Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tâm sự......  (Đọc 2576 lần)

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tâm sự......
« vào lúc: 24/10/2012 01:57:20PM »
              Mình nuôi chim cu chưa được bao lâu, hôm nay lần đầu tiên kể từ khi tham gia Cugay.org mình cảm nhận được nỗi buồn khi con chim cưng của mình ko thèm chơi với mình, bỏ mình ra đi vào lúc 13h30p.
             Con chim này được một chú em thân tình tặng, mình đặt tên nó là K+, nó phải đi gần 1000km để ra HN, mình cưng nó lắm . Nó cũng nổi đẫy rồi, chỉ chờ có thời gian là đi tập mồi thôi.  Chắc do thời tiết giao mùa chim vùng miền khác chưa quen khí hậu, thổ nhưỡng, mặc dù nuôi cũng đc 5 tháng rồi, cách đây gần 2 tháng bắt đầu đau mắt, lên kén trên đầu mà nó vẫn ko sợ con nào khi ốp lồng. Những thuốc tốt nhất mình đã mua, đã dùng để chữa cho nó.
             Sáng nay khi ngủ dậy thấy nó ko nằm cầu như mọi khi, mình có linh cảm ko tốt và khi nhấc lồng xuống thì linh cảm mình thành sự thật, nó nằm đó, 2 mắt trắng quá, thấy động lồng nó vùng lên, lấy chân gãi mắt để được nhìn nhưng mọi cố gắng của nó chìm trong tuyệt vọng. Thôi thì còn nước còn tát, trước khi mình đi làm mình hạ thổ, che chắn cẩn thận và luôn hy vọng khi mình về sẽ thấy nó khỏe.
             Tuy nhiên, 13h25p về đến nhà, cất xe, chưa kịp thay quần áo vội vàng lên sân thượng xem nó ra sao, khi lên đến nơi, mình thấy nó vẫn thế, nó nằm phủ phục ở chỗ cửa lồng, hai mắt ngây dại, mình động tay vào lồng, thấy động nó ngước mặt lên nhìn mình rồi từ từ gục hẳn xuống. Hình như nó chờ mình về rồi mới đi hay sao ý…………. Buồn :( :( :(
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tâm sự......
« Trả lời #1 vào lúc: 24/10/2012 02:12:59PM »

Hôm qua thật sự cũng là ngày thật buồn đối với mình ,con này sao khi chim nổi căng lần thứ 2 mình dời chổ cho lên tầng trên cho chim tiếp xúc với thiên nhiên .Được 2 ngày thì kg thấy chim gáy gù nên mình đem về chổ cũ thì phát hiện chim bỏ ăn ,mình thả ra cho chim nhảy nhót rồi nhét cho vài hột lúa .Tới chiều thì thấy chim nằm dưới đáy lồng lại gần thì thấy chim đã chết ..... kg biết nói gì hơn là chỉ kêu trời
 Con này do chính tay mình bắt và nuôi 6 năm ,chim chìm nổi cũng vài lần cho đến ngày 23/10 thì chim kg còn nữa  =(( =(( =(( =((.Chắc duyên nó với mình chỉ có khoãng thời gian  8-> 8-> 8-> 8->
 Xin chia buồn cùng cugayhanoi cùng chung 1 hoàn cảnh với anh
« Sửa lần cuối: 24/10/2012 02:25:44PM gửi bởi Q.Tuấn »

motngaybinhyen

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/10/2012 02:15:26PM »
Mình xin gởi lời chia buồn cùng bạn ! Có những thứ đã ra đi but mãi mãi ở lại trong lòng chúng ta. Chúc bạn sớm vượt qua nổi buồn này. Thân !

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/10/2012 02:19:07PM »
              Mình nuôi chim cu chưa được bao lâu, hôm nay lần đầu tiên kể từ khi tham gia Cugay.org mình cảm nhận được nỗi buồn khi con chim cưng của mình ko thèm chơi với mình, bỏ mình ra đi vào lúc 13h30p.
             Con chim này được một chú em thân tình tặng, mình đặt tên nó là K+, nó phải đi gần 1000km để ra HN, mình cưng nó lắm . Nó cũng nổi đẫy rồi, chỉ chờ có thời gian là đi tập mồi thôi.  Chắc do thời tiết giao mùa chim vùng miền khác chưa quen khí hậu, thổ nhưỡng, mặc dù nuôi cũng đc 5 tháng rồi, cách đây gần 2 tháng bắt đầu đau mắt, lên kén trên đầu mà nó vẫn ko sợ con nào khi ốp lồng. Những thuốc tốt nhất mình đã mua, đã dùng để chữa cho nó.
             Sáng nay khi ngủ dậy thấy nó ko nằm cầu như mọi khi, mình có linh cảm ko tốt và khi nhấc lồng xuống thì linh cảm mình thành sự thật, nó nằm đó, 2 mắt trắng quá, thấy động lồng nó vùng lên, lấy chân gãi mắt để được nhìn nhưng mọi cố gắng của nó chìm trong tuyệt vọng. Thôi thì còn nước còn tát, trước khi mình đi làm mình hạ thổ, che chắn cẩn thận và luôn hy vọng khi mình về sẽ thấy nó khỏe.
             Tuy nhiên, 13h25p về đến nhà, cất xe, chưa kịp thay quần áo vội vàng lên sân thượng xem nó ra sao, khi lên đến nơi, mình thấy nó vẫn thế, nó nằm phủ phục ở chỗ cửa lồng, hai mắt ngây dại, mình động tay vào lồng, thấy động nó ngước mặt lên nhìn mình rồi từ từ gục hẳn xuống. Hình như nó chờ mình về rồi mới đi hay sao ý…………. Buồn :( :( :(

Xin được chia sẻ với nỗi buồn man mác này của bác. Thôi thì cứ xem như qua đận này ta có thêm kinh nghiệm và thêm trải nghiệm về một cảm xúc đặc biệt trong nghề chơi vậy.
Hẳn là hàng ngày bác nhìn nó trìu mến lắm nên nó mới bịn rịn với bác như vậy. Qua những tình huống như thế này ta mới hiểu thêm về ánh mắt con chim cu - đây là "cảm nhận" chứ không thể "nhìn thấy", điều mà khó ai có thể chia sẻ hay diễn tả bằng lời được. Phải không bác ?!
Bác chú ý những từ tôi gạch chân trong phần trích dẫn nhé - có thể là kinh nghiệm của bác qua việc này đấy. Đấy là một số lỗi nặng khi chăm sóc một con chim bị bệnh bác ạh ...
Nếu có dịp gặp bác ở Đà Lạt, tôi sẽ "đền" bác một con cu mồi tương lai, kèm thêm quy trình chăm sóc - dợt rừng đầy đủ.
Chúc bác luôn vui!

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 24/10/2012 02:31:32PM »

Đây là video em nó nổi lần thứ nhất  8-> 8-> 8-> 8->

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 24/10/2012 02:34:10PM »

Em nó đã bay xa

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 24/10/2012 02:43:36PM »
Chia buồn với bác Dũng, mong bác mau bớt buồn, để năm nay Cua kiếm biếu bác một con, tuy không thể thay kỹ niệm cũ nhưng biết đâu làm bác vơi đi nổi buồn. Bác làm Cua buồn theo rồi, bắt đền bác đó .Buồn!
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 24/10/2012 02:50:22PM »
Chia buồn với bác Dũng, mong bác mau bớt buồn, để năm nay Cua kiếm biếu bác một con, tuy không thể thay kỹ niệm cũ nhưng biết đâu làm bác vơi đi nổi buồn. Bác làm Cua buồn theo rồi, bắt đền bác đó .Buồn!
Xin được chia sẻ với nỗi buồn man mác này của bác. Thôi thì cứ xem như qua đận này ta có thêm kinh nghiệm và thêm trải nghiệm về một cảm xúc đặc biệt trong nghề chơi vậy.
Hẳn là hàng ngày bác nhìn nó trìu mến lắm nên nó mới bịn rịn với bác như vậy. Qua những tình huống như thế này ta mới hiểu thêm về ánh mắt con chim cu - đây là "cảm nhận" chứ không thể "nhìn thấy", điều mà khó ai có thể chia sẻ hay diễn tả bằng lời được. Phải không bác ?!
Bác chú ý những từ tôi gạch chân trong phần trích dẫn nhé - có thể là kinh nghiệm của bác qua việc này đấy. Đấy là một số lỗi nặng khi chăm sóc một con chim bị bệnh bác ạh ...
Nếu có dịp gặp bác ở Đà Lạt, tôi sẽ "đền" bác một con cu mồi tương lai, kèm thêm quy trình chăm sóc - dợt rừng đầy đủ.
Chúc bác luôn vui!

Xin cảm ơn và ghi nhận thịnh tình của bác Cua, bác Hoàng ĐL  _yahoo_ _yahoo__zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 24/10/2012 02:53:03PM »
Chia buồn với 2 anh trai, giờ các anh mới hiểu tình cảnh của em khi chim tự nhiên lăn quay ra chết với các bệnh rát khó hiểu..........Tuy nhiên có xem qua các thông tin a Dũng đưa thì đúng như a Hoàng nói, có vài cái chưa ổn.......

Mấy bệnh này nếu để ý chắc sẽ cứu được em nó, lần sau có gì gọi em nhé, em sẽ tư vấn cho, vì em đã chữa 4,5 con bị đau mắt và đẹn cùng 1  lúc rồi........

thodongsonkim

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #9 vào lúc: 24/10/2012 03:03:19PM »
Cái này ông bà mình nói là của đi thay người đó.
Coi chừng chớ của khác ra đi nữa.
Chim kêu, chim kêu ven rừng suối gọi
ta lên đường nặng trĩu 2 vai...

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 24/10/2012 03:50:26PM »
Xin chia buồn  :( :( :( :(
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 24/10/2012 04:00:59PM »
http://youtu.be/vsVxWbJ41m4

Hôm qua thật sự cũng là ngày thật buồn đối với mình ,con này sao khi chim nổi căng lần thứ 2 mình dời chổ cho lên tầng trên cho chim tiếp xúc với thiên nhiên .Được 2 ngày thì kg thấy chim gáy gù nên mình đem về chổ cũ thì phát hiện chim bỏ ăn ,mình thả ra cho chim nhảy nhót rồi nhét cho vài hột lúa .Tới chiều thì thấy chim nằm dưới đáy lồng lại gần thì thấy chim đã chết ..... kg biết nói gì hơn là chỉ kêu trời
 Con này do chính tay mình bắt và nuôi 6 năm ,chim chìm nổi cũng vài lần cho đến ngày 23/10 thì chim kg còn nữa  =(( =(( =(( =((.Chắc duyên nó với mình chỉ có khoãng thời gian  8-> 8-> 8-> 8->

xin được chia buồn cùng anh nhé, thôi nó đi nó sẽ phù hộ cho anh kiếm con khác tốt hơn, hay hơn nó, cù cù cu cu còn chờ ta tiếp tục chinh phục đỉnh cao đó
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

cugay_baclieu

• Sr. Member
  • Thanks 34
  • nghệ thuật là đây:cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 24/10/2012 07:36:56PM »
anh Tuấn ơi,đừng buồn nhe.hảy vui lên để cùng anh em chinh phục nhửng em bổi mới nhe.anh có lòng phóng sinh chim như thế ông trời không phụ lòng ngừoi đấu anh.chúc anh sẻ có 1 chú bổi mới hay hơn em vừa ra đi nhe. _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
niềm đam mê cu gáy chính là 1 nghệ thuật
                  trungtinh1986@yahoo.com

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 24/10/2012 08:23:17PM »
Kỳ vậy không biết nữa, đọc bài viết này tự nhiên Chíp buồn quá!
Chíp nghĩ : cái gì rồi cũng sẽ ra đi và chúng ta phải tập làm quen với cái cảm giác đó thôi.
Mong hai anh hãy vui vẻ trở lại. Thân!
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

lydo78

• Sr. Member
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 24/10/2012 09:08:35PM »
bảo biếu em đi thì ko chịu biếu để bây giờ em nó về chầu diêm vương có tiếc ko,xin chia buồn cùng ô anh con này là con nào đấy anh dũng =((
tôi lydo78 luôn luôn muốn giao lưu với các cụ chơi cu

tinibuon

• Sr. Member
  • Thanks 61
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 25/10/2012 12:04:46AM »
em cũng mới trải qua tâm trạng này gần đây thôi.cảm giác đúng là rất khó nói thành lời.buồn vì chim ko còn nữa.buồn vì nó là món quà của anh em tặng.

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 25/10/2012 12:51:20AM »
Sinh Lão Bệnh Tử ai rồi cũng sẽ phải trải qua thôi. Bác đừng buồn nữa nhé. Cái gì cũng có số phận hết... Biết đâu mất cái này, mình được cái khác. Bác nghĩ thoáng 1 chút thì sẽ vui lên thôi

khoecomputer

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 25/10/2012 07:50:16AM »
Cái cảm giác này E đã lếm qua rùi khi con cu A Nhân tặng chết trước mặt mình. thật buồn. xin chia buồn cùng các bác , âu nó cũng là cái duyên.
Bon chen bỗng chốc thành hư ảo,
Hoa cười chim hót thỏa lòng ta.

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 25/10/2012 08:31:18AM »
Xin chia buồn với anh Tuấn và anh Dũng. Nhân đây em cũng xin kể về con cu đầu tiên của em nuôi.
     Em không phải là người có trí nhớ tốt nên k nhớ chính xác là ngày nào, chỉ nhớ cách đây 5 năm một người thân ở đaclac gửi cho em một con cu. Lúc mới mang về nó còn mệt và em cũng chẳng thấy tha thiết nên cứ vứt ngoài vườn cây. Lúc đó em chỉ nuôi họa mi nên khi nhìn thấy con cu nó nhàm chán lắm. Sáng hôm sau khi mang về thấy nó hết nước em lúc đó mới đến gần để cho nó uống, bất thình lình một tràng gù dài như đứt hơi của con cu. Mắt tròn xoe, hả hốc mồm....Tao thích chú mày rồi đó!
    Nuôi nó đuợc khoảng 2 tháng em bắt đầu ngỉ ra cái chiêu là mang vào nhà đóng hết của lại cho nó bay loanh quanh trong nha. Việc này tưởng ngớ ngẫn nhưng có vẻ được cả nhà thích. Thả ra chú nó bay loanh quanh mấy cái gương gù đá bành bạc. Lúc nhà ăn cơm thì bay đậu trên bàn gáy rồi lâu lâu sung lên bu vào chân căn ngón chân. Ba Mẹ có vẻ thích! hihi.
Mùng 1 năm đó đi chơi về mẹ bảo con cu bay rồi. Thẩn thờ nhìn cái lồng bị rớt đáy mà nao hết cả lòng.
Hôm nay rằm tháng giêng. K biết là cách mồng 1 tết bao nhiêu ngày. Đại khái là cũng gần tháng hay sao đó. Đang mặc quần đùi tung tăng ngoài xóm với mấy đứa con nít chơi (chính xác là lớn tồng ngồng chơi nhảy dây với mấy em thiếu nhi). 1 tràng gù y hệt như ngày đầu tiên nhưng có vẻ thổn thển. Thằng cu bên nhà chỉ tay lên cây bàng " con chim bồ câu nhà ai nhìn gê quá". Tất cả nhìn lên. Riêng em sựng người khi nhìn thấy 1 con cu k có lông đầu, lông đuôi mấy cọng, người ốm teo đang gù. Linh tính mách bảo đó là con cu của mình dù k thể nhận dạng được vì te tua.
"Tất cả bọn mày chạy ra đằng kia đứng hết đi" Em tiến lại ngoắt cái tay, nó bay xuống bờ rào gù. Lòng phấn khích đi lại dần dần vì sợ nó bay mất. Nó k bay, nó cắn tay em. Hôhô mẹ ơi con cu nhà mình nó về.
Sau mấy tháng ăn uống đầy đủ nó mượt mà trở lại và nhà em cũng chính thức chuyển xuống thành phố xây nhà. Em phải là người xuống trông coi nên quyết định cầm nó theo cho đỡ bồn.
Trong thời gian xây nhà nó bị mọc lên 1 cái cục ở lỗ mui mà theo kinh ngiệm nuôi gà của em đó là hột ké.
Chỡ em nó đi khắp các quán nhờ phẩu thuật và được các quán biết đến. Chú Tịnh bán chim ở đường Điện Biên Phủ sau khi cắt ké cho nó xong bảo " mày bán con chim này k chú mua". hihi. Khồng bán đâu chú ơi!
Khi nhà gần hoàn thiện thì em mua cho nó cái lụp ( cái lụp bây giờ đang nhốt cu ngoài này).  Và sự cố đã xảy ra sau một thời gian vào lụp. Một buổi sáng dậy thấy lụp lông lá te tua đầy nhà. Tối qua nó chiến đấu với chuột. Nó k chết. Một mảng lưng mất hết lông và da, thấy cả xương. Em tới nó vẫn gù, lần này gù còn k ra thành tiếng. Em đã rất cận thận buôi thuốc và treo một nơi theo em là chuột k thể trèo được.
Sáng hôm sau, Em nó k còn chút gì trong lồng ngoài chùm lông. Chuột đã phục khích lần nữa. Khóc tí nhưng cũng phải để đó đi lấy xi măng cho thợ.
    Bây giờ khi khiến thức cu đã có chút ít thì trong trí nhớ của em nó là một con cu khách gáy rất hay. Đảo giọng lên tục và cú nước gù dài mà người nge tưởng rằng đứt cả hơi. Nó là con cu đầu tiên của em.
Chú thích: Xóm củ kiệt 120 Nguyễn Lương Bằng - Hòa Khánh - Đà Nẵng
                 Nơi xảy ra cuộc tấn công của chuột là 1 cái lán nơi em ở để trông coi nhà. Ỷ Lan Nguyên Phi                      - Hải Châu - Đà Nẵng

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent