Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chọn 1 con mồi tạm được !!!!!!!!!!!!!!1  (Đọc 1145 lần)

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chọn 1 con mồi tạm được !!!!!!!!!!!!!!1
« vào lúc: 31/12/2011 03:24:20PM »
Tình hình cu cò hiện tại ngày càng khó khăn (vì bị săn bắt quá nhiều), nên không thể tìm 1 con mồi có tất thảy nhiều đặc điểm thay trên nó ( sau này hãy đi tìm)
Mong ae có thâm niên trong nghề chia sẻ ae mới chơi (như mình), để chọn 1 em mồi vừa đủ xài
Mồi vừa đủ xài này yêu cầu đặc điểm  nào cần phải có để làm mồi được.
Thân ae !

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
Re: Chọn 1 con mồi tạm được !!!!!!!!!!!!!!1
« Trả lời #1 vào lúc: 04/01/2012 12:40:53PM »
Tình hình cu cò hiện tại ngày càng khó khăn (vì bị săn bắt quá nhiều), nên không thể tìm 1 con mồi có tất thảy nhiều đặc điểm thay trên nó ( sau này hãy đi tìm)
Mong ae có thâm niên trong nghề chia sẻ ae mới chơi (như mình), để chọn 1 em mồi vừa đủ xài
Thân ae !

Chào bạn !
Mình xin trả lời 2 vấn đề bạn đưa ra:
- Một con mồi hội tụ được nhiều đặc điểm hay đó ko phải là chuyện dễ tìm ko chỉ dành cho những người mới chơi mà kể cả những bậc chơi thâm niên thì đó cũng là 1 chữ "khó" , nó khó như đi tìm 1 hoa hậu vậy bạn à, mình nói hơi quá xíu nhưng thực tế là vậy.
-Về cách chọn mồi, bạn vào mục "cách chọn mồi hay" , vấn đề mồi đủ xài cái này ko định nghĩa bao nhiêu là đủ xài được bạn à vì mỗi người có 1 cách chơi nên sở thích thì ko thể nói tôi thích cái này thì anh cũng vậy. Chúc bạn vui!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

toilatoi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 04/04/2012 08:36:34PM »
toi thjay cac ban noi nhu vay mang cao quan diem qua

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 05/04/2012 01:52:59PM »
Thân ae !
Từ đủ xài nghe nó thật đơn giản nhưng cũng vô bờ mênh mông. Một con mồi để bắt được bổi thì thật đơn giản. Chỉ cần gáy, gù với bổi thì ok rồi. Như con thổ cùi của mình đó. Có sáng nó đi chung với con đồng nước nôi ầm ầm mà nó dành hết 4 con. Con đồng chỉ ngó. Còn gặp con chim nhựa chút thì nó chòi lồng và bỏ. Trên mình có anh bạn mua một con 11tr tại Tân Thành - BR, Một con 9tr, một con 7tr ở Quảng Ngãi, con Đại Liên có tiếng đất An Khê cũng đã qua tay anh này, mình là bạn nên những con đó mình đã chơi qua. Chỉ hơn cái nước chơi chứ chưa có gì xuất sắc. Có một con cũng của anh đó mua giá 3.5 triệu thì lại chơi hay hơn mấy con kia.
Ví để đi đánh coi ai bắt được nhiều bổi hơn thì có lẽ mình cũng chẳng ngại khi cầm mồi cùi của mình ( Đây là nói riêng ở thổ địa, chim nhiều , chưa trận ). Có điều còn tùy thuộc vô nhiều thứ lắm. Buổi sáng vô gặp con bổi hay, đấu dây hay đã trận thì kéo hết buổi, gặp may toàn đụng chim một mùa, luống rin thì treo kèo nào tém kèo đó chứ cũng chưa phải do mồi hay.
Nhưng chơi một thời gian, mấy con mồi tuy rằng siêng gáy, gù tốt, bắt chim duyên thì vẫn cứ thấy nhàm chán, lại phải nâng lên con mồi có phóng rước, kèm, tráo trở. Một thời gian nữa, thấy anh em có con mắt me, gù như xối, căn gù, cướp gù thì lại thấy mồi mình tầm thường.... đó mới là cái cội của đam mê khám phá.
Thôi thì biết mấy cho đủ xài anh em nhỉ ?
Cho nên với mình, con mồi mình đang cầm, đã chơi, hiểu Rất rỏ tính nết của nó là con mồi đủ xài nhưng lại chẳng đủ xài  ~X( ~X( ~X(.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/04/2012 04:07:19PM »
Thân ae !
Từ đủ xài nghe nó thật đơn giản nhưng cũng vô bờ mênh mông. Một con mồi để bắt được bổi thì thật đơn giản. Chỉ cần gáy, gù với bổi thì ok rồi. Như con thổ cùi của mình đó. Có sáng nó đi chung với con đồng nước nôi ầm ầm mà nó dành hết 4 con. Con đồng chỉ ngó. Còn gặp con chim nhựa chút thì nó chòi lồng và bỏ. Trên mình có anh bạn mua một con 11tr tại Tân Thành - BR, Một con 9tr, một con 7tr ở Quảng Ngãi, con Đại Liên có tiếng đất An Khê cũng đã qua tay anh này, mình là bạn nên những con đó mình đã chơi qua. Chỉ hơn cái nước chơi chứ chưa có gì xuất sắc. Có một con cũng của anh đó mua giá 3.5 triệu thì lại chơi hay hơn mấy con kia.
Ví để đi đánh coi ai bắt được nhiều bổi hơn thì có lẽ mình cũng chẳng ngại khi cầm mồi cùi của mình ( Đây là nói riêng ở thổ địa, chim nhiều , chưa trận ). Có điều còn tùy thuộc vô nhiều thứ lắm. Buổi sáng vô gặp con bổi hay, đấu dây hay đã trận thì kéo hết buổi, gặp may toàn đụng chim một mùa, luống rin thì treo kèo nào tém kèo đó chứ cũng chưa phải do mồi hay.
Nhưng chơi một thời gian, mấy con mồi tuy rằng siêng gáy, gù tốt, bắt chim duyên thì vẫn cứ thấy nhàm chán, lại phải nâng lên con mồi có phóng rước, kèm, tráo trở. Một thời gian nữa, thấy anh em có con mắt me, gù như xối, căn gù, cướp gù thì lại thấy mồi mình tầm thường.... đó mới là cái cội của đam mê khám phá.
Thôi thì biết mấy cho đủ xài anh em nhỉ ?
Cho nên với mình, con mồi mình đang cầm, đã chơi, hiểu Rất rỏ tính nết của nó là con mồi đủ xài nhưng lại chẳng đủ xài
~X( ~X( ~X(.

=)) =)) =)) =))*><* *><* *><* =)) =)) =)) hay nói  hay nhất  trong năm chuẩn không cần chỉnh .không ai chân  thật như  anh  . Biết  thế nào là đủ  mồi mình có  sao chơi  vạy . hơn  thua lấn  đến dam mê  quá cũng mệt  (:|
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

T_75

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/04/2012 05:21:41PM »
Cảm ơn Anh Nhân. Bài viết hay quá! Lời văn mộc mạc chân tình chia sẻ nhiều kiến thức, kinh nghiệm của thú chơi tao nhã. Quả thực, phải là một người có đủ tâm đủ tầm mới viết lên được những lời văn như vậy. Bài viết của Anh đã để lại ấn tượng cho người đọc. Một lần nữa xin cảm ơn Anh, chúc anh cùng toàn thể gia đình nhiều sức khỏe, thành đạt và có thật nhiều đóng góp hơn nữa cho Diễn đàn.

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/04/2012 12:39:47AM »
Hiểu theo mình:
Đủ:có
Xài:chơi

Có một con mồi để chơi với anh em là đủ sài rồi.

Hihihi..........................
« Sửa lần cuối: 06/04/2012 12:41:20AM gửi bởi CUGAYBINHDINH »
Bình Định Quê Tôi..!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent