Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thổ rền Đức Cơ !  (Đọc 3688 lần)

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thổ rền Đức Cơ !
« vào lúc: 29/01/2013 09:41:39AM »
Sau một thời gian cuối cùng cũng làm được cái báo cáo tổng kết gửi bác Nhân GL, cho em nợ lại cờ líp đi rừng nhé, vào mùa sẽ updet bác nhé  _zoo_ _zoo_
Mời ae cugay.org thẩm âm giúp em này đã đạt ngưỡng thổ rền chưa ạ  _zoo_ _zoo_ _zoo_. Thanks
Thanks a Nhân rất nhiều !!! _zoo_ _zoo_
tho Duc Co

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thổ rền Đức Cơ !
« Trả lời #1 vào lúc: 29/01/2013 10:33:08AM »
Khá lắm, hồi tém nó, anh chỉ đánh giá giọng rên của nó qua tiếng thúc chứ chưa nghe gióng, nay được giọng gióng thế này là hơi bị đạt rồi, gáy đãng, chim này lên mồi khá đây. Con của chú vân tiếng chiêu thua con này rồi. May mà đưa chú chứ để anh thì có lẽ kiếp sau nó mới nổi. Mà nó cũng thù dai lắm cơ, hận người bắt nó, nuôi từ tầm tháng 4 năm ngoái, chả cho anh lấy được 1 tiếng. Chúc mừng nhé  _zoo_ _zoo_ _zoo_.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/01/2013 11:17:22AM »
- Gáy kiểu này là TX gọi là rền chuẩn rồi, nghe đã thật nó nuổi mạnh chất giọng nghe còn tuyệt hơn, giọng này nghe ngoài chắc là phê cái lỗ tai luôn. Chúc mừng cụ Cóc
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/01/2013 01:02:59PM »
- Đúng là có giao lưu và chia sẻ của mọi người mới biết quan điểm âm của mỗi vùng có phần khác nhau.
- Với giọng gấy chiêu ( gáy gọi ) như con trong clip thì ngoài Bắc bọn em thì con này không có được là thổ rền rồi, không biết nó thúc và gù thì thế nào.
- Thổ rền ngoài Bắc khi gáy chiêu tiếng nặng hơn âm rền không phải là âm rung t3 ( cục cu cu..u..u.. cu ) như con này mà âm rền phải là âm rung cuối cùng âm t4 hoặc 5 ( cục cu cu . cu...u..u ) con khi thúc thì ( cục cù cù...u.u..u) âm t3 cuối cùng trong tiếng thúc kéo dài ra vd như cù ù ù. Khi nó gù cũng vậy âm t2 của tiếng gù đơn  là (. gù..ù..ù ) kéo dài ra và nặng. gù Chồng đấu hay ( cà lăm ) thì kéo nặng ở âm t3.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/01/2013 01:35:34PM »
- Đúng là có giao lưu và chia sẻ của mọi người mới biết quan điểm âm của mỗi vùng có phần khác nhau.
- Với giọng gấy chiêu ( gáy gọi ) như con trong clip thì ngoài Bắc bọn em thì con này không có được là thổ rền rồi, không biết nó thúc và gù thì thế nào.
- Thổ rền ngoài Bắc khi gáy chiêu tiếng nặng hơn âm rền không phải là âm rung t3 ( cục cu cu..u..u.. cu ) như con này mà âm rền phải là âm rung cuối cùng âm t4 hoặc 5 ( cục cu cu . cu...u..u ) con khi thúc thì ( cục cù cù...u.u..u) âm t3 cuối cùng trong tiếng thúc kéo dài ra vd như cù ù ù. Khi nó gù cũng vậy âm t2 của tiếng gù đơn  là (. gù..ù..ù ) kéo dài ra và nặng. gù Chồng đấu hay ( cà lăm ) thì kéo nặng ở âm t3.
Nhất trí với cụ Hà, tuy nhiên cho mình nêu lên tý quan điểm từ thực tế. Nếu như bạn mô tả, tiếng chiêu thổ rền nó thể hiện ở tiếng chiêu cuối hoặc tiếng  hậu cuối ( ... tiếng thứ 3, hoặc thứ 4 của tiếng chiêu ... ), nếu vậy, con chim chiêu ( lỡ ra có trong thực tế ) nó rền luôn cả tiếng đầu, tiếng thứ 2, 3 và tiếng hậu thì cũng chỉ gọi là thổ rền thôi ! Vậy thì tiếng rrền nằm ở hậu, ở tiếng thứ 3, tiếng giữa , tiếng đầu cũng chỉ đưa lại  cho người nghe cảm nhận có tiếng rền trong đó, và thực ra nó cũng chỉ theo qui định, ý thích , định nghĩa theo vùng miền. Ví như Nếu nói giọng con chim nói thổ hay đồng dựa vào tiếng chiêu : Vậy con chim chiêu 2 tiếng đầu thổ, tiếng thứ 3 đồng, hai tiếng đồng đồng, tiếng thứ 3 thổ, hoặc âm hài hòa thổ pha trong đồng , rồi tiếng đầu đồng, thổ, còn hai tiếng sau ngược lại tiếng thứ nhất của tiếng chiêu hoặc xen kẻ : Đồng, thổ, đồng thổ ... thì bi giờ phải gọi nó là giọng gì nhỉ ?  . Thực tế, mình đã nghe rất nhiều, tiếng hậu cuối có thể tròn 1 hậu, hai hậu. .... . Có thể âm tiết nặng Cụ Cu cu Cục . cái này uy lực, tương đối hiếm trên vùng mình. Hoặc Cục cu cu Cú - tiếng cuối vút cao, cái này cũng hiếm nếu tìm con cao hẳn, đa phần là tiếng cuối âm tiết bình thường, nếu lỡ thì tiếng hậu thoáng qua, nếu tiếng hậu  lỡ thoáng qua của con cu trơn lỡ thì gọi là đãng. Còn tiếng hậu mà kéo dài, riết nặng thì mình chưa được nghe. Trước đây, mình thường tự đánh giá con chim thổ rền là có tiếng thúc thổ và rền nằm ngay trong tiếng thúc bất kỳ tiếng nào. Còn nếu được 1 âm tiết rền, nhuyễn ngay trong bất kỳ tiếng nào của  tiếng chiêu hoặc của tiếng gù thì lại càng khoái cái lỗ tai nữa. Nếu có cái clip nào, bạn cho anh em thưởng thức nhé. Thế mới biết, cái tranh luận về giọng nó khoái, nó mênh mông , y như : Giọng Nam, giọng Bắc khó nghe, tiếng mình trọ trẹ, dễ nghe Bọ hè  :)) :)) :)) bat tay bat tay bat tay .
« Sửa lần cuối: 29/01/2013 02:37:29PM gửi bởi cua »
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/01/2013 02:15:47PM »
có lẽ nhận xét của Miền Bắc giống miền trung. âm thứ 3 nghe cồ...ô là chiêu đúng rền, con này chiêu nghiên về thổ đồng hơn. nhưng con rền thường đánh giá qua nước thúc và nước gù nhiều hơn. chờ xem nước thúc và gù của con này đánh giá luôn thể.
thân mến,

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 29/01/2013 10:36:50PM »
-Em đồng ý với lập luận của bác Cua. Nhưng để chốt cho em này thì đúng như đã nói phải chờ nghe clip thúc, gù mới đánh giá được chứ cái clip gáy gọi ( chiêu ) này thì chung chung mà gọi thì nó thuộc hệ âm mà trong Nam vẫn gọi là
 ( thổ đồng ) còn phía Bắc thì gọi là ( Thổ pha chút đồng ). Chứ mấy cái anh Thổ rền nầy chẳng mấy con chiêu, thúc , gù mà rền tiếng hết được.  bat tay
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

tho cu gay

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 29/01/2013 11:16:18PM »
Chào tất cả a e trên diễn đàn, mình cũng có một e thổ rền , đưa lên chia sẽ cùng a e cho vui

Cu moi

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/01/2013 08:10:24AM »
Nếu theo đúng lập luận của các cụ thì con này quả đúng là thổ rền rồi, thúc và gù thì chuẩn rền  (*)(*) (*)(*), nhưng em vẫn mong nó là thổ đồng  :-bd :-bd :-bd  _zoo_ _zoo_ _zoo_

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 18/10/2013 10:31:20AM »
Đợi bổi nhập tàn lâu quá thôi làm cái cờ lip gù vs với bổi vậy !
« Sửa lần cuối: 18/10/2013 10:34:08AM gửi bởi cocsai »

tampd

• Khách
« Trả lời #10 vào lúc: 18/10/2013 12:26:06PM »
Khu vực miền Bắc chú trọng nhiều về âm sắc và cũng đã hình thành nên một hệ thống lý thuyết về phân giọng. Tuy nhiên mỗi vùng đều có đặc trưng riêng, cũng khó nói ở đâu chuẩn hơn ở đâu. Theo mình nếu xác định giọng thì phải nghe tổng thể 1 chuỗi âm, ví dụ thúc thổ rền thì cứ nghe tổng thể nó có chất rền là đạt, không quan trọng âm thứ mấy có rền. Chiêu thổ bầu thì phải thổ cái đã, sau đó nghe nó có vang, ấm, tròn; còn sạn hay không, chuẩn hay không thì lại là chuyện khác. Nói về cái vụ giọng này thì vui lắm, treo con chim lên đó nghe nó chơi, 2 ông ngồi nghe trực tiếp còn cãi nhau nữa là...

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 18/10/2013 01:31:13PM »
Không bao giờ có con chim trong nam mà gáy độ rền như con ngoài bắc.mình thấy chim ngoài bắc gáy giọng hay hay sao ấy.rất làng quê.hi...
Con bác Quang đúng là rền trong này rồi,còn bác muốn thổ đồng thì đưa nó đây em đưa con khác là có thổ đồng liền.hi...
« Sửa lần cuối: 18/10/2013 01:34:51PM gửi bởi CUGAYBINHDINH »
Bình Định Quê Tôi..!

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 18/10/2013 04:11:35PM »
Không bao giờ có con chim trong nam mà gáy độ rền như con ngoài bắc.mình thấy chim ngoài bắc gáy giọng hay hay sao ấy.rất làng quê.hi...
Con bác Quang đúng là rền trong này rồi,còn bác muốn thổ đồng thì đưa nó đây em đưa con khác là có thổ đồng liền.hi...
:d :d con này hàng "sú vờ nia" Phúc ơi  :)) :)), dạo này bận bịu gì ít thấy chú thế  :-bd :-bd

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent