Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy của láng giềng trung quốc đây  (Đọc 15164 lần)

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy của láng giềng trung quốc đây
« vào lúc: 15/08/2011 02:36:18PM »
Hôm rồi Mayrau có hỏi cu của Trung Quốc nó thế nào???hì nay tranh thủ tìm kiếm thì được biết cu cườm của họ cũng giống cu của ta đặc biệt là gáy vùng phía bắc Việt Nam (có lẽ vì giáp gianh)nhưng có khả năng nó to hơn thì phải , (chỉ số vài vòng của cu TQ)
Thể trọng体重♂120-200g,♀120-205g;chiều dài cơ thể体长♂275-340mm,♀272-330mm;chiều dài mỏ嘴峰♂15-19mm,♀14-18mm;cánh 翅 ♂139-163mm,♀137-160mm;đuôi 尾♂131-165mm,♀123-162mm;độ dài chân跗蹠♂23-25mm,♀20-26mm.
sống phân bổ ở nhiều vùng TQ như: tỉnh Quảng tây, quảng đông, giang tô,sơn đông tây tạng...Ngoài ra TQ cũng có cu nhẫn,giống cu sen...
[IMG]http://i1126.photobucket.com/albums/l606/phong_hl/12873679122.jpg[/img]

[IMG]http://i1126.photobucket.com/albums/l606/phong_hl/12265635472.jpg[/img]
(Các bác bói thử xem con này nước chơi ra sao???)
Ham cu cò - thích Ngao tạng
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: Cu gáy của láng giềng trung quốc đây
« Trả lời #1 vào lúc: 15/08/2011 03:55:02PM »
Bác Phong mới đi công tác bên TQ về hả? Mấy con này đúng là lông dày hơn chim bên mình, mà về cơ bản em thấy chim Quảng Ninh chỗ bác ( của mấy ngừoi hôm trước anh em mình xem ) cũng có bộ lông dày tựa tựa như thế ( hay là chim TQ sang nhỉ :D )
Hic hic............ Con chim này có bộ ngực chuẩn quá.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 15/08/2011 04:49:58PM »
Cu gay Việt Nam & Cu gay Trung Quốc  giống nhau 100%. bởi vì khu vực dân tộc Choang giáp Quảng Ninh Việt Nam có địa lý  và khí hậu như VN.
Trừ họ nuôi công nghiệp chì chim cu của Trung Quốc có thể to hơn nếu là chim thiên nhiên thì mình cho rằng như nhau thôi.

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 15/08/2011 09:47:08PM »
Tôi đồng ý với bạn khu vực giáp danh giữa Việt Nam và trung quốc ở mấy tỉnh phía bắc như Hà Giang Lào Cai Lạng Sơn Quảng Ninh thì cu chắc cũng tương đối giống nhau thôi

Cu gay Việt Nam & Cu gay Trung Quốc  giống nhau 100%. bởi vì khu vực dân tộc Choang giáp Quảng Ninh Việt Nam có địa lý  và khí hậu như VN.
Trừ họ nuôi công nghiệp chì chim cu của Trung Quốc có thể to hơn nếu là chim thiên nhiên thì mình cho rằng như nhau thôi.

Thêm hình cu TQ
[IMG]http://i1126.photobucket.com/albums/l606/phong_hl/13128175191.jpg[/img]
[IMG]http://i1126.photobucket.com/albums/l606/phong_hl/10931331324.jpg[/img]

nghiêm cấm cu chưa mọc đủ cườm khuyến khích cu  18+

_yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/08/2011 09:56:23PM »
Cu này giống cu bắc thật . Chắc tại giáp ranh với nhau nên đặc điểm của chúng giống nhau . Nhưng hình như là nó to hơn cu bắc thì phải

cugaymc

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 15/08/2011 10:38:51PM »
 _stop_ gop y voi anh em theo em duoc biet thi trung quoc khong choi chim cu dau cac bac ah em o mong cai' QN giap danh voi trung quoc thay may thang trung quoc tim` mua chim cu hoi thi moi biet ben TQ ko choi chim cu  _zoo_ _zoo_ _zoo_

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 16/08/2011 10:04:28AM »
Bạn ơi ! ví thử người TQ khônng chơi cu cũng không có nghĩa là ở TQ không có chim cu gáy bạn nhé.

Hai khái niệm này hoàn toàn khác nhau đấy.

Đúng là người tq ít nuôi cu gáy nhưng không phải là không có, đây là hình và clip người TQ nuôi cu gáy cho bạn :

[IMG]http://i1126.photobucket.com/albums/l606/phong_hl/12945039621.jpg[/img]
[IMG]http://i1126.photobucket.com/albums/l606/phong_hl/12945039622.jpg[/img]

Vì bạn sang được tq chắc chắn cũng biết chữ tq mời bạn vào trang công cụ tìm kiếm của tq( không phải ông google đâu nhé) đánh chữ này:珠经斑九鸟 (tên chim cu gáy của TQ ) vô rồi bạn xem tq có cu và có người nuôi cu gáy hay không . 

_stop_ gop y voi anh em theo em duoc biet thi trung quoc khong choi chim cu dau cac bac ah em o mong cai' QN giap danh voi trung quoc thay may thang trung quoc tim` mua chim cu hoi thi moi biet ben TQ ko choi chim cu  _zoo_ _zoo_ _zoo_

góp ý với bạn: chữ  _stop_ theo tôi không nên dùng bừa bãi.
chúc vui!
 Tôi cũng hay đi Móng Cái hy vọng được giao lưu học hỏi với bạn.
« Sửa lần cuối: 16/08/2011 12:09:44PM gửi bởi phong-halong »
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

cugaymc

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 16/08/2011 09:22:56PM »
y minh tq ko phai ko co chim cu ma la tui no hok choi so' it lam ban ak hien tai minh cung co choi voi vai` nguoi tq dang ban chim canh o MC nen minh biet the tq choi my nhieu  _zoo_ _zoo_ tam thoi minh biet dong hung voi quang chau thi hiem nguoi choi cu con bac kinh hay nhieu cho khac thi chiu.

To: Cugaymc bạn chú ý viết bài bằng tiếng việt có dấu nếu không sẽ bị coi là bài không hợp lệ.
« Sửa lần cuối: 22/08/2011 07:22:04PM gửi bởi Gà »

thanhdoan

• Full Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 17/08/2011 08:27:25AM »
họ nuôi cu gáy mà họ còn nuôi bìm bịp ở dưới là sao nhỉ

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 17/08/2011 11:22:13AM »
họ nuôi cu gáy mà họ còn nuôi bìm bịp ở dưới là sao nhỉ

Tôi không thấy con bìm bịp ở đâu cả(???),nếu ở hình ở trong đoạn clip khoảng 1 phút 38-40 giây theo tôi  nó là con cu non . _hoanho_ _hoanho_ _friend_ _friend_ _friend_

Thêm hình cu tắm tuyết đây bà con.

thích thì ......nhào vô
[IMG]http://i1126.photobucket.com/albums/l606/phong_hl/12131839061.jpg[/img]
« Sửa lần cuối: 17/08/2011 11:45:55AM gửi bởi phong-halong »
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/08/2011 05:19:35PM »
cugay có hình dạng,màu lông như thế ở chỗ e ở có khá nhiều các bác ạ,không biết có phải do ở gần Trung Quốc không(e ở Hải Hà_Quảng Ninh,có biên giới giáp với Trung Quốc khoảng 20km thôi).theo e thấy những chú cugay này ở chỗ e đa phần là rất hay làm cu mồi,cu đấu đều tốt cả.ông anh Háu Dũng của e có chú cu mồi y hệt thế cực đỉnh luôn,vừa rồi anh ấy đánh được giáp ranh biên giới 1 chú bổi như vậy ở ngoài rừng cũng rất hay,e gạ xin,bán kiểu gì cũng không được hii.

cugaymc

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 22/08/2011 06:16:11PM »
hai ha ha` coi' ak` ? toi o ruoi mong cai cung hay len ha coi thua? chim  _gjob_

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 22/08/2011 09:13:41PM »
Chắc chắn bọn cu này xuất nhập cảnh trái phép giữa biên giới 2 nước roài .Quảng Ninh giáp gianh với quảng tây -TQ nên việc xuất nhập này theo tôi nghĩ là thường xuyên do đó nó giống nhau cũng là điều dễ hiểu .
Gặp đồng hương ở đây vui quá! hy vọng gặp được nhiều người Quảng Ninh hơn nữa.

Nếu dân số ae Quảng Ninh đông lúc đó ta xin mod cho làm nhóm nhỏ thì vui lắm đây _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_ Hy vọng một ngày không xa.

(tôi đã xem đi xem lại rất nhiều lần clip của anh Háu Dũng và anh Sơn Hải Hà và rất thèm được sở hữu những chú chim đó _yahoo_)

cugay có hình dạng,màu lông như thế ở chỗ e ở có khá nhiều các bác ạ,không biết có phải do ở gần Trung Quốc không(e ở Hải Hà_Quảng Ninh,có biên giới giáp với Trung Quốc khoảng 20km thôi).theo e thấy những chú cugay này ở chỗ e đa phần là rất hay làm cu mồi,cu đấu đều tốt cả.ông anh Háu Dũng của e có chú cu mồi y hệt thế cực đỉnh luôn,vừa rồi anh ấy đánh được giáp ranh biên giới 1 chú bổi như vậy ở ngoài rừng cũng rất hay,e gạ xin,bán kiểu gì cũng không được hii.
« Sửa lần cuối: 22/08/2011 09:20:24PM gửi bởi phong-halong »
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

Soidog

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 20/09/2011 02:09:37AM »
Hôm trước em lên Hoàng Hoa Thám (Hà Nội) hỏi mua cu gáy, thấy mấy bác có kinh nghiệm nói là các cửa hàng bán chim ở đây toàn bán cu gáy Tầu. Không biết có đúng không?

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #14 vào lúc: 30/11/2011 10:52:22PM »
 Em có vài lời tham khảo.Chim mà ko có chấm bí, điểm mực là gốc chim tàu.khu vực  Quảng ninh đại đa số. Chim chuẩn VN có điểm mực ,chim nào cũng  có hay dỡ như nhau, thậm chí chim tàu nước tiền hay hơn chim việt,âm thường pha đồng,cấp mình thương to ,đầu xanh ,phao xám,phao hồng,lông dày màu tro mã phán hồng,chim rừng rất hay,chim nuôi công nghiệp hơi tồ tồ thường ăn ngô với cám gà ,thóc lúa có con ko biết ăn,chân thường đỏ trơn ước ,còn chân khô tím là ko phải chim tàu công nghiệp đâu ạ!
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

tranxuanhai

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 01/12/2011 09:45:16AM »
Chim cu Tàu để nấu cháo thôi.Tướng chim rat đẹp nuôi tốn mấy cân thóc để rồi được vai tiếng kêu cù cu thôi.tôi mât bao nhieu công và tiền vì mấy chú cu này rồi đấy

Nguyên_mecugay

• Cúc cù cu...
  • Sr. Member
  • Thanks 171
  • Cty TNHH CCR
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 06/08/2013 12:01:31AM »
Không phải là cứ qua lằn ranh giới quốc gia thì gọi là cu nước khác đâu  :)) :)) :)), cái này chỉ là tương đối thôi vì Cu phân bố theo các khu vực và vùng địa hình, khí hậu khác nhau vậy nên biên giới của Cu là theo Cu Gáy bản đồ  _yahoo_  _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_  =)) =)) =)) =))
Chào bạn - hello - bonjour - привет - ¡hola - مرحبا - hallo - नमस्ते - Բարեւ Ձեզ - Hej - ສະບາຍດີ - 你好 - ciao  - こんにちは - merhaba - 안녕하세요 - здраво - γεια σας - cześć !

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 06/08/2013 08:10:37AM »
Không phải là cứ qua lằn ranh giới quốc gia thì gọi là cu nước khác đâu  :)) :)) :)), cái này chỉ là tương đối thôi vì Cu phân bố theo các khu vực và vùng địa hình, khí hậu khác nhau vậy nên biên giới của Cu là theo Cu Gáy bản đồ  _yahoo_  _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_  =)) =)) =)) =))
em đồng ý với bác. Vì sao chim từ mũi cà mau tới địa đầu hà giang đều được coi là hay mà chỉ qua biên giới vài km lai bảo không ra gì ? Các bác nói thế mất hết cả quan điểm =)) =)) =))
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 06/08/2013 08:20:27AM »
Cu gáy phân bố khu vực châu á nên việc có ở VN, TQ, Lào, TL, Malay, Mianma, .....là chuyện bình thường và nó chẳng có gì khác nhau cả, chỉ khác nhau ở chổ nó có bộ lông dày mỏng tùy vào nhiệt độ môi trường sống thôi, Chúng ta quá dị ứng với hàng TQ nên nghe là không vừa lòng chứ chẳng sao cả, Chỉ nên phân biệt giữa chim nuôi và hoang dã thôi
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 06/08/2013 10:05:45AM »
Chú chim ở nhà đang nuôi nhiều nét giống vậy, chắc cu TQ rồi hehe.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent