Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim Sa Cầu ở nhà  (Đọc 5003 lần)

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim Sa Cầu ở nhà
« vào lúc: 13/05/2015 08:02:08AM »
Xin chào các cu thủ, em cũng mới chơi cu gáy được 1 năm nay và có 1 điều phân vân muốn nhờ các bác giúp đỡ về nước chơi của con chim cu.

Sô là thế này, nhà em có 4 con mồi- mồi lỡ, 2 con trong số đó thỉnh thoảng lại nằm xuống dưới đáy lồng thúc máy cánh....

Các cu thủ cho em hỏi vậy liệu ra rừng nó có làm như vậy kg khi gặp bổi..... tất cả đều đã đi rừng và chưa thấy sa cầu lần nào ngoài rừng.... Nhưng em đang phân vân lắm ạ !

Mong các anh tư vấn giúp !

Em cảm ơn nhiều ạ ! _zoo_ _zoo_ _zoo_

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim Sa Cầu ở nhà
« Trả lời #1 vào lúc: 13/05/2015 08:38:21AM »
Vấn đề là bạn có để cho các chú chim thấy nhau không? Mấy con đó đấu đá nhau cả ngày hay sao?
Cần gì phải kí.

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 13/05/2015 10:21:42AM »
Dạ kg cho chim thấy nhau anh ! Chim mồi mà treo cho thấy nhau sao được !

Em treo mỗi con 1 chỗ cách nhau ít nhất là 5m ! thì đấu gần như cả ngày mà, sáng 1 cữ trưa 1 cữ, chiều 1 cữ nữa....

Nhà em có bổi xẹt qua nên nhiều khi có giọng chim lạ là nó đấu um sùm lên thôi !

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 13/05/2015 10:43:40AM »
Thường chim sa cầu đa số yếu gù, chim ở nhà đấu thì chắc chắn không thể gù với nhau được. Chỉ có thể do đấu nhiều quá nên chúng xuống sức, nằm nhịp cánh để giữ sức, chưa thể kết luận chim sa cầu được, bạn cứ yên tâm đi đánh đi, tuy nhiên với những chú mồi này nếu đi liên tục sớm muộn cũng sa cầu thôi, và nếu gặp bổi dữ thì đừng cố cho em nó đấu.
Cần gì phải kí.

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 13/05/2015 10:44:17AM »
Xin chào các cu thủ, em cũng mới chơi cu gáy được 1 năm nay và có 1 điều phân vân muốn nhờ các bác giúp đỡ về nước chơi của con chim cu.

Sô là thế này, nhà em có 4 con mồi- mồi lỡ, 2 con trong số đó thỉnh thoảng lại nằm xuống dưới đáy lồng thúc máy cánh....

Các cu thủ cho em hỏi vậy liệu ra rừng nó có làm như vậy kg khi gặp bổi..... tất cả đều đã đi rừng và chưa thấy sa cầu lần nào ngoài rừng.... Nhưng em đang phân vân lắm ạ !

Mong các anh tư vấn giúp !

Em cảm ơn nhiều ạ ! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Mồi sa cầu có nhiều lý do: tướng bộ nó đóng vậy thì ắt nó sa cầu (loại này kém nhất); sa cầu vì nó yếu gù (kể cả khi không phải gạp bổi dữ); sa cầu vì nó giả thua (loại này khôn đây - nhưng chỉ sa cầu tý là chơi lại ầm ầm ngay thì đc, đặc bit là tái gù)... nói chung có nhiều lý do, hoàn cảnh khác nữa.
Nói chung như chim của bạn đang nuôi vậy tôi nghĩ là nó đang sung quá; lại ít đc đi rừng hoạc đi rừng nhưng chưa trận nào ra hồn đúng với cách chơi của bổi với mồi nên có hiện tượng vậy. Nhiều khả năng kg vde gì đâu.
Bạn chup ảnh vài con lên xem sao, các AE sẽ giúp bạn phần nào lý giải !
« Sửa lần cuối: 13/05/2015 10:48:16AM gửi bởi Moicay HY »

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/05/2015 12:53:46PM »
Thường chim sa cầu đa số yếu gù, chim ở nhà đấu thì chắc chắn không thể gù với nhau được. Chỉ có thể do đấu nhiều quá nên chúng xuống sức, nằm nhịp cánh để giữ sức, chưa thể kết luận chim sa cầu được, bạn cứ yên tâm đi đánh đi, tuy nhiên với những chú mồi này nếu đi liên tục sớm muộn cũng sa cầu thôi, và nếu gặp bổi dữ thì đừng cố cho em nó đấu.

Dạ vâng ! chim kg gù mặt với nhau chỉ nghe tiếng của nhau rồi gù thôi ! em kg nghĩ là nó đấu nhiều, vì nhà ai nuôi mà chả vậy bác, treo có 10m thì nó đấu vẫn đấu thôi !

Em thì kg thích nước xa cầu rồi! Dù sao cũng cảm ơn Bác.

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/05/2015 12:57:52PM »

Mồi sa cầu có nhiều lý do: tướng bộ nó đóng vậy thì ắt nó sa cầu (loại này kém nhất); sa cầu vì nó yếu gù (kể cả khi không phải gạp bổi dữ); sa cầu vì nó giả thua (loại này khôn đây - nhưng chỉ sa cầu tý là chơi lại ầm ầm ngay thì đc, đặc bit là tái gù)... nói chung có nhiều lý do, hoàn cảnh khác nữa.
Nói chung như chim của bạn đang nuôi vậy tôi nghĩ là nó đang sung quá; lại ít đc đi rừng hoạc đi rừng nhưng chưa trận nào ra hồn đúng với cách chơi của bổi với mồi nên có hiện tượng vậy. Nhiều khả năng kg vde gì đâu.
Bạn chup ảnh vài con lên xem sao, các AE sẽ giúp bạn phần nào lý giải !

Cuối tuần em sẽ chụp 2 con mà lâu lâu nó xa cầu cho các bác xem..... Khổ nổi 2 con này theo chủ cũ nói là gù cứng luôn chứ kg yếu gù, bản thân em cầm và nuôi cũng nhận định rằng 2 con này gù mặt tốt hơn 2 con còn lại, nhưng nó lại xa cầu.... Cho em thắc mắc liệu lào chim hơn thì hay xa cầu kg ?

Bác nói nó ít đi rừng và ít chạm bổi thì đúng rồi ! em cảm ơn bác Th !

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 13/05/2015 01:37:43PM »
Cuối tuần em sẽ chụp 2 con mà lâu lâu nó xa cầu cho các bác xem..... Khổ nổi 2 con này theo chủ cũ nói là gù cứng luôn chứ kg yếu gù, bản thân em cầm và nuôi cũng nhận định rằng 2 con này gù mặt tốt hơn 2 con còn lại, nhưng nó lại xa cầu.... Cho em thắc mắc liệu lào chim hơn thì hay xa cầu kg ?

Ủa.. ai vậy ta !
Nếu bác chụp thì nhớ chụp kỹ đôi mắt, màu chân, lông quy lưng-cánh nha.
« Sửa lần cuối: 13/05/2015 01:39:58PM gửi bởi Moicay HY »

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 13/05/2015 04:23:07PM »
Đi ít hay nhiều thì chim sa cầu là nó sa thôi, đúng là căng thì nó sa cầu, em đang cầm 2 em mồi như vậy, một thổ một đồng, đi đánh một ít bữa rồi sa luôn, trước thì gù chết bỏ, giờ cũng bỏ mà bỏ đất.
Cần gì phải kí.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 13/05/2015 06:06:49PM »

Ủa.. ai vậy ta !
Nếu bác chụp thì nhớ chụp kỹ đôi mắt, màu chân, lông quy lưng-cánh nha.
Cụ này nói chuẩn !!!!!đôi mắt, màu chân, lông quy lưng... nhất là mi mắt !!!

hai khuong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 13/05/2015 08:44:44PM »
các a ơi xem màu chân.mi mắt.lông quy lưng và mắt như thế nào để biết  chim sa cầu vậy các  a.cho e ít kinh ngiệm với.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 14/05/2015 04:46:03AM »
Nếu giọng thổ thì tới 90% sa cầu, vấn đề là sớm hay muộn, còn em nào mà chân ướt, mắt ướt cũng hay sa cầu.
Cần gì phải kí.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 14/05/2015 09:09:27AM »
Nếu giọng thổ thì tới 90% sa cầu, vấn đề là sớm hay muộn, còn em nào mà chân ướt, mắt ướt cũng hay sa cầu.
:))

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 14/05/2015 09:36:52AM »
Không đáng cười đâu bạn ơi, không biết chim vùng khác thì sao nhưng chim vùng mình là vậy, từ kinh nghiệm mấy tiền bối truyền lại và thực tế trải nghiệm thôi. Mình đã cầm qua tay ít nhất 5 con mồi thổ rồi.
Cần gì phải kí.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 14/05/2015 11:39:33AM »
:))
Nếu giọng thổ thì tới 90% sa cầu[/u][/b], vấn đề là sớm hay muộn
 :)). Bó tay!!!!
« Sửa lần cuối: 14/05/2015 11:46:41AM gửi bởi Cu_ĐL »

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 14/05/2015 12:23:12PM »
Mình không tranh cãi làm gì, cũng có thể do cu vùng mình, mấy bác cứ nuôi trải nghiệm đi, ở chỗ mình ít người chơi mồi thổ làm mồi cây lắm. Chủ yếu là thổ pha, đồng... còn đánh đất người ta mới chuộng thổ, chim vùng mình nếu nằm dưới sàn thúc, lâu lâu gù, rồi có dặm thì bỏ, bổi chỉ đấu chừng chục phút là bỏ đi ngay, cái này đa số các anh thổ sẽ làm như vậy, và nước chơi như vậy dân vùng mình gọi là sa cầu, mình thấy rất nhiều chim mồi anh em trên diễn đàn gặp cảnh này, nếu ở chỗ mình chỉ có nước cho làm bộ binh thôi.
Cần gì phải kí.

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 14/05/2015 02:00:17PM »
Em nào nó xa thì nó xa thôi anh ơi ! Chứ em thấy người ta toàn thích thổ kg mà, giọng lớn, lối chơi chậm rãi nhưng bền chim !

Các anh em chơi vẫn ao ước mình sở hữu đc 1 con thổ sấm chính gốc đó anh !

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 14/05/2015 02:57:09PM »
Thổ sấm nuôi chơi thôi bạn ơi, làm mồi hơi khó đó, mình thì không ham hố mấy em sấm.
Cần gì phải kí.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 14/05/2015 03:27:18PM »
Thổ sấm nuôi chơi thôi bạn ơi, làm mồi hơi khó đó, mình thì không ham hố mấy em sấm.
Cái này cũng chưa chắc đâu cụ ah!!!!! Con mồi cây của mình cũng là 1 con thổ sấm. Phải biết dùng nó với tùy bổi...!!!!

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 14/05/2015 08:29:13PM »
Đúng rồi, mình có biết một tiền bối ôm một mồi thổ sấm, nói chung chưa tìm ra đối thủ gù ở vùng này, chính vì vậy 3 năm chưa bắt được em bổi nào.
Cần gì phải kí.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent