Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Dạy con có hiếu với cha mẹ !  (Đọc 1060 lần)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Dạy con có hiếu với cha mẹ !
« vào lúc: 17/07/2014 12:19:16PM »
                                                                           Dạy con có hiếu với Cha Mẹ

Thưa các anh em cu thủ thân mến,

Cũng chỉ còn có hơn 2 tuần nữa là Mùa Lễ Vu Lan năm Giáp Ngọ lại tới rồi, Mùa Lễ Vu Lan- Lễ Báo Hiếu với cha mẹ ngày càng được nhiều gia đình để tâm tới. Tất nhiên không chỉ vào dịp này con cái nên ngoan ngoãn hiếu thảo với cha mẹ mà điều đó nên được thực hiện vào các ngày trong năm.

Ngày nay trong cuộc sống hiện đại, rất nhiều phụ huynh than phiền với nhau rằng con mình ngày càng trở nên quá bạo dạn trong cuộc sống, không biết ngại ngần là gì, rồi con quá ích kỷ, không biết chia sẻ đồ dùng của mình với anh chị em trong nhà và bạn bè xung quanh, rồi con hãy dỗi, hoặc quá nóng tính, thế nên khái niệm ‘có hiếu với cha mẹ’ ngày càng trở nên xa vời trong cuộc sống đầy đủ vật chất và tiện nghi nhưng đầy gấp gáp này, hoặc có thiếu thốn một chút thì cũng được bố mẹ nhường hết phần ngon nhưng không cảm nhận được tình thương yêu của bố mẹ, cứ nghiễm nhiên tận hưởng.

Mấy năm gần đây, một số gia đình ở Hà Nội cứ đến hè là lại gửi con lên Thiền Viện Trúc Lâm tham dự khóa học tu, không phải là học để tu làm sư làm thầy, mà là được học về giáo lý làm người, làm con vv, hoặc là vào một doanh trại bộ đội để được rèn luyện nề nếp kỷ luật như trường Thiếu sinh quân ngày xưa. Nhược điểmcủa những khóa này là kéo dài nhiều thời gian và mất cũng khá nhiều phí.

Sáng nay sau cuộc nói chuyện với một cô học trò, đồng thời cũng là cô giáo dạy nhạc, MT đã được biết tới một khóa học dạy con có hiếu với Cha Mẹ được thực hiện ngay tại một ngôi chùa cách Hà Nội không xa lắm. Khóa học này chỉ diễn ra trong 5 ngày, và hoàn toàn miễn phí, được diễn ra tại CHÙA YÊN PHÚ, ở Thanh Trì, Hà Nội. Khóa học có tên KHÓA TU-SÁNG ĐẠO TRONG ĐỜI, vừa kết thúc vào ngày hôm qua, năm nay thu hút được hơn 500 bạn trẻ tham gia (xem ảnh). Nội dung về khóa học này có đăng trên trang báo của Hội Phật Giáo. Nhưng những thông tin bên trong thì cô học trò của MT kể thế này:

Các bé, các bạn trẻ được bố mẹ gửi vào tham gia khóa học trong 5 ngày. Sáng nào các em cũng phải thức dạy từ 4h30, học tụng kinh, nghe giảng về giáo lý, đặc biệt là khi nghe giảng về đạo hiếu, nhiều em khóc òa lên nói là nhớ mẹ  =((. Rồi các em được dạy cách chăm sóc bản thân, cách giặt quần áo vv, nói tóm lại là những kỹ năng sống cần thiết; đến giờ nghỉ thì có nhiều hoạt động vui chơi, văn nghệ, ví dụ như trò chơi ‘Đuổi hình bắt chữ’, ‘Rung chuông Chùa’ vv, đến bữa các em cũng ăn cơm chay tập thể. Hỗ trợ các Sư Thầy có mấy chục cô tình nguyện viên, mỗi cô phụ trách chăm sóc và quản lý hơn 10 em, và cô học trò của MT là một trong số các tình nguyện viên và Ban Tổ Chức khóa học.

Mặc dù khóa học chỉ kéo dài có 5 ngày nhưng nhiều em được nhận xét là tính cách mềm mại và thuần hơn. Có nhiều em cũng tham gia khóa học này nhiều hơn một lần.

Sau khi nghe cô học trò kể chuyện, và đọc tham khảo các bài báo về khóa học này, MT cứ tiếc hùi hụi vì đã không nắm được thông tin sớm hơn để cho cu non tham dự khóa học. Năm sau nhất định cu non sẽ được lên đó để được các Thầy dạy dỗ, và biết ứng xử như bố mẹ mong muốn, và MT sẽ kể chuyện cho các bác nghe sau.

Vài hình ảnh về khóa học mời các bác tham khảo.

« Sửa lần cuối: 17/07/2014 12:27:29PM gửi bởi Minhtri_cugay »

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Dạy con có hiếu với cha mẹ !
« Trả lời #1 vào lúc: 17/07/2014 07:47:05PM »
Năm sau có đợt chị cho em đăng ký 1 xuất cho cu con nhà em nhé. Em thấy rất ý nghĩa.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Dạy con có hiếu với cha mẹ !
« Trả lời #2 vào lúc: 18/07/2014 10:25:36AM »
Năm sau có đợt chị cho em đăng ký 1 xuất cho cu con nhà em nhé. Em thấy rất ý nghĩa.

................

Chắc chắn rồi, mình sẽ gọi cho Dương và cho một số anh em khác nữa, đi cả nhóm trẻ con càng vui hơn  :d

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent