Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim thay lồng không gáy và gù nữa  (Đọc 13196 lần)

em_trai_kurt

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim thay lồng không gáy và gù nữa
« vào lúc: 26/07/2011 07:28:14AM »
Em mới mua 1 con gáy khách,ở nhà chủ cũ nó gáy và gù rất hăng,thấy người là gáy,gáy liên tục.Về nhà em em thay lồng chim và từ đó nó không gáy nữa,đã 1 tuần rồi.Ở nhà cũ nó chỉ có ăn thóc thôi,về với em em cho ăn thóc trộn kê và mè,không biết tại lý do làm sao mà nó không gáy nữa.Em có treo nó gần 1 con gáy khác nhưng cách mặt nhau.haizaaa.... Thiệt tình em buồn ghê lắm,ai có biết lý do tại sao hay làm cách nào chỉ em với.

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim thay lồng không gáy và gù nữa
« Trả lời #1 vào lúc: 26/07/2011 08:01:32AM »
Em mới mua 1 con gáy khách,ở nhà chủ cũ nó gáy và gù rất hăng,thấy người là gáy,gáy liên tục.Về nhà em em thay lồng chim và từ đó nó không gáy nữa,đã 1 tuần rồi.Ở nhà cũ nó chỉ có ăn thóc thôi,về với em em cho ăn thóc trộn kê và mè,không biết tại lý do làm sao mà nó không gáy nữa.Em có treo nó gần 1 con gáy khác nhưng cách mặt nhau.haizaaa.... Thiệt tình em buồn ghê lắm,ai có biết lý do tại sao hay làm cách nào chỉ em với.
Theo mình bạn nên giữ nguyên chế độ ăn cũ chỉ cho an thóc , tuần 1 lần cho ăn thêm 1 ít kê và mè. Không nên trộn lẫn kê với mè vào thóc vì chim nó chỉ nhạt nó mà ăn thôi . Thay đổi chủ và thay đổi thức ăn đột ngột cũng làm chim thay lông . Bạn cứ giữ đúng chế độ thức ăn cũ 1 thời gian nữa chim sẽ gáy gù lại bình thường . Thân

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/07/2011 08:41:04AM »
Chuyện thay lồng mà chim không gáy là chuyện bình  thường tùy con sẽ gáy lại sớm hay muộn. Nhưng không biết khi thay lông bạn dùng tay bắt chim ra hay cho nó tự quá, nếu bắt bằng tay thì sẽ lâu gáy lại hơn vì em nó sợ. Bạn cứ cho em nó ăn lúa thôi lâu lâu cho em nó ăn kê hoặc mè chứ không nên trộn.
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

em_trai_kurt

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/07/2011 08:34:08AM »
Hôm nay đã được 1 tuần rồi mà nó vẫn chưa gáy các bác ạ,em có nuôi 2 con gần nhau nhưng có trùm áo nữa lồng,cách mặt nhau,như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?

cảm ơn mọi người,như vậy mình cứ nuôi thôi,cho ăn uống vệ sinh lồng thường xuyên,chắc em nó sẽ không phụ mình đâu.nếu ngày nào đó em nó lại gáy như xưa em sẽ báo cáo ạ.
« Sửa lần cuối: 28/07/2011 07:32:40AM gửi bởi Tre làng »

em_trai_kurt

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/08/2011 08:29:51AM »
Báo cáo các bác là con chim cu gáy nhà em sau 1 thời gian nữa tháng ,bây giờ đã quan lồng quen chủ mới,gáy gù suốt ngày,đêm cũng gáy,vui lắm các bác ạ.Gáy nhiều đến nỗi buổi trưa em phải xách lên lầu 3 chứ ồn ào quá sợ hàng xóm la.Cảm ơn các bác nhé.

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/08/2011 11:43:00AM »
Vậy thì tốt rồi , xin chúc mừng bác  _hoanho_

trongbinhduong

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 09/08/2011 08:06:41PM »
chim mới về trùm là một lẽ nhưng cố gắng đừng để gần nhau quá.ma củ ăn hiếp ma mới mà bạn ko nghe hả.một thời gian chim ổn định rồi mới treo ở vị trí bình thường.thức ăn thì cái nào ra cái đó ko nên trộn chung chim sẽ bới thức ăn ra ngoài mà ko ăn được zì hết.thóc là phần quan trọng còn mấy thứ khác chỉ là phụ thôi nên đừng lạm dụng nó quá chim đủ chất sẽ ít ăn thóc nha bạn

thân

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent