Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký gác cu của anh em Cao Nguyên - Bảo Lộc - Lâm Đồng  (Đọc 6637 lần)

Đồng _ đen

• Sr. Member
  • Thanks 55
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hình ảnh Cao Nguyên và thế gaccu bắt bổi của TBL
« Trả lời #20 vào lúc: 04/12/2013 04:12:28PM »
em còn treo thế trên khung nhà bỏ hoang nữa các bác à . hic . Để khi nào e tìm lại xem tấm hình đó nằm đâu đã .Rồi cho các bác xem

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #21 vào lúc: 05/12/2013 08:50:54AM »
cụ nào muốn treo những thế gác thì tiêu chí đầu tiên là chủ nhân chơi theo sở trường là chim gù và  kon mồi của cụ phải bao gù và lanh lợi thì mới theo cái thế của cụ thiện được , cụ Thiện chọn bổi rất khó tính , dù là mồi lở cũng phải tải được những sạc gù của bổi , bổi gù bao nhiêu phải theo được ko là cụ ý cho lênn dĩa  _yahoo_

Điều quan trọng nhất của mồi cây vẫn phải nói tới nước gù, sau đó mới tới bài bản, giàn ngoài hay giàn gì cũng vậy. nước gù mới giải quyết và kết thúc trận đấu đưọc. Bên cạnh ấy chúng đòi hỏi sự lanh lẹ của con mồi, độ ma mãnh của bổi và bản lĩnh của mồi khi xâm nhập cứ địa của bổi. Tuy nhiên những thế trên mà đưa mồi lỡ, sa cầu máy cánh và nứoc đánh nguội thì bó tay.com .

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #22 vào lúc: 05/12/2013 08:57:17AM »
Thế này dùng để đánh thổ sấm, do đặc tính nhát ngừoi ưa tàn cây rậm rạp do mồi Bể thu phục sau rất lâu thì nó mới chịu nhập tàn. có lẽ bổi quá trận, tiếng tốt và gù khống ác, nên em hạ quyết tâm bắt cho bằng đưọc, có rất nhiều cây thế trước mặt, nhưng cây điều này là hợp lý nhất, vậy mà cũng xôi chè mãi mới chịu lọt vô cây.
- Thế dấu lụp dựa thân:

vì đặc tính là sấm thổ nên việc ép nó đứng một chỗ gù và kết thúc mới mang lại hiệu quả cao. Vùng này cũng biết tới với nhiều bổi Rất trận, bài bản và gù nhiều, mồi yếu gù thì khóc ròng.
« Sửa lần cuối: 05/12/2013 08:59:14AM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #23 vào lúc: 05/12/2013 09:04:35AM »

Thế dấu lụp vào tàn cây, kiểu đánh trực diện vì con bổi là sấm đồng, hay nóng tính và ưa chuyền cành thì thế này phát huy hiệu quả cho việc thu phục những con giọng đồng kim, đồng pha thổ, thổ đồng, sấm đồng là hiệu quả nhất, vì bản tính hung chim và ưa chuyền khi gù và ưa nẹt cánh vào mặt lụp. hứng hiểu này thì khó thoát con nào, tuy nhiên mồi phải chai, chịu gù và đằm chim chứ mà chứ loi choi và chòi lồng thì húp cháo.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #24 vào lúc: 05/12/2013 09:08:59AM »

Thế này cũng vậy vì cây cao su có 3 cành thế nếu ta dùng thế dựa thân mà con này là đồng kim nên dựa thân nó ưa phi qua phị lại gù và nhảy linh tinh trên nhiều nhánh thế. Treo ra đầu tàn cây xoay lại thì đảm bảo được độ cao của cầu và cành thế để chim chồm tới theo nét của tự nhiên và bản năng ưa bay nhảy của những con giọng đồng. cái này mồi bể chỉ đưa vài đưòng7 cơ bản là em nó tự tử áy.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #25 vào lúc: 05/12/2013 09:11:34AM »

các bác nhìn con này thì biết nó bền và gù thế nào rồi, cho nên việc đòi hỏi mồi gù là quyết định cuối cùng của mồi cây.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #26 vào lúc: 05/12/2013 09:17:08AM »

Thế này ép con sấm thổ do kiến lửa quá nhiều nên phải xoay lưng và tránh kiến lửa, bổi nhập tàn cỡ 5 phút là nhảy, có lẽ do kiến nhiều nên nhảy cho nhanh.

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 05/12/2013 09:18:36AM »
a thiện con trong píc cuối nhìn vào bộ cườm của nó để mình biết nó gù nhiều hay ít hả a thiện.cho e con mồi bể đi kekekeke.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #28 vào lúc: 05/12/2013 09:19:31AM »

thế bắt con thổ gù cà lăm, tuy nhiên ngay nhà đồng bào nên ko dám bẻ cành điều tạo thế, sợ bị chém hơ hơ.

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 05/12/2013 09:26:19AM »
bắt quá trời bổi mà e hỏi chia e 1 con thì kêu k có,sư phụ mang họ 502 rùi.kekeke. k chia cho e 1 e là chết đấy.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký gác cu của anh em Cao Nguyên - Bảo Lộc - Lâm Đồng
« Trả lời #31 vào lúc: 05/12/2013 11:06:13AM »

- Con này theo TX có nước lông, loại quy cườm gù nhưng chuẩn tới đâu thì phải có thêm chân cẳng, mắt mũi, mặt mày nữa nhưng mấy em đóng kiểu này thường chim dữ thiên về gù, giọng thổ pha đồng gằn giọng có phải ko vậy anh Thiện?
 Bữa trước làm sẩy con bổi đóng theo kiểu cườm quy này lại có bộ mình cặp cán quá chuẩn, tính luyện đi gù độ với cụ Thiện mà  bay rồi buồn mất mấy ngày  :))
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

ĐamMeCugay

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 05/12/2013 12:17:05PM »
 Cụ Thiện cho em hỏi là dưới đó còn bổi ko , bữa nào em xuống dẫn em đi tuyển chim đi cụ , chim thì theo tiêu chí sở trường của cụ , chim cao nguyên đúng sở thích của em , em đánh chim theo kiểu nông dân bik tới đâu hay tới đó may mắn là chính , thanks

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #33 vào lúc: 05/12/2013 02:31:05PM »
Cụ Thiện cho em hỏi là dưới đó còn bổi ko , bữa nào em xuống dẫn em đi tuyển chim đi cụ , chim thì theo tiêu chí sở trường của cụ , chim cao nguyên đúng sở thích của em , em đánh chim theo kiểu nông dân bik tới đâu hay tới đó may mắn là chính , thanks

chào bác! dưới em hết bổi rồi bác, ngoài rừng thì vẫn còn nhiều nhiều, nhà mấy ae cùng chơi cũng nhiều mà con nào em kết kết là mấy bố ấy mang dấu Hi vào phòng ngủ. còn mấy con èo ọt thì mang ra cho lựa thành ra cả đám nhìn nhau cười trừ bác ợh.

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 05/12/2013 07:07:42PM »
bác này treo kiểu gì chứ ở em mak troe kiểu này thì chỉ để cho vui tập mồi thui . con bổi bay về thấy cái lồng bay ra , rồi xong ngồi chờ xung rụng luôn . có con bay đi lun ko thèm gáy lại 1 câu . e gặp 2 con bỏ luôn cội ko về nữa . chắc chim mỗi vùng mỗi khác . e ở madagui giáp Lâm Đồng

thaihung0308

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 05/12/2013 07:24:19PM »
Tham gia diễn đàn cũng lâu rồi mà chỉ thường lên đọc bài của mọi người,ít comment nhưng mình nay chịu hết nổi phải thốt lên 1 câu là "Trời ơi!con muốn ra đây lấy vợ"... =(( để được lên núi rừng, để được vô rừng nghe cu gáy.. :-S..phải chi đó iu nàng daklak thì giờ đâu có hối hận!!!

ĐamMeCugay

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 05/12/2013 09:45:05PM »

chào bác! dưới em hết bổi rồi bác, ngoài rừng thì vẫn còn nhiều nhiều, nhà mấy ae cùng chơi cũng nhiều mà con nào em kết kết là mấy bố ấy mang dấu Hi vào phòng ngủ. còn mấy con èo ọt thì mang ra cho lựa thành ra cả đám nhìn nhau cười trừ bác ợh.

Hay là cụ đi gác lại đe , bỏ gà đi cụ chơi cái đó lâu ngày nó ngấm vào máu bỏ ko được mất thời gian tốn tiền  bạc , lại mất anh em , hồi mới zo ... chả bik cụ nào ra cụ nào , lúc đó cụ lại nhiều bổi mà lại ko bik , bây giờ nghĩ cầm đượccon bổi của cụ Thiện  em thấy thật xa xỉ ,thanks
« Sửa lần cuối: 06/12/2013 08:57:10AM gửi bởi cugay_hn »

THANHTUNG ĐL

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 06/12/2013 09:16:58AM »
Hôm qua em trốn việc CQ tranh thủ đi làm kèo cho đỡ ghiền, mang con Huyền Không và con Kim Bảo đi theo, anh bạn mang 2con nữa sau một khoảnh khắc ngắn ngủi con Huyền Không đã tóm được 1em trong thế đánh đẹp như mơ, tiếc là ĐT của em cùi quá không chụp xd9uo775c đành hạ em nó xuống đất làm đại 1 kiểu.
Quân số 1em đồng gù khá.

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 06/12/2013 09:21:30AM »
a tùng và sư phụ có con bổi cùi nào cho e 1e đi.bổi cao nguyên lâm đồng e thấy mê đó.

Đồng _ đen

• Sr. Member
  • Thanks 55
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 06/12/2013 09:47:06AM »
a tùng và sư phụ có con bổi cùi nào cho e 1e đi.bổi cao nguyên lâm đồng e thấy mê đó.

Cụ lên đây đi , em có con bổi cùi nè . chỉ sợ xấu quá rùi cụ chê thôi . hê hê

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent