau . nước chơi êm thúc dồn , gù dồn làm bổi mau nóng nhảy đá
thân hình tốt gọ gòn , chéo cánh bền chim ko bỏ vát
bộ cườm thì miễn chê cườm tấm mà lại cườm đôi với lại thêm cườm đen nhiều nữa thì nó gù như điện là phải
bộ dặm tương đối do ko rõ vì bị rối nên ko nhận xét kỹ được
cặp chân tốt bền bỉ , chịu lồng khi chơi
con này em chỉ chê là em nó hơi già rồi anh nên có chứng vì nửa đêm và lúc gà gáy hay quẫy lồng , vát thì rất hay có vát lại chơi nửa chừng
nói chung con này em thích lắm em chấm em nó 8,5đ chim chuẩn
( con này sau này làm mồi rất tốt nếu anh ko nuôi thì nhường lại cho em nha , em đặt hàng trước rồi đó hheee)
thân chào anh !
mong anh nuôi 1 thời gian nữa khi đã qua 1 mùa lông em nó sẽ khác khi đó anh đưa lại ảnh lên thì sẽ chính xác hơn

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/04/2011 06:12:02PM »
Chân thành cơm ơn cugayquangngai, chu nhật vừ rồi 2 anh em bắt được 8 em, chon được một em thổ rền , mặt, chỉ dàm đem như mặt quạ, bữa nào nhờ CUGAYQN coi dum nhé .

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 06/04/2011 08:42:23AM »
Chân thành cơm ơn cugayquangngai, chu nhật vừ rồi 2 anh em bắt được 8 em, chon được một em thổ rền , mặt, chỉ dàm đem như mặt quạ, bữa nào nhờ CUGAYQN coi dum nhé .

Trời đất.Bạn này đánh cứ như giật lưới....Chắc bữa nào xin nghỉ phép vài hôm lên xách túi cho bạn kiếm vài con bổi khá về nuôi quá...Hi...Hi...
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 06/04/2011 08:52:06AM »
Xin mời, hình như bạn nghĩ mình nổ thì phải , bạn cứ lên đi , mình sẽ chân thành tiếp đãi và dẫn đi đánh chim cu, có một điều mình
tối kỵ là nói những điều không có . Trên này chim trời nhiều vô tư , thỉnh thoảng mấy anh em ở Quảng Ngãi vẫn lên đây đánh chim,
Có một hội ở TP HCM cứ một năm ra một lần ở lại một tuần , vui lắm , rất vui được tiếp đón , mà nếu bạn có dịp lên đây, Nhanhot sẽ tặng baonj
bạn mấy bổi về nuôi chơi , năm nay tuyển được 13 em rồi .

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 06/04/2011 09:29:01AM »
Xin mời, hình như bạn nghĩ mình nổ thì phải , bạn cứ lên đi , mình sẽ chân thành tiếp đãi và dẫn đi đánh chim cu, có một điều mình
tối kỵ là nói những điều không có . Trên này chim trời nhiều vô tư , thỉnh thoảng mấy anh em ở Quảng Ngãi vẫn lên đây đánh chim,
Có một hội ở TP HCM cứ một năm ra một lần ở lại một tuần , vui lắm , rất vui được tiếp đón , mà nếu bạn có dịp lên đây, Nhanhot sẽ tặng baonj
bạn mấy bổi về nuôi chơi , năm nay tuyển được 13 em rồi .
chào anh !
đúng là như thế anh à chim bây giờ rất khó đánh , nhưng có đôi lúc mình đi bẫy vẫn trúng ổ ( em hay gọi là tròi thương ) ngày bắt 4-5 con là chuyện thường ko có gì là quá cả , với lại chổ anh rừng núi còn hoang sơ lại giáp ranh biên giới nữa nên chim nhiều chim hay , còn đó là điều hợp lý thôi . nói thật nếu tính về số lượng cugay và đi bẫy sướng nhất trong cả nước thì chỉ có ở tây nguyên là đi bẫy sướng nhất thôi .
đúng anh em quảng ngãi dưới đó lên chỗ anh chắc đi quốc lộ 24 từ huyện ba tơ qua đèo violach tới kon tum rồi lên chỗ anh thì phải .
em cũng định hè này đi lên chỗ anh 1 chuyến đi bẫy  , giao lưu với anh cho vui nhưng ngịa đường xá xa xôi với lại em ko rành đường cho lắm , nên chạy xe máy thì bất tiện .
chỗ anh chim nhiều với lại chim hay còn khá nhiều anh bẫy về nhớ lựa ngoài cây cho kỹ về rồi lựa lại , con nào đáng nuôi thì hãy nuôi còn ko nuôi thì xử lý hay thả lại về rừng , chứ nuôi nhiều quá cũng ko tốt với lại nuôi chim ko đúng tiêu chuẩn sau này làm mồi ko được thì phí công lắm anh à !
có vài lời chia sẽ cùng anh , chúc anh và gia đình luôn mạnh khỏe . có dịp em sẽ lên anh , nhờ anh để lại cho em 1 em bổi hay về nuôi làm kỷ niệm .
thân chào !

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim bổi thổ rền .
« Trả lời #19 vào lúc: 06/04/2011 04:36:03PM »
Em này mới bắt hôm chủ nhật. thổ rền , nhờ anh em cho ý kiến .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent