Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu mồi đủ tiền,hậu nhưng...  (Đọc 4266 lần)

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu mồi đủ tiền,hậu nhưng...
« vào lúc: 13/02/2012 11:16:25AM »
Em có nghe pà kon  nói rằng chim có đủ nước tiền, hậu là chim mồi hay nhưng nếu chim mồi có nước sa cầu nhịp cánh trồi gù hậu(nhịp cánh  nhưng khi chim vào tử chuyển sang gù ).(không bàn những con sa cầu thúc chay nhé ) có cho là chim có nước hậu hay hay không?Những chim như thế càng chơi sau này càng sa cầu nhanh có phải vậy không.mong các bác đóng góp ý kiến nhiệt tình
Quen biết cùng thiên hạ - tri kỷ được mấy người.

PNT

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu mồi đủ tiền,hậu nhưng...
« Trả lời #1 vào lúc: 13/02/2012 12:25:22PM »
Theo em thì những con xà cầu nhịp cánh trồi gù hậu "có nhiều ae hay gọi là nước đánh nguội" thì thường là những con mồi thiếu gù và có tuổi lồng cao nên khi gặp những em bổi trận, cứng gù thì khả năng mồi xà cầu nhịp cánh là rất cao. Thân
"Không có thành công hay thất bại nào là cuối cùng"

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 13/02/2012 02:10:34PM »
tất cả những con mồi sa cầu dù tái gù  lại cũng là con sa cầu " yếu gù" đã là mồi thì vẫn bắt chim như bao nhiêu mồi cứng gù, thậm chí còn bắt rất là nhiều bổi.nhưng chỉ là bắt bổi chứ ko bắt được những con bổi tiềm năng? 1 năm đi gác cu là gì:
- gác cu là để giải trí thỏa sức hòa mình cùng thiên nhiên đất trời, trong những thú vui có nhiều cách giải trí nghệ thuật.
- gác cu để bắt bổi, bắt thật nhiều với nhiều mục đích của từng cá nhân.
- Gác cu để tìm những con bổi hay, theo mơ ước nên rất ít bổi hay....nếu gặp thì theo nó " mất ăn mất ngủ" cũng vì nó... bởi sao mồi ko đủ bản lĩnh để bắt. muốn bắt được bổi hay, bổi gù, bổi trận thì mồi phải bản lĩnh, nước tiền tốt để kéo chim vào thế giao đấu....khi bổi đã vào thế thì nước gù phải thật cứng thì bổi mới nhảy. tiền hậu là như thế, còn nước sa cầu, tái gù, đánh nguội chỉ là cách thức cường điệu hóa cách chơi của mồi mà thôi.

- mồi yếu gù thì nên khẳng định là yếu gù, sa cầu thì nói là sa cầu...bể thì nói là bể.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #3 vào lúc: 13/02/2012 03:01:46PM »
Cái này Bác Thiện nói chí lý, cá nhân mình cũng nghe bà con cu cò cũng thường xuyên đưa ra những quan điểm con mồi ông A coi vậy sát chim vô cùng, con của ông B xách lụp chạy theo thôi...Có người lại nói con mồi ông B ko cần bắt chim, đánh để nghe sướng cái lỗ tai...Tất cả những nhận xét đều nhìn từ mọi khía cạnh khác nhau. Mồi thì có rất nhiều nước chơi xét theo nước trong nào thúc gù, nào kèm...nhưng lối chơi có 2 dạng chính:
-Dạng 1:hay đứng trên cầu chơi cống hiến, lấn lướt phủ đầu đối phương cho tới đích. Thành tích ko hiệu quả nhưng chất lượng.
-Loại 2: Đa số những con chim sa cầu, có trồi gù gặp con bổi gù khủng thì rất nguy cơ.... Cái này đúng thật là do con người mình đặt ra , chứ nói con cu với nước chơi này hay, dở là góc nhìn của mình như thế nào thôi. Cái này thì hiệu quả, nhưng bổi tầm cỡ thì đếm trên đầu móng tay thôi.
Tóm lại đã cầm 1 con chim đánh lụp là nói đến nghệ thuật chứ ko màn đến kinh tế trong con cu thì mình nghĩ sẽ thấy hết được cái hay về nước chơi cuả nó. Cá nhân mình thì dị ứng với những con mồi sa cầu.
Lời lẽ có động chạm ace thì cũng mong ace bỏ qua nha, chỉ là cá nhân mình thôi.
Thân chào!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 13/02/2012 03:11:25PM »
Chào các bác!
Tiện topic của bác Luyện, các bác cho em hỏi: ở nhà sa cầu máy cánh liệu khi đấu với bổi cứng gù nó có sa cầu hay không? Rất mong các cao thủ chỉ giáo!
Chân thành cảm ơn các bác!

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #5 vào lúc: 13/02/2012 03:25:14PM »
những con chim ở nhà sa cầu là những con chim rất căng, thục lồng, nhưng con hậu cứng ở nhà vẫn sa cầu như thường, gù người như ai hi hi nhưng vô rứng đó bảo nó gù được, mà cũng có thấy sa cầu đâu. 2 vấn đề đó là hoàn toàn khác biệt.

Cá nhân Thiện thì đã dị ứng chữ sa cầu máy cánh này từ khi nếm mùi bổi dữ, có con bổi tôi ăn xong theo nó 1 năm ko bắt được, đó là con chim cườm vàng gần như 90 % ..mồi mình cứ tù tù thúc, nó gù hết phê bay đi cứ vậy, hồi đó nào biết gì gù nhiều hay ít. sau này cầm con bể cũng gọi là gù tương đối và đã hiểu ra giữa bài bản và gù nhiều là 2 vấn đề khác biệt nhưng cùng kết hợp với nhau tạo thành con chim hay. về cơ bản đến ngày nay tôi đã kết và nuôi dù bổi hay mồi " bài bản và gù nhiều" là câu nói bất di bất dịch mới nuôi. giờ phải thêm mặt bãn lĩnh, tiếng thúc gằn và gắt mới là ưu tiên hàng đầu. lựa chim phải thoáng mới mong có được con chim hay...trong đầu cứ lo hơn thua, hơn thiệt chuyện tiền bạc sẽ ko bao giờ cầm nổi con chim hay.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/02/2012 04:33:40PM »
Liên quan đến nước chơi của cu mồi, em thấy có những con chơi tốc độ, chơi dồn trong thời gian ngắn hoặc vừa, gặp con bổi khủng nó vẫn có thể tóm (cái này chưa ngộ ra nhưng thấy thế nói thế hihi), tương tự con chơi cà dề, dai như đỉa đói (từ sáng đến tối cũng có thể tóm được bổi khủng nhưng thực tế em thấy tỷ lệ thấp hơn con kia. (những con vừa dai vừa xiết thì khỏi bàn đến rồi). thế thì lúc này nói đến nước hậu của 2 con ta phải so sánh sao nhỉ?
mấy con chơi dai như đỉa mà nhìn đơn thuần thì chả phải là dư nước hậu đấy thôi. vậy chắc đánh giá nước chơi của con mồi, hay khi nó còn là bổi về đấu thì cũng là cả một vấn đề cho mấy người mới chơi như em, mong các bác chia sẻ thêm về vấn đề này ạ. Trân trọng
« Sửa lần cuối: 13/02/2012 04:48:16PM gửi bởi TIENGQUE »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/02/2012 10:33:53PM »
chuyện chim cu mồi nhịp cánh xoay cầu có rất nhiều ý kiến khác nhau về vấn đề này tôi cũng đồng ý với các ý kiến của các bác đưa ra là :
nhịp cánh xoay cầu do cu mồi yếu gù , thiếu bản lĩnh
nhịp cánh xoay cầu là do cu mồi tuổi tác đã cao ko còn đủ sức theo bổi ...
Nhưng cũng có những trường hợp đặc biệt là cu mồi rất khôn và tinh quái là giả vờ nhịp cánh xoay cầu giả thua nhượng bộ phỉnh phờ để bắt bổi , đó là những em cu mồi rất tinh quái khi gù làm cho bổi sợ vì nước gù quá cứng bổi ko thể gù hơn hay là do giọng gù quá gắt làm cho bổi sợ ko dám vô thế gù mà chỉ đứng ở ngoài thế hoặc gần đó mà gù từ vài giờ cho đến cả buổi . Trong tình thế này em mồi giả vờ thua nằm nhịp cánh xoay cầu thúc nhè nhẹ bổi mò vô thế gù ép mồi trồi lên gù lại , bổi sợ nhảy ra ngoài mà đứng gù ... và cũng bấy nhiêu thôi lúc CƯƠNG lúc NHU lúc mạnh lúc yếu thế là em bổi cũng phải chết dưới chân em mồi .Những con mồi như thế tôi đánh giá rất cao về nước bắt chim của nó , vì ko phải là nó yếu gù hay già cả ... mà là nó rất khôn và tinh quái biết NHU viết CƯƠNG đúng lúc để bắt bổi cho bằng được , có những con mồi như thế cho dù là bổi trận đến mấy , bổi cứng gù đến cỡ nào hay là bổi hèn nhát thì khi đã chịu về chung cây đấu với nó thì trước sau gì nó cũng hạ gục đối phương mà thôi .Từ khi biết chơi cugay đến hiện giờ tôi chỉ thấy có 1 con mồi như thế mà thôi chưa thấy con thứ 2 , tiếc là em ta đã qua đời vì tuổi tác sau gần 30 đứng lồng chinh chiến nên ko có hình ảnh để chia sẽ cùng anh em .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/02/2012 03:12:53PM »
Kết luận lại chim sa cầu (trồi gù )có thể là thiếu/yếu gù hay chỉ là một nước dụ bổi của con mồi bắt bổi  hay nhưng không phải mồi bài bản phải không các bác.Nếu có cách giải thích khác mong các bác chia se thêm

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 15/02/2012 03:45:52PM »
Kết luận lại chim sa cầu (trồi gù )có thể là thiếu/yếu gù hay chỉ là một nước dụ bổi của con mồi bắt bổi  hay nhưng không phải mồi bài bản phải không các bác.Nếu có cách giải thích khác mong các bác chia se thêm
He he, nghĩ đi nghĩ lại, mình thích con thế này: Nó làm gì kệ nó, miển là nó túm tuốt bổi hay, bổi dở, gù cứng, yếu gù, chim trống ,chim mái, chim dữ, chim trận thì là Mồi hay đúng nghĩa, còn để nghe hay nữa thì thêm bài bản, cứng gù. Nếu tích hợp được con có 2 yếu tố trên thì mình không ngủ với vợ nữa mà ngủ với chim . =)) =)) =))
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 15/02/2012 03:53:55PM »
Chỉ có anh Nhân là thoáng nhất.cứ tình hình đánh cu như anh em phải mua thêm nếp và đậu xanh lên GL phụ bác.thế mới hiểu chim hay là 1 lẽ - chim bài bản lại khác nữa .cũng rối đó chứ chẳng chơi

nguoidaugio

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 15/02/2012 04:03:18PM »
He he, nghĩ đi nghĩ lại, mình thích con thế này: Nó làm gì kệ nó, miển là nó túm tuốt bổi hay, bổi dở, gù cứng, yếu gù, chim trống ,chim mái, chim dữ, chim trận thì là Mồi hay đúng nghĩa, còn để nghe hay nữa thì thêm bài bản, cứng gù. Nếu tích hợp được con có 2 yếu tố trên thì mình không ngủ với vợ nữa mà ngủ với chim . =)) =)) =))
[/quote]
 Hehehehe !!!
 Khoái nhất câu này của Bác nè  _friend_
 Như trên Bác có đề cập đến con cu gù cứng là có phải khi con cu gù bóp vào nó cứng hay ko vậy... Heheheh =))
 Đang rãnh cười chút cho vui nha Bác Nhân ... Nghe danh Bác đã lâu mong có dịp gặp Bác

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 15/02/2012 04:12:40PM »
Hehehehe !!!
 Khoái nhất câu này của Bác nè  _friend_
 Như trên Bác có đề cập đến con cu gù cứng là có phải khi con cu gù bóp vào nó cứng hay ko vậy... Heheheh =))
 Đang rãnh cười chút cho vui nha Bác Nhân ... Nghe danh Bác đã lâu mong có dịp gặp Bác
[/quote]
Em chưa bít /gap nguoidaugio lần nào nhưng kinh nghiệm chơi và xem ku của bác như thế thì em chịu ngay .mời bác và a Nhân  _zoo_ _zoo_ _zoo_

langtu@

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 15/02/2012 06:38:29PM »
   @ đồng tình với quan điểm của Cugay Quảng Ngãi, một con mồi hay và tinh quái thì nó ắt hẳn biết nhu biết cương tùy cơ ứng biến để chinh phục bổi ngoài rừng. @ cho rằng xoay cầu nhịp cánh là một nước chơi khôn ngoan, @ mạn phép nói thẳng có gì ae bỏ qua, một con chim chỉ biết gù @ cho đó là con ngu chim chim chưa thuần lắm, theo ý kiến của @ đa số con mồi hay nào cũng có chiêu xoay cầu nhịp cánh tùy theo phong độ. Mong ae nhiệt tình góp ý để diễn đàn thêm sôi nổi và cùng nhau học hỏi hjhj _yahoo_ _yahoo_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 15/02/2012 07:49:46PM »
Chào ACE đam mê cu gáy.
 TX cũng xin có chúc ý kiến cho sôi động, với con chim nước tiền, nước hậu:
Nước tiền:
1/ có khống ( phóng )
2/ có rước
3/có kèm
Nước hậu:
1/ cứng gù ( chuyên gù, bằng or hơn bổi )
2/ gù + sa cầu: + trở gù
                         + ko trở gù ( or trở gù ít )
3/ gù + thúc gù
Đó là những nước tiền nước hậu của một con chim, vậy đủ ở đây thì tùy theo ý kiến của mỗi người, đối với anh A đủ là chỉ cần có đủ các nước tiền ( không cần biết nhiều ít bao nhiêu ) và một trong các nước hậu trên là đủ, nhưng với anh B nước tiền phải khống ít nhất là từ 4 xấp gù, chim tạt ngang phải rước cho về gần, kèm dập cho chung cây, hậu phải gù cho cứng ko thua bổi. Vậy nên về cách chọn con chim đủ tiền đủ hậu thì tùy theo mỗi người chơi. mà cũng xin nói thêm là những con tiền tốt thì bắt những con bổi thường cũng rất nhanh đã bực tức từ xa thì chung cây chỉ tìm chim mồi mà đá thôi, con con bổi trận thì đa số nó khôn nó về phải hơn thua tới cùng mới đá, nên nước hậu phải cứng ít nhất là 30 xấp.
  Còn TX thì con chim tiền như TX đã nói phải rút, dồn, dập chim tối đa nếu có thêm những bài bản đổ gù thì càng tốt còn hậu gù từ 30 xấp nếu bổi trận chưa nhảy thì chuyển thúc gù ( dưỡng sức ) rồi trở gù dồn.
Còn sa cầu thì có 2 loại: 1/ là con chim yếu lực hay gọi thiếu gù.
                                       2/ là con chim nó khôn biết cách dụ chim ngoài, những con chim non or những con chim về ko gù, mà chim về ko gù thường là chim mái nên bắt những con đó thì cũng thả thôi. Với những con như vậy thì TX vẫn chơi vì đó là bài bản của nó chứ ko yếu gù vì gặp con trận quá nó gù nhiều không thắng thua thì chuyển nước. mà những con gù tốt thì nó ít sa cầu mà chỉ chuyển thúc gù thôi.

-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 06/03/2012 10:18:42AM »
sở hữu được con chim gù mọc, gù trồi đâu phải dễ, thường những con này tiền hậu khá trở lên. chứng tỏ cubatrong đang sở hữu con chim hay đó. xin chúc mừng.

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 06/03/2012 11:46:28AM »
sở hữu được con chim gù mọc, gù trồi đâu phải dễ, thường những con này tiền hậu khá trở lên. chứng tỏ cubatrong đang sở hữu con chim hay đó. xin chúc mừng.
Bác Langvanan ơi đó là em dả dụ vậy thôi chứ em  làm sao có vé nắm mấy em như thế nhưng mình có quyền mơ mà phải không anh.chào anh

caphephanrang

• Chính thức
  • Thanks 75
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 06/03/2012 10:46:59PM »
Theo ý kiến của tôi !
Mồi có nước gì mặc kệ miễn sao làm cho mình hài lòng ! đấy mới đúng là mồi hay.
Còn hài lòng như thế nào, mỗi người mỗi sở thích, mỗi gu, mỗi quan niệm... miễn bàn.
Con tiêu chí chung cho mồi hay, khó lắm phải không các bác.

Thân,

Lamtich

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 07/03/2012 08:57:30AM »
Theo thiển ý của tôi thì chim đã sa cầu dù có gù trồi thì chỉ ở đẳng trung bình khá. Loại này nếu gặp bổi gù thì chỉ có nước húp cháo. Nếu mồi sa cầu thì bổi ra khỏi nhành tử nếu gù lại thì mồi vào nhận nước mồi. Cứ thế thì "chủ chim" chỉ có nước "ngậm một khối căm hờn trong bụi rậm".
Thường chim sa cầu là chim thuộc nếu có thêm trồi gù thì rất dễ bắt bổi nhưng đa số bổi chỉ ở đẳng trung bình thường là chim tơ hoặc là chim mái. Cầm những chú mồi này thì đi về thường có bổi nhưng thi thoảng gặp vài trường hợp như trên thì người chơi sẽ nâng mình thêm một đẳng trong nghế chơi.
Ở Bình Định quê tôi, phải nói rằng bắt bổi rất khó. Một con mồi hay nếu bắt bổi tại Bình Định thường rất ít, chỉ trên dưới 10 con một năm là cùng. Nên cầm mồi sa cầu mà gặp phải bổi gù thì giai điệu bài "Ngậm ngùi" của nhạc sĩ Nguyễn Duy sẽ theo luôn vào giấc ngủ. Chơi chim gáy thì tiêu chí mỗi vùng mỗi khác nhưng ở quê tôi thường chỉ chọn chim mồi gù hậu phải liền không sa cầu hay bắt dụ. Chim sa cầu hay bắt dụ bị cho là thiếu gù - hèn dù vẫn bắt được bổi, thường nếu để chủ (hoặc bạn của chủ) thấy mồi bắt nước này thì nhẹ là bị loại, nặng thì bị trảm ngay.
Chơi chim gáy trong thời buổi khan hiếm bổi như thế này nhưng người dân Bình Định quê tôi vẫn rất khắt khe với việc chọn mồi. Không phải bắt bổi nhiều là hay mà phải bắt bổi theo cách một dũng tướng hiên ngang ở ngoài chiến trường. Điều này thể hiện cá tính theo vùng miền và lý giải cho việc tại sao ở một vùng quê việc bắt bồi phải gọi là hiếm nhưng trên 97% người chơi cu gáy chỉ chơi mồi cây không chơi loại khác, còn lại số ít là người chơi kinh tế hoặc người mới biết chơi.
Âu cũng là một cá tính con người theo vùng miền phải không các bạn?
Chơi cu thẩm tình, gác cu luyện tính!

cusg

• Chính thức
  • Thanks 0
  • PHONG ĐỘ LÀ NHẤT THỜI ĐẲNG CẤP LÀ MÃI MÃI
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 07/03/2012 09:53:32AM »
Theo thiển ý của tôi thì chim đã sa cầu dù có gù trồi thì chỉ ở đẳng trung bình khá. Loại này nếu gặp bổi gù thì chỉ có nước húp cháo. Nếu mồi sa cầu thì bổi ra khỏi nhành tử nếu gù lại thì mồi vào nhận nước mồi. Cứ thế thì "chủ chim" chỉ có nước "ngậm một khối căm hờn trong bụi rậm".
Thường chim sa cầu là chim thuộc nếu có thêm trồi gù thì rất dễ bắt bổi nhưng đa số bổi chỉ ở đẳng trung bình thường là chim tơ hoặc là chim mái. Cầm những chú mồi này thì đi về thường có bổi nhưng thi thoảng gặp vài trường hợp như trên thì người chơi sẽ nâng mình thêm một đẳng trong nghế chơi.
Ở Bình Định quê tôi, phải nói rằng bắt bổi rất khó. Một con mồi hay nếu bắt bổi tại Bình Định thường rất ít, chỉ trên dưới 10 con một năm là cùng. Nên cầm mồi sa cầu mà gặp phải bổi gù thì giai điệu bài "Ngậm ngùi" của nhạc sĩ Nguyễn Duy sẽ theo luôn vào giấc ngủ. Chơi chim gáy thì tiêu chí mỗi vùng mỗi khác nhưng ở quê tôi thường chỉ chọn chim mồi gù hậu phải liền không sa cầu hay bắt dụ. Chim sa cầu hay bắt dụ bị cho là thiếu gù - hèn dù vẫn bắt được bổi, thường nếu để chủ (hoặc bạn của chủ) thấy mồi bắt nước này thì nhẹ là bị loại, nặng thì bị trảm ngay.
Chơi chim gáy trong thời buổi khan hiếm bổi như thế này nhưng người dân Bình Định quê tôi vẫn rất khắt khe với việc chọn mồi. Không phải bắt bổi nhiều là hay mà phải bắt bổi theo cách một dũng tướng hiên ngang ở ngoài chiến trường. Điều này thể hiện cá tính theo vùng miền và lý giải cho việc tại sao ở một vùng quê việc bắt bồi phải gọi là hiếm nhưng trên 97% người chơi cu gáy chỉ chơi mồi cây không chơi loại khác, còn lại số ít là người chơi kinh tế hoặc người mới biết chơi.
Âu cũng là một cá tính con người theo vùng miền phải không các bạn?
Vâng cháu nghĩ đây cũng chỉ là thiển ý  :))

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent