Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thân gửi Anh Chị Em đam mê loài chim đồng quê !!! Chim cu gáy  (Đọc 1536 lần)

Sơn_cu

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thật sự đọc những tâm sự những chia sẻ của ACE cá nhân Sơn_cu thấy cảm động lắm lắm !!!! 8-> Trước đây đam mê loài chim đồng quê này phần đa là những người có tuổi và sống hoài niệm còn bây giờ người đam mê loài chim cu gáy còn vui và hạnh phúc hơn khi phần đa người sở hữu và chơi chim cu gáy là giới trẻ như tôi các bạn và cả tôi nữa

Tất cả niềm đam mê được mọi người chia sẻ cho nhau qua thực tế và qua những phương tiện như chúng ta đang sinh hoạt trên diễn đàn này. Bên cạnh đó chúng ta có những người chơi chim gạo cội trong Nam ngoài Bắc và cả miền Trung và Tây Nguyên . Tiện đây tôi có thể liệt kê theo hiểu biết ít ỏi của tôi về những cái nôi của chim cu gáy :  Thủy Nguyên, Nam Định, Bắc Ninh, Bắc Giang, Hà Nội, Hải phòng, Hải Dương, Thanh Hóa, Phú Thọ, Lập Thạch.......và còn nhiều nữa phiền anh em chia sẻ thêm. Tại những nơi liệt kê trên các cụ chơi theo vốn cổ của những tiền nhân đi trước truyền đạt lại và bây giờ thế hệ các cụ truyền đạt lại tiếp tục truyền lửa cho những người đam mê như chúng ta.

Đam mê cu gáy đã là quí lắm rồi và mọi người đam mê các trường phái khác nhau như : gáy lối, gáy mồi và kể cả gáy khách ( giành cho ngừoi chơi dân giã muốn níu giữ gì đó về ký ức tuổi thơ ...) gáy có âm giọng hay . Vậy tại sao cùng một niềm đam mê mà chúng ta những người đam mê chim cu gáy lại có nhiều những tranh cãi trái chiều như vậy ?????? Có thể nhiều lúc người nói chưa diễn tả được hết ý của mình nên dẫn đến hiểu lầm đây là ý kiến riêng của Sơn_cu.
Như bạn : Chim mào gà nêu lên Topic - Những bác nào đang nuôi những chú cu gáy có đủ tiếng ta vào thảo luận,giao lưu !  Nếu hiểu tích cực thì rất đơn giản còn tiêu cực thì lại đi theo hướng khác ..... Nên anh em coi đây như là một diễn đàn anh em chia sẻ thì sẽ rất có ý nghĩa. Sơn_cu cũng ham vui vì được Ban Quản Trị diễn đàn đặc cách nên đọc Topic của Chim mào gà là tôi vào chia sẻ những chú chim mình đang sở hữu chứ biết các cụ tranh luận như thế này thì Sơn tôi lần sau trước khi làm sẽ phải nghe nhạc hiệu đoán chương trình nhiều nhiều

Chúng ta đến với nhau cũng vì con CHIM nhưng muốn gần nhau hơn chúng ta phải CHƠI CON NGƯỜI trước sau đó mới đến CON CHIM như vậy sẽ bền . Bằng chứng là tôi :  Chim âm giọng tôi cũng chơi - Chim lối tôi cũng chơi - Chim làm mồi cây tôi cũng rứa ..... tiếp xúc với từng gu chơi tôi thấy cách chơi nào cũng có cái hay đặc thù của nó. Quan trọng chúng ta phải biết dung hòa.

Không ai tự nhiên giỏi ngay được tất cả đều phải học hỏi, phải được những người tiền nhân giảng giải cho như thế nào là........ cộng với đúc kết kinh nghiệm của bản thân và phải được thực tế không sách vở vì người tinh ý chỉ cần tiếp xúc là biết bạn có thực tế hay không . Vậy chúng ta phải biết chia sẻ những kinh nghiệm và phương pháp chăm sóc những chú chim yêu quý sao cho tốt nhất

Quan niệm của tôi về chim cu gáy rất đơn giản :
- Thực tế nuôi cu gáy rất sạch không bị mùi như phần đa những loài chim khác
- Là loài chim ăn ngũ cốc như : lúa, đậu, ngô, đỗ, mè, kê...... dễ mua
- Nghe tiếng gáy thấy cảm giác thanh thản như đang ở quê nhà....
- Quan trọng hơn qua tình yêu chim cu gáy tôi có những người BẠN đúng nghĩa như những Anh Chị Em trên diễn đàn này : Chung Niềm Đam Mê và Sẵn Sàng Sẻ Chia

Đêm đã muộn rồi tôi xin được dừng gõ bàn phím để cho mấy em cu thân yêu còn ngủ. Chúc diễn đàn luôn vui vẻ và phát triển đúng hướng tạo sân chơi cho ACE đam mê cu gáy trên toàn Việt Nam
« Sửa lần cuối: 10/08/2013 02:39:38AM gửi bởi Sơn_cu »
Xăng có thể cạn - Lốp có thể mòn - Nhưng ở khung số máy.... Không bao giờ thay đổi !

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thân gửi Anh Chị Em đam mê loài chim đồng quê !!! Chim cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 10/08/2013 07:59:17AM »
Chào bác Sơn !  Em cũng là 1 người trẻ gắn bó với cu gáy cũng đã lâu. Kiến thức về cu cò tự thấy bản thân mình cũng chưa đến đâu.
  Em yêu cu gáy vì sự giản dị, điềm tĩnh của chúng. Tại sao ta không học hỏi những điều đó từ nhữ con cu gáy mà lại tranh cãi, khích bác nhau trên diễn đàn.
 Diễn đàn là nơi chia sẻ kinh nghiệm mà phải không mọi người.  Còn về tiêu đề mà bác chim mao ga từ lúc đầu ( những ai có cu gáy đủ tiếng thì vào thảo luận ) thì em không biết mục đích thực sự ban đầu của bác ấy là gì nhưng vô tình 2 chữ " những ai có " nó lại làm cho nhiều người phải suy nghĩ. " Chẳng lẽ tôi không có thì tôi không có quyền vào topic của anh à " em chắc chắn là có nhiều anh cũng suy nghĩ như em ! ! Rồi 1 số thành viên vào góp ý thì lại bị chê là kém hiễu biết, bị " ném đá " này nọ. Đồng ý là quan điểm chơi chim từng vùng là khác nhau, quan điểm cá nhân cũng khác, trình độ cu cò cũng có người nhiều kẻ ít tại sao không thể giải thích cho nhau hiểu mà lại buông ra những lời lẽ làm người khác phải suy nghĩ như vậy. Chim anh không bằng chim tôi chim tôi, chim tôi bài bản hơn chim anh . . . Ai mà chẳng muốn con chim của mình là tốt nhất, hay nhất . .  Nên xảy ra mâu thuẫn là phải thôi ! 
Cugay.org là 1 đại gia đình và em mong đại gia đình của mình sẽ đoàn kết, luôn vui vẻ và ngày một phát triển.
 Cảm ơn bác Sơn đã cho em " ké " vài lời !  Cảm ơn mọi người đã bớt chút thời gian để đọc những lời tâm sự và suy nghĩ của em cũng như của bác Sơn.
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Re: Thân gửi Anh Chị Em đam mê loài chim đồng quê !!! Chim cu gáy
« Trả lời #2 vào lúc: 10/08/2013 01:11:46PM »
Chào bác sơn .  Em hiểu suy nghĩ và tâm trạng của bác . Người chơi cóchung một niềm đam mê và ai cũng muốn mình nuôi được một chú chim hay để được giao lưu và đôi khi cũng được chút hãnh diện khi được ae khen chim của mình hay . Cũng như bác là người rất tâm huyết với thú chơi và loài chim này .tất cả những ae có chung niềm đam mê đều muốn được giao lưu và học hỏi cùng ae khác cho dù là chưa một lần gặp gỡ hay biết mặt nhau nhưng ai cũng cảm thấy vui và khi nếu có điều kiện để gặp nhau bao giờ cũng để lại trong lòng một ấn tượng và một kỷ niệm tốt đẹp về nhau . Trong topic của bác chim mào gà khi viết ra một tiêu đề em đọc đi đọc lại vẫn thấy có một sự riêng biệt là chỉ giao lưu với những người có chim tiêu chuẩn chất lượng cao . Vấn đề cá nhân nhưng em thấy anh em có thể giao lưu mà không cần thiết phải phô trương và kỳ thị ( người mới tập chơi và người không am hiểu nhiều về cu gáy ) . Nếu muốn giao lưu chỉ cần up clip lên tự khắc ae sẽ vào giao lưu vì mọi người vào sân chơi này cũng vì muốn giao lưu với tất cả ae trên mọi miền . cá nhân e cũng như nhiều ae khác thấy sự phân biệt về phong cách giao lưu mà bỏ qua đam mê và tâm huyết của ngừoi chơi .( chim cò là đam mê và thú vui . Con người và tấm lòng là đáng quý ) biết chia sẻ và dìu dắt anh em để phát triển thú vui này mới là đáng quý . thui e có vài dòng tâm sự dài ròng rồi hôm nào em về hà nội em sẽ ghé vào thăm bác và gia đình. Chúc bác và gia đình sức khỏe thân
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent