Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mong các bác giúp đỡ....đến khổ  (Đọc 1812 lần)

vodanh_8x

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mong các bác giúp đỡ....đến khổ
« vào lúc: 06/07/2012 12:36:23AM »
 :( :(...tình hinh là em cũng đang tập tẹ chơi chim cu gáy..Hôm vừa rồi em có mua 1 con chim cu..về hôm đầu thì binh thường,nhung gần đây thấy chim cu thỉnh thoảng có biểu hiên ngóc đầu lên,rôi quay vòng tròn(nghe đồn là bị động kinh phải không các bác).có cách nào để chữa không..
Mot vấn đề nữa.phân con chim cu này khô,không ướt nhưng có màu xanh,liêu con cu của em có phải bị đi ỉa không?
.Rất mong được sự chỉ giáo và giúp đỡ của các bác...em cám ơn

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mong các bác giúp đỡ....đến khổ
« Trả lời #1 vào lúc: 06/07/2012 08:36:20AM »
:( :(...tình hinh là em cũng đang tập tẹ chơi chim cu gáy..Hôm vừa rồi em có mua 1 con chim cu..về hôm đầu thì binh thường,nhung gần đây thấy chim cu thỉnh thoảng có biểu hiên ngóc đầu lên,rôi quay vòng tròn(nghe đồn là bị động kinh phải không các bác).có cách nào để chữa không..
Mot vấn đề nữa.phân con chim cu này khô,không ướt nhưng có màu xanh,liêu con cu của em có phải bị đi ỉa không?

http://www.cugay.org/diendan/index.php?board=16.0 trong này có hình như đầy đủ rồi đó bạn. Bạn chịu khó đọc hết tham khảo coi nhé.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/07/2012 08:44:35AM »
:( :( ...tình hinh là em cũng đang tập tẹ chơi chim cu gáy..Hôm vừa rồi em có mua 1 con chim cu..về hôm đầu thì binh thường,nhung gần đây thấy chim cu thỉnh thoảng có biểu hiên ngóc đầu lên,rôi quay vòng tròn(nghe đồn là bị động kinh phải không các bác).có cách nào để chữa không..
  Vấn đề thứ nhất thì mình chưa rõ nên ko dám nói bừa. Còn vấn đề thứ hai thì bạn để ý lại xem em nó có ăn uống gì ko chứ hiện tượng phân mà xanh rì thì đó là biểu hiện em nó bỏ ăn bị đói nên phân xanh nhưng xanh như tàu lá chuối nghe bạn!
Thân!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

vodanh_8x

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/07/2012 10:48:48AM »
 Các bác cho em hỏi thêm là cu gáy em cho ăn thóc.Thóc em đã đãi  sạch,ngam nước muối,rồi phơi khô cẩn thận rồi cho ăn  mà em nó ăn vẫn cứ vẩy thóc là sao nhỉ?..
Măt khác là các loại thức ăn thêm như đau xanh,vừng,lạc,kê.....có nên cho cu ăn thường xuyên không?hay thỉnh thoảng mới cho ăn bổ xung thôi.
Con chim của em ỉa phân xanh như vậy cho ăn cám viên cho chim liệu có được không các bác

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/07/2012 11:56:44AM »
Các bác cho em hỏi thêm là cu gáy em cho ăn thóc.Thóc em đã đãi  sạch,ngam nước muối,rồi phơi khô cẩn thận rồi cho ăn  mà em nó ăn vẫn cứ vẩy thóc là sao nhỉ?..
Măt khác là các loại thức ăn thêm như đau xanh,vừng,lạc,kê.....có nên cho cu ăn thường xuyên không?hay thỉnh thoảng mới cho ăn bổ xung thôi.
Con chim của em ỉa phân xanh như vậy cho ăn cám viên cho chim liệu có được không các bác
cứ cho ăn thóc hàn ngày chính chiều ta bỏ thêm kê lức mè cho ăn 1 thìa cafe là ok  cho ăn thêm vỏ trứng dã nát đất tổ mối hay đá non ok .  còn tình trạng phân xanh cho ăn lúa và đất tổ mối hằng ngày không cho ăn thứ khác phơi nắng liên tục đều hằng ngày chim  sẻ đỡ
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

cugaybacninh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 10/07/2012 12:13:13PM »
theo như bác nói thì con chim của bác nó bị ngoái chứ ko phải bị động kinh j đâu thóc của bác ko cần phải cho muối vào đâu còn con chim ỉa phân rắn là tốt ko sao cả

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/07/2012 04:18:53PM »
nếu nó mới bị, bác bỏ vô lòng lớn diện tích khoảng 60;60;60 cho nó ở trong đó luôn, nhớ treo cầucho chim đậu cao lên nhé. 1 thời gian là hết. khoảng 1 tháng sau khi bỏ vào lòng nuôi nhỏ bác cũng nên cho cầu đứng cao lên, cho hũ thức ăn và lúa thấp xuống tủ 3/4 cái lòng lại, nhớ tủ kín nóc lòng, đáy lòng ko bỏ vĩ đựng phân-để cho nó trống luôn. treo lòng cao lên. lưu ý là khi phát hiện nó bị là phải trị liền, để lâu nó thành tật khó trị lắm.
còn vấn đề phân của nó, nó bị bệnh về đường ruột rồi, mua thuốc trị gia cầm về cho nó uống, cho ăn chỉ lúa và khoáng thôi. nếu ko trị kịp thời, chim sẽ bị suy hoặc chết thì uổng. nếu nó ko hết nữa thì gưởi mail cho mình nhé. phuong_kofk@yahoo.com.vn.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 12/07/2012 11:59:38AM »
chào bạn
bạn có thể tham khảo ở đây :
http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=3901.0
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

mecathicchim

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 12/07/2012 03:59:42PM »

Theo em nghĩ chú này bị ngoái thì phải,thường thì chim gáy ít bị.Nhiều con khi bị hoảng nó mới bị

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent