Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Các bác cứu gấp. Cu gáy bị đi ỉa một em đã ra đi một em đang bị tiếp....  (Đọc 12509 lần)

dungdovan

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tình hình là em mua 2 con bổi ngoài đường về nuôi cho ăn lúa và kê, được vài tuần em bị đi ngoài phân lỏng em tìm trên diễn đàn cho ăn cây cỏ lào, uống thuốc trị đi ỉa mua ngoài tiệm nữa và kết quả là em đã ra đi trong thương tiếc.
Giờ còn lại 1 em cũng đang bị, em đang cho uống nước chè, uống norfloxacin nhỏ vào cóng nước uống, phơi nắng.
Ko biết sao mới được 1 ngày chưa thấy đỡ mong các bác kinh nghiệm chỉ giáo ko em nó lại đi trong đau thương....
Cảm ơn các bác.

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
Bạn mua thuốc biseptol về dùng dao lam gọt khoảng 1/6 viên hòa với 1/2 cóng nước để cho chim uống, kết hợp với 1cc mật ong rừng chính hiệu dùng xilanh bơm trực tiếp vào họng chim, sau 24 giờ thay nước thuốc mới thì chú chim của bạn sẽ ổn định lại ngay!
Chúc thành công!
Sống để đam mê cu gáy!

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bạn đang ở đâu vậy. Chim bạn mới mua ngoài tiệm mà đã cho ăn kê là không ổn rồi. Có thể bị sốc nữa. Nếu cho ăn thóc phải là thóc sạch, không bị thuốc bảo quản hay thuốc trừ sâu. Nếu bị đi ỉa rồi thì không cho ăn kê, chỉ cho ăn thóc sạch, tẩy rửa cóng nước, thay nước sạch, để chim chỗ mát, che kín, không gần người. Cho uống becberin hoà trong cóng nước. Sẽ ok thôi.  ^:)^

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ra cửa hàng thú y mua một lọ thuốc đi ỉa ENRO 10 của gà về nhỏ 2 giọt vào họng, ngày 3 lần là Ok thôi

dungdovan

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ra cửa hàng thú y mua một lọ thuốc đi ỉa ENRO 10 của gà về nhỏ 2 giọt vào họng, ngày 3 lần là Ok thôi
Cảm ơn  2 bác em đang nỗ lực làm theo cách của bác nếu ko được em thử cách của bác ...todiepbl
 :-/ :-/

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
Tình hình là em mua 2 con bổi ngoài đường về nuôi cho ăn lúa và kê, được vài tuần em bị đi ngoài phân lỏng em tìm trên diễn đàn cho ăn cây cỏ lào, uống thuốc trị đi ỉa mua ngoài tiệm nữa và kết quả là em đã ra đi trong thương tiếc.
Giờ còn lại 1 em cũng đang bị, em đang cho uống nước chè, uống norfloxacin nhỏ vào cóng nước uống, phơi nắng.
Ko biết sao mới được 1 ngày chưa thấy đỡ mong các bác kinh nghiệm chỉ giáo ko em nó lại đi trong đau thương....
Cảm ơn các bác.
Nghe bạn nói mà mình có cảm giác bạn rất yêu mến chúng...mặc dầu chỉ là những con chim mua ngoài tiệm. Mình chia sẻ với bạn đây. Đây là triệu chứng chim xù lông đi phân xanh...chim bị nhiễm lạnh...ốm nhanh---> vài 3 ngày chỉ còn bộ xương---> chết. Những con bổi, mình mới bắt về cũng có lúc gặp trường hợp này...nhưng mình vô thuốc, sau đó sổ giun ---> em nào cũng khỏe mạnh.
Ngày 2-3 lần, 2 giọt/ lần. Sau khi vô thuốc 1 ngày, chim khỏe ngay nhưng đồng nghĩa với việc phát hiện bệnh sớm xíu...chứ ko phải nước tới chân.

Nếu ở gần, mình tặng cho bạn 1 con nuôi chơi.
Chúc bạn thành công!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

vuthanhtuan

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
con cu gáy nhà mình cũng bị đi ỉa phân lỏng như cám ướt mình chữa = đủ mọi cách trên dd rùi mà vẫn không khỏi , trong thời gian chữa bệnh thì phân khô nhưng cứ ngừng thuốc là phân lại ươt ngay ,nó uống cũng nhiều nc hơn các con khác , các bác có cách nào hay mách mình với :(

dungdovan

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cảm ơn các bác.
Nghe bạn nói mà mình có cảm giác bạn rất yêu mến chúng...mặc dầu chỉ là những con chim mua ngoài tiệm. Mình chia sẻ với bạn đây. Đây là triệu chứng chim xù lông đi phân xanh...chim bị nhiễm lạnh...ốm nhanh---> vài 3 ngày chỉ còn bộ xương---> chết. Những con bổi, mình mới bắt về cũng có lúc gặp trường hợp này...nhưng mình vô thuốc, sau đó sổ giun ---> em nào cũng khỏe mạnh.
Ngày 2-3 lần, 2 giọt/ lần. Sau khi vô thuốc 1 ngày, chim khỏe ngay nhưng đồng nghĩa với việc phát hiện bệnh sớm xíu...chứ ko phải nước tới chân.

Nếu ở gần, mình tặng cho bạn 1 con nuôi chơi.
Chúc bạn thành công!

Vâng cảm ơn bác thực tình là em rất thương chúng. Em cố gắng lắm mà nó vẫn ra đi. Con này đang nhỏ thuốc như của bác thấy phân nó tạm ổn...nhưng em vẫn lo. Em ở q12 được bác cho thì quý hóa quá, em rất thích nuôi nhưng kinh nghiệm thì chưa có.

dotanhuu

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
bạn cho nữa viên hoặc 1/3 viên becberrin vào cóng nước cho chim uống hàng ngày phải thay cóng nước thường xuyên, thường xuyên cho chim ăn đất, cát nếu bạn có điều kiện nên bỏ chim vào lồng rộng để chim xuống đất thường xuyên là sẽ khỏi thôi

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân

Mách thêm với bác là cho dù uống một trong các loại thuốc trên thì vẫn phải theo dõi em nó có ăn uống không. Nhiều con cu gáy bị đi ngoài hay xù lông, mắt nhắm nghiền và không chịu ăn, thấy mấy bác cu thủ mách là bác bắt ra đút thêm cám gà non pha loãng một tí cho các em nó để lấy sức. Đút vừa vừa thôi không em nó chết nghẹn.

Chúc may mắn

Cugay3K

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
nhiều cu thủ đã chỉ cho bạn rồi nhưng trong thời gian nay ban nên cắt kê chì cho ăn lúa sạch thôi

nếu cách này ko được thì dùng cách khác và thường xuyên theo dỏi e nó + kết hợp phơi nắng + khoáng....

1 trong số trường hợp bị tiêu chảy là thức ăn bị ẩm móc.....

chúc bác thành công

dungdovan

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cảm ơn các bác. Em cũng bỏ kê ra rồi chỉ cho ăn lúa, phơi nắng, nhỏ thuốc sáng tối vì buổi trưa em ko có nhà. Bỏ đất cát vào cóng mà ko biết em có ăn ko. Hôm nay em thấy phân em nó thành cục rồi, mừng quá chừng... :-j.
Để em theo dõi vài ngày nữa xem sao. Thấy em ấy cũng khỏe ko xù lông mấy...
Mà em thấy có mấy người bảo bỏ đất ụ mối vào lồng cho nó đậu lên để làm gì hả các bác, có tác dụng gì không
?

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bạn cứ nuôi đi đã đừng sốt ruột muốn chim nổi để thưởng thức. Nuôi chim phải như nuôi e bé. Nuôi bé đầu thì khó hơn bé sau. Còn muốn có con giỏi ngay thì nhận con đỡ đầu. Bạn phải kết thân trực tiếp với nghệ nhân để biết họ nuôi như thế nào. Chơi chim phải tự mình có know how (bí quyết) riêng của mình. Nếu không biết rõ cho tổ mối vào lồng chim thì có nên cho vào không? Vài lời chia sẻ với bạn nhé.! _khotro_

Cugay3K

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nếu bác thấy nhiều người bỏ ụ mối hay ụ đất gì đó......là họ không có thời gian hạ thổ chim và nhiều lý do nữa......

nếu bạn không biết cách hoặc không hiểu lý do thì đừng làm theo ko khéo e nó trở thành thương bênh binh  (*)(*) (*)(*)

vài lời chúc bạn thành công.

nên thường xuyên theo dõi e nó. tình tình sức kheo e nó theo mình chửa ổn đâu . bat tay bat tay

dungdovan

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nếu bác thấy nhiều người bỏ ụ mối hay ụ đất gì đó......là họ không có thời gian hạ thổ chim và nhiều lý do nữa......

nếu bạn không biết cách hoặc không hiểu lý do thì đừng làm theo ko khéo e nó trở thành thương bênh binh  (*)(*) (*)(*)

vài lời chúc bạn thành công.

nên thường xuyên theo dõi e nó. tình tình sức kheo e nó theo mình chửa ổn đâu . bat tay bat tay
Vâng, Em cũng vẫn còn lo lắng cảm thấy chưa đc ổn lắm.
Theo các bac có nên cho em nó ăn giun đất ko vậy....

Phenguyen

• Giao lưu và học hỏi
  • Sr. Member
  • Thanks 20
  • Thích gac cu
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nếu không khỏi thi hái lá cây mui hay còn gọi là cây cỏ hôi ( cây cộng sản giả lấy Nước hòa ít muối cho chim uống ngày 2 - 3 lần thì khỏi
Sưu tầm giọng gáy sdt 0903779786

dungdovan

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nếu không khỏi thi hái lá cây mui hay còn gọi là cây cỏ hôi ( cây cộng sản giả lấy Nước hòa ít muối cho chim uống ngày 2 - 3 lần thì khỏi
cảm ơn bác, em cho uống thuốc như bác minhhieu bày bưa nay thấy phân tạm khô rồi các bác...

cúccu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
  • Nguyễn Thanh Nhàn
    • Xem hồ sơ cá nhân
sao em chạy đi ra các nhà thuốc Tây cho người và tiệm thuốc thú y, hay gia cầm đều k có chỗ nào bán hết vậy các anh....thành phố trực thuộc TRUNG ƯƠNG như CẦN THƠ mà tìm 2 loại thuóc QUINO COLI, VIA QUINO 10 không có tiệm nào bán hết
" Một Sào Một Lồng Dọc Núi Rừng
   Đi Tìm Cho Mình Chú Bổi Cưng "
 E-Mail :ntn.c123@gmail.com
 Yahoo :nguyenthanhnhan_ct1994@yahoo.com

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
sao em chạy đi ra các nhà thuốc Tây cho người và tiệm thuốc thú y, hay gia cầm đều k có chỗ nào bán hết vậy các anh....thành phố trực thuộc TRUNG ƯƠNG như CẦN THƠ mà tìm 2 loại thuóc QUINO COLI, VIA QUINO 10 không có tiệm nào bán hết
..................

Hy vọng đến hôm  nay một em còn lại của bạn vẫn còn sống. Đúng là có rất nhiều cách chữa bệnh cu gáy đi phân lỏng, nhưng mà mình thấy các bác trong nhóm nói lọ thuốc đó chữa khỏi xong thì khoảng 20 ngày sau cu gáy lại bị lại. Thấy anh em ngoài này dùng thuốc Beberin là thuốc chữa đau bụng cho người lớn, bác nghiền một viên ra pha vào cóng nước, mỗi ngày thay một lần, trong thời gian này có thể mua cám gà non pha loãng rồi đút cho cu gáy, vì nhiều con bị đau bụng thường bỏ ăn.

Kinh nghiệm chữa này có nhiều trong các bài viết của diễn đàn đó, bạn tham khảo thử xem. Mình cũng hóng hớt được tí, đem chia sẻ lại cho bạn. Chúc may mắn  :d

dungdovan

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bác tìm không thấy thì bảo người ta bán cho lọ nào chứa hoạt chất Norfloxacine là được.
Nó cùng là kháng sinh như nhau khác hãng dược thôi....
Chúc bạn mau chữa lành...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent