Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: kỉ niệm khó quên : lần đầu đi tập mồi cây  (Đọc 895 lần)

cugaybrvt

• Khách
Kính chào các chú các bác(cccb)đúng hơn là các bậc tiền bối và các vị khách quý của diễn đàn cugay.org

Sau đây có 1 bài viết về kỉ niệm khó quên trong thú chơi cu của cugaybr vt .Đó là lần đầu tiên mang mồi lở đi tập thì bắt được 1 con …. Mọi người thử đoán xem đó là con gì ?

Và đây cugaybr vt  xin kể sơ qua về ngày hôm đó , vào ngày đẹp trời của tháng 6 , cugaybr vt  mang một em mồi lở ra rừng tập (em này là em đầu tiên cugay brvt nuôi ) .

Trên một cây tràm cao có một em bổi đang gáy trào buổi sáng bình minh thơ mộng , cugaybr vt vội vàng treo em mồi lên cây xem em nó có gáy ko . vừa treo xong , đi khoảng trăm mét bỗng dưng vài tiếng thúc quen thuộc cất lên  cục cù cu làm cugaybr vt vui mừng khó tả nhưng sự vui mừng ấy ko kéo dài được lâu thì chuyển sang tâm trạng hồi hộp bởi con bổi thúc lại và nhập tàn rất nhanh chóng . 2 em đấu khoảng 15 phút thì tự nhiên con bổi bay đi cây khác và em mồi củng ko nghe thúc nữa , một vài câu hỏi tại sao được lóe trong suy nghĩ . chưa đươc lâu thì cugaybr vt la lớn cùng sự vui mừng hơn hở … dính rồi  và 3 chân 4 cẳng chạy ra thật nhanh để hạ lụp xuống . hạ lụp xong thì cugaybr vt  thấy ko phải con chim cu mà là một con chim có lông màu xám , mỏ cong , móng dài nhọn trông rất dữ tợn . mọi người thử nghĩ xem đó là con chim gì .? buồn quá viết tới đây thui .mong mọi người cảm thông cho cugaybr vt.
( hình của chú nó )

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent