Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: nào các bác mới chơi như em đây, tự trang bị vũ khí nào !  (Đọc 17694 lần)

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: nào các bác mới chơi như em đây, tự trang bị vũ khí nào !
« Trả lời #20 vào lúc: 01/11/2012 10:14:14AM »
chào bác nhin vậy thui chứ che lá là hết rùi.cn mạt trc ko a chim củng đâu có so.e di wanh vẫn ginh ầm ầm bác ak.làm bàng inox  nhe hon nhiều so voi thép laị sai tói doi cháu chứ chảng choi.hihi.bữa luyện tay ngề cn dư mấy cái ko có chim nhốt bác nào thích thì alo e.0984575223

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 01/11/2012 07:43:38PM »
mấy hôm nay rớt mạng hoài ,hom nay mới lên dc , úp cho các bác xem sản phẩm đầu tay của em, toàn vật liệu nhà có ,hihi em chỉ không hài lòng ở khung lưới và bàn sập làm chưa dc như ý thôi, cái cửa em quên khi làm dan đằng sau nên đành phải để ở trc cũng hơi mất thẩm mỹ nữa , rảnh làm tiếp vậy ,hihi
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 02/11/2012 10:08:20AM »
bác oi bác nen làm thép nho thui ko cần to đâu miễn sao cn ko chui ra la dc nhin thô wa.bác nên đan nan lồng thưa ra chim chui ko lọt là ok.cn cu cung to ma.với lại bác làm cai đáy như e cho đơn gian mà hiểu wả.chim ỉ sẽ ko bi dính lại.lúc đầu e củng làm như bác dính dơ wa nên e nghiên cứu lại đo bác.

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 02/11/2012 10:17:25AM »
Lồng của cugaytanhlinh đẹp ... chỉ tiếc quá sáng  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_, inox không sơn mừ gặp ánh nắng mặt trời thì ..... *><* *><*
Vấn đề ở chỗ con chim nó có phân biệt được màu sắc hay không mà các bác sơn lụp? Chói nắng thì có lẽ có nhỉ.
[/quote
Bác sn củng có lý.nhưng bác ơ cọng kẻm e làm rất là nhỏ ko đủ tiết diện để phản lại ánh sang đâu bác.ko biết nó có biết màu ko nhưng ta che lá là giống ng rừng rui.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 02/11/2012 10:33:17AM »
Những kiểu lụp của người chơi mồi cây lâu năm làm ra thì mọi chi tiết, dù là rất nhỏ cũng đều có lý do riêng. Nếu làm theo mẫu nào đó thì phải tìm hiểu cặn kẽ từng chi tiết, hiểu rõ rồi thì lúc đó mới có thể cải tiến sửa đổi theo ý mình được.
Tôi xin lấy một vài ví dụ:
- Cái đáy lồng tại sao phải đan lưới thép vuông mà không để song thoáng ra cho dễ lọt phân? Cái cầu đậu tại sao làm vừa nhỏ chứ không to cho chim dễ đậu, tại sao lại để tẹt xuống đáy, vừa bí, vừa chật, vừa xấu thế ...: Là vì nếu đáy làm bằng song thoáng thì khi con chim gù đấu nó dễ bước lọt chân, gù không ngọt (thế nên ông thức mới nói lồng này dễ "tạo thế" gù vấp là vậy), nếu để cầu đậu cao thì con chim khi gù đấu nó chỉ được loay hoay trên cây cầu thôi, bước xuống sàn là phải gián đoạn đạc gù, bước lên cầu lại gián đoạn đạc gù - phải để thấp, nhỏ để con chim có thể lội qua, trở lại, lên cầu, xuống sàn mà không ảnh hưởng tới đạc gù đấu của nó ...
Vài ý góp vui - chúc bạn thành công mỹ mãn!

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 02/11/2012 02:14:38PM »
chào bác nhin vậy thui chứ che lá là hết rùi.cn mạt trc ko a chim củng đâu có so.e di wanh vẫn ginh ầm ầm bác ak.làm bàng inox  nhe hon nhiều so voi thép laị sai tói doi cháu chứ chảng choi.hihi.bữa luyện tay ngề cn dư mấy cái ko có chim nhốt bác nào thích thì alo e.0984575223
_zoo_ _zoo_ thôi thì mỗi người một ý vậy, hôm nào bác thử cho quả lồng inox lên cân xem đạt 4 lạng rưỡi hay nhiều hơn bác nhậy (không tính chim và nước bác nhé, nhưng có đủ cầu đậu và cầu tử nhá)
nếu nhẹ hơn em cũng chuyển qua dùng nguyên liệu inox cho khỏe  :)) :)) :))
 Too bác Thức (TIENGQUE): bác cho em nợ mấy tấm hình dây số nhé ( bữa em có hứa bên ABV), bác ráng ít hôm nữa em post lên, nợ lâu ngại quá  _zoo_ _zoo_

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 02/11/2012 03:21:47PM »
chào bác.nói về cầu to củng ko phải nho wá thì củng ko đc phải vừa đủ để cho cn chim đậu ko bị mỏi chân.giống như bác dùng tay nắm 1 khuc cây nhỏ wá thi củng mỏi to wá thi củng mỏi cn chim củng vậy.
Về song đáy của e chi cách nhau khoảng 2cm.củng ko rỏng để phaỉ lọt chân.chim e thì nhôt trong đó nên di tới đi lui thì khỏi phải bàn.cn về gu đấu chẳng cò cn chim mồi naò đang gu buóc đi.trừ ngoài rừng.khi dứt giây gu mồi mới bước.mà có bươc xuống san thì củng chẳng vấn đề gi vì là nhà của minh mà.giống bác ở nhà bác thui cái gì trong nhà để ở đâu mà bác ko bit.cn con chim nhốt lồng thường khi đi đanh mới sang wa ra rừng chơi thì mấy e đó là mồi lâu năm wen rui cn mồi lở đố bác lần đầu tiên sang wa di mà e nó gáy tệ thì củng vài 3ngày cho wen lồng.cn e nó dang đánh lụp bắt đc 1.2 lần sau bác đi cho e nó vào lồng gáo đánh...cạy miểng củng ko gáy.“có lá che và ko có lá che”tùy mổi người chơi bác ak miển sao chim mồi gáy gu...bắt bổi ầm ầm là ok ko có vấn đề gì.
có nhưng cái thì ko thể cải nhưng có nhửng cái ta phải cải tiến chứ.tuổi trẻ tài cao mà đâu phải nhất nhất ngươi xưa nói sao ta nghe vậy đâu.có gì ko phải mong bác bỏ wa.góp ý mà. 

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 02/11/2012 03:40:57PM »
_zoo_ _zoo_ thôi thì mỗi người một ý vậy, hôm nào bác thử cho quả lồng inox lên cân xem đạt 4 lạng rưỡi hay nhiều hơn bác nhậy (không tính chim và nước bác nhé, nhưng có đủ cầu đậu và cầu tử nhá)
nếu nhẹ hơn em cũng chuyển qua dùng nguyên liệu inox cho khỏe  :)) :)) :))
 Too bác Thức (TIENGQUE): bác cho em nợ mấy tấm hình dây số nhé ( bữa em có hứa bên ABV), bác ráng ít hôm nữa em post lên, nợ lâu ngại quá  _zoo_ _zoo_
[/quote
Gần 5g bác ơi tùy theo 2 cái cầu nửa chon loại cây càng nhẻ thì nó nhẻ.và tùy theo kích thước cái lồng nửa như lồng e thì vẩy  nhỏ hơn thì nhẹ nửa.đầy đủ lá và cu nửa là 6.5g đổ lại.
iõ nhẻ hơn mà bác chọn cọng to hơn thi củng như nhau bác ak.càng nhỏ càng tốt sao mà chắc chăc cứng là ok.e o wê ko có điều kiện lưa chọn nên mua mấy cái giỏ xe đạp martin o mấy tiệm vechai về làm nên thép củng hơn to ko như bác o tp thì wá tốt có khi cn nhẹ hơn e.

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 02/11/2012 07:33:17PM »
anh Hoàng DL có kinh nghiệm lâu năm có khác, vậy theo anh khung lồng nên làm thép cỡ bnhieu ly, mà dùng loại sắt gì hả bác

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 03/11/2012 08:09:29AM »
anh Hoàng DL có kinh nghiệm lâu năm có khác, vậy theo anh khung lồng nên làm thép cỡ bnhieu ly, mà dùng loại sắt gì hả bác
[/quote

Chào bác.tối wa thấy bác manh ha mua lồng cho mấy bác đặt.nêú mấy bác đặt số lượng   3cái trở lên e bớt cho mấy bác gỏi là dao lưu.cn 1tr 1 cái đc thì alo e.sdt 0984575223

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 03/11/2012 06:51:54PM »

Kinh nghiệm gì đâu bạn ơi. Cầm lụp ra rừng ngồi cứ chịu khó để ý một tí thì thấy thôi mà. Ngay cả những nghệ nhân làm lụp thực thụ, người ta vẫn phải để ý điều chỉnh sản phẩm của mình hàng ngày mà.
Khung lồng tôi thường làm gồm:
Phần đáy, khung đỡ gọng lưới: thép phi 2mm
Khung mặt quy, khung lưng lụp: thép phi 1.2-1.5 mm
Khung vòng thân ngang: thép phi 1-1.2 mm
Tôi không biết chính xác thép phi bao nhiêu vì tôi làm bằng dây cáp của xe be, dây káp néo trụ điện ... mà. Làm xong cân toàn tính cái lụp, kể cả cu, vẫn cứ >< 1kg.

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 03/11/2012 07:49:15PM »
vậy thép làm nan ạ, anh post hình ảnh mấy cái lụp của anh lên mọi ng chiêm ngưỡng đi ạ. và cả thép anh làm nwac xem thế nào ạ

niemdamme

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 03/11/2012 10:05:12PM »
bác kheo tay thật ,mới làm mà đã đẹp vậy rùi,chúc mừng bác _zoo_

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 04/11/2012 05:54:50PM »
3 cái hình cuối là của em thôi, mấy cái trên là em copy bản quyền của bác AIR GUN bên ABV . nếu những hình trên mà em làm dc nt thì mấy bác làm lụp đói

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 04/11/2012 08:08:43PM »
vậy thép làm nan ạ, anh post hình ảnh mấy cái lụp của anh lên mọi ng chiêm ngưỡng đi ạ. và cả thép anh làm nwac xem thế nào ạ

Ui rùi ui, gì mà phải chiêm ngưỡng bạn ơi. Lụp tôi tự làm, lâu lâu mới làm một vài cái chơi, tay nghề non nớt chứ có phải chuyên nghiệp đâu. Lụp chỉ đủ bắt được chim chứ chẳng đẹp đẽ gì.

Nan thì làm bằng thép tanh xe máy, xe đạp, xe ô tô ... thi thoảng anh em bạn bè lại cho mấy đoạn thép néo trụ nan mịn - thì cũng cở tanh xe nhưng dẻo, dễ làm hơn.
« Sửa lần cuối: 04/11/2012 08:15:53PM gửi bởi Hoàng ĐL »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 06/11/2012 11:15:38AM »
Để hôm nào Tiengque ranh sẽ chia sẻ chi tiết phần còn lại, phần mà chưa được hướng dẫn hết trên diễn đàn cho anh em nào muốn tự tay cho thỏa chí nhé. kẹt cái giờ không làm nữa nên không có sẵn hình ảnh nên chắc hơi lâu

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 06/11/2012 07:23:12PM »
Để hôm nào Tiengque ranh sẽ chia sẻ chi tiết phần còn lại, phần mà chưa được hướng dẫn hết trên diễn đàn cho anh em nào muốn tự tay cho thỏa chí nhé. kẹt cái giờ không làm nữa nên không có sẵn hình ảnh nên chắc hơi lâu
bác mau mau chia sẻ để a e còn hoàn thiện chứ ạ,  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 08/11/2012 10:03:23PM »
Bác làm thế này là đẹp rồi.
chứ em làm thì xấu lắm.
Không biết Bác đã có cài này chưa? Em cũng mới sắm.
[img]http://ns8.upanh.com/b2.s32.d2/ec7f5f2c04a32bf1344ae31f8a02f2cc_50645838.simg4769.jpg[/img][img]http://ns6.upanh.com/b5.s35.d1/3e121a4d2f359208fa9e2a030158efb4_50645856.simg4770.jpg[/img][img]http://ns1.upanh.com/b1.s34.d1/f7f7489dd30c65e528c244a1b9ca4a24_50645881.simg4771.jpg[/img][img]http://ns8.upanh.com/b1.s32.d2/13a98c495d00ae1ba1a7d0ced398c5d6_50645908.simg4772.jpg[/img]

em chua co cai nao bac oi, moi co chu boi nuoi trong long tu lam thoi , ma dieu e thich nhat la nhot con boi cung trong do no ko thuc long, nhay long,rat ngoan ngoan ma kha dan nguoi, lup gia kha cao nen e dang tu lam cho ngay no noi bac ah

nbthanh88

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 08/11/2012 11:52:11PM »
lồng làm đẹp quá đi chúc mừng bác.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent